Để tránh thai hiệu quả khi cho con bú

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Tamsubantre, 17/5/2013.

Tags:
  1. Tamsubantre

Tamsubantre Thành viên mới

Nhiều chị em dở khóc dở cười vì có thai ngoài ý muốn khi mới sinh. Dưới đây là những cách tránh thai phù hợp với những người đang cho con bú.
    Theo bác sĩ sản phụ khoa Lê Thị Kim Dung (Trung tâm y khoa Thái Hà, Hà Nội), mỗi người tùy điều kiện kinh tế, sức khỏe và các yếu tố cá nhân mà lựa chọn cho mình một biện pháp phù hợp, an toàn sau:

Bao cao su

Đây là cách tránh thai hiệu quả và thuận tiện cho chị em sau sinh. Do bao cao su thường có chất bôi trơn nên giúp phụ nữ giảm hiện tượng khô âm đạo (do nội tiết tố prolactin sản xuất trong thời kỳ cho con bú gây nên). Điều quan trọng là cần sự hợp tác của người chồng. Nhiều người có thể "dính" bầu vì người nam không chịu dùng "áo mưa" hoặc không sử dụng được các biện pháp tránh thai khác.
    Trong trường hợp này, chị em có thể sử dụng bao cao su dành cho nữ để chủ động việc tránh thai. Loại bao này được đặt vào âm đạo trước khi giao hợp.

Thuốc tránh thai một thành phần

Viên thuốc này chỉ có progestin, không ảnh hưởng đến số lượng và chất lượng sữa. Mặc dù hiệu quả tránh thai thấp hơn một chút so với thuốc tránh thai chứa cả estrogen và progestin, nhưng vẫn đảm bảo vì trong giai đoạn nuôi con bằng sữa mẹ, các hoóc môn của người mẹ cũng có tác dụng ức chế rụng trứng.
    Thuốc này sẽ cản trở sự thay đổi niêm dịch ở cổ tử cung quanh thời điểm rụng trứng để tinh trùng không thể đến được trứng và không thụ tinh được. Lớp nội mạc của tử cung cũng bị ảnh hưởng nên dù trứng có thụ tinh thì cũng khó có thể làm tổ và phát triển.
    6 tuần sau khi sinh là có thể sử dụng thuốc này, hoặc bạn có thể bắt đầu dùng ngay khi kỳ kinh đầu tiên trở lại hoặc khi bạn biết chắc mình đang không có thai.

Dụng cụ tử cung

Có hai loại. Thứ nhất là dụng cụ tử cung tiết đồng. Phương pháp này khá rẻ tiền, có tác dụng kéo dài 5 năm. Loại vòng này không làm thay đổi lượng hoóc môn tự nhiên của cơ thể nhưng có thể khiến bạn bị đau quặn bụng hay đau lưng khi mới đặt và trong 3-6 tháng đầu kinh nguyệt có thể không đều.
    Loại thứ hai là dụng cụ tử cung chứa progestin. Loại này đắt tiền hơn loại trên và có hiệu quả kéo dài tới 10 năm. Dụng cụ tử cung chứa nội tiết có thể hạn chế u xơ tử cung, giảm lượng máu kinh mỗi chu kỳ. Tuy nhiên, cũng giống như dụng cụ tử cung tiết đồng, trong 3-6 tháng đầu, nó có thể khiến chị em thấy đau bụng, đau lưng và kinh nguyệt không đều.
    Với cả hai loại dụng cụ tử cung, chị em sau khi sinh chỉ cần hết sản dịch là có thể dùng được ngay. Các trường hợp đẻ mổ ở eo tử cung (mổ ngang bụng) cũng có thể thực hiện biện pháp này, chỉ cần người đặt có kỹ thuật tốt.

Que cấy tránh thai

Đây là phương pháp có tỉ lệ tránh thai cao nhất. Bác sĩ sẽ cấy một que nhựa dẻo dưới da cánh tay bạn. Que này sẽ phóng thích progestin vào cơ thể, ngăn không cho tinh trùng gặp trứng. Thủ thuật này chỉ mất vài phút và có hiệu quả kéo dài 3 năm.
    Phương pháp này thường không gây các phản ứng phụ như rong kinh, viêm nhiễm nhưng giá thành thường cao hơn các biện pháp khác. Nó có nhược điểm là có thể gây rối loạn chu kỳ kinh nguyệt và chống chỉ định với các trường hợp bị viêm gan, viêm thận.

Thuốc tiêm tránh thai

Mũi tiêm này sẽ phóng thích hoóc môn progestin, tăng tiết chất nhầy ở tử cung, ngăn rụng trứng, giữ cho tinh trùng không kết hợp được với trứng.
    Thuốc tiêm tránh thai có hiệu quả cao, có thể gây một số tác dụng phụ như làm rối loạn kinh nguyệt, gây các cảm giác khó chịu trong thời gian đầu như đau đầu, cương vú, buồn nôn...

Triệt sản (thắt ống dẫn trứng trứng)

Nếu đã sinh đủ số con mong muốn và không muốn sinh nữa, bạn có thể áp dụng biện pháp này. Khi thắt ống dẫn trứng, vòi trứng sẽ bị tắc, ngăn cho trứng đi vào tử cung gặp tinh trùng, ngăn ngừa sự thụ thai.
    Biện pháp tránh thai này cần được thực hiện ở cơ sở y tế có điều kiện vô trùng, tiến hành bằng phương pháp mổ nội soi.
    Sau khi thắt ống dẫn trứng, chu kỳ kinh nguyệt của chị em vẫn diễn ra bình thường. Không như nhiều lời đồn đại và lo ngại, biện pháp này không gây mãn kinh sớm hay khiến rối loạn chuyển hoá mỡ, làm phụ nữ béo, gây nam tính hoá...
    Nhược điểm của cách tránh thai này là rất khó phục hồi khả năng có con sau khi thắt ống dẫn trứng. Vì thế, trước khi quyết định triệt sản, bạn nên suy nghĩ thật kỹ vì phẫu thuật nối lại ống dẫn trứng vừa rất phức tạp, tốn kém mà tỉ lệ thành công không cao.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tamsubantre
    Đang tải...

2. vitvuive

vitvuive Giảm cân áo đình

Ðề: Để tránh thai hiệu quả khi cho con bú

em thấy lúc ch con bú thì hạn chế sử dụng thuốc hay bất cứ cái gì tiêm vào người, sử dụng BCS hoặc dụng màng âm đạo hay sao ấy

3. Tamsubantre

Tamsubantre Thành viên mới

Có thuốc tránh thai dành cho phụ nữ đang cho con bú bạn ạ

4. m3m30k0n

m3m30k0n Thành viên nổi tiếng

hic ước gì ko cần nhiều thứ đến thế .

5. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Re: Ðề: Để tránh thai hiệu quả khi cho con bú

nuôi con nhỏ thì chuyện tránh thai thật sự nhiều ức chế các mẹ ạ.

6. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

bạn em nó bị vỡ kếhoawchj, đứa đầu thì còi cọc lăm.h hic

7. me De tit

me De tit Bắt đầu tích cực

thuốc tránh thai dành cho bà mẹ cho con bú phát miễn phí ở phòng tư vấn KHHGD tầng 2 BV PSHN, sau khi sinh cu thứ nhất mình đến đây lấy thuốc đến khi cai sữa cho cu nhà mình. sau đó dùng Diana 35 đến khi lên kế hoạch cu thứ 2 thì ngừng trước 6tháng.
    Đến cu thứ 2 thì có loại cấy que dưới da nên áp dụng tù khi cu được 10 tháng đến giờ, chả làm sao, chỉ có tác dung phụ là vòng kinh dài hơn, thường 2 ỏ 3 tháng mới có. Cái chính là tâm lý hoàn toàn yên tâm. không sợ lỡ kế hoạch. Mình chuột bạch rùi, các mẹ ko muốn vỡ kế hoạch thì thử xem. đừng để phải nạo hút tội nghiệp các con mà mình lại có tội đấy.

8. Giang_design

Giang_design Thành viên sắp chính thức

Cái vụ que cấy ngoài da này có vẻ thú vị đấy nhờ.
    Em có đứa bạn, sinh được 6 tháng phát hiện có bầu 3 tháng rồi. Thế là 2 đứa liền tù tì :D

9. metombin

metombin Thành viên chính thức

Em cũng nghe nói nhiều phương pháp này, mấy bữa nữa cũng sẽ thử :) Bạn mẹ nó vậy thì vất vả lắm nhỉ? Hic

10. Giang_design

Giang_design Thành viên sắp chính thức

Lúc biết có bầu đứa thứ 2 nó khóc quá trời luôn ý ạ, định bỏ thai. Vì vợ chồng cũng mới lấy nhau, vất vả, sợ không chăm dc tốt cho cả 2 bé. Nhưng mọi ng khuyên bảo mãi, con cái là trời cho, đằng nào chẳng phải đẻ, thế là cuối cùng giữ lại. Được cái ông bà 2 bên giúp đỡ nhiều :D

11. metombin

metombin Thành viên chính thức

May mà không bỏ em bé đi, em nghe đến bỏ thai là đã thấy rợn sống lưng, nhưng chắc cũng vất vả lắm, 2 đứa đẻ liền nhau quá. Ngày xưa, các cụ đẻ nhiều rồi cũng chẳng chăm bẵm được nhiều, nhưng bây giờ mà không chăm con đầy đủ, thiệt thòi cho con lắm, nghĩ mà đã thấy thương :(

12. Mẹ Bắp Bun

Mẹ Bắp Bun Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang muốn tìm loại thuốc tránh thai mà ko gây ảnh hưởng đến việc cho con bú. bạn cho mình tên thuốc được ko?

13. me_bin_bon

me_bin_bon

iem cũng đặt vòng rồi ah, yên tâm mỗi tháng ko thấp thỏm

14. Mẹ Bắp Bun

Mẹ Bắp Bun Bắt đầu tích cực

Ox mình cũng kêu đặt vòng mà mình cứ sợ có cái gì cho vào người nên k dám, lại sợ ko hợp mà nhiễm trùng này nọ. mẹ nó đặt rồi thấy sao cho mình chút thông tin đi.

15. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

nhà mình sử dụng cách đầu tiên

16. me_bin_bon

me_bin_bon

hihi, mình mổ đẻ 2 lần tưởng ko đặt dc, xong mình đi khám phụ khoa bs nói đặt dc rồi đặt cho mình, mọi thứ đều ổn bạn ah, chắc mình hợp vòng. đặt cũng ko đau, nhưng phải định kỳ khám phụ khoa