Kinh nghiệm: Cho Con Ăn Dặm Đúng Như Thế Nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 15/12/2009.

1. muathu_hn

muathu_hn Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bancuabe nhiều! Topic thật bổ ích, đánh dấu để theo dõi.
    Mẹ bancuabe ơi, con tớ được hơn 5m rùi, tớ định cho bé tập ăn dặm bằng bột Hipp từ giờ, nhưng theo tư vấn của mẹ nó thì nên để đến 6m mới cho ăn phải không?

Đang tải...

2. Micky

Micky Thành viên chính thức

Bancuabe oi tư vấn giúp em với:
    1. Bé nhà em là bé gái, đc 5ms, nặng 7kg, dài 63cm. Thế có nằm trong chuẩn không ạ?
    2. Em đã bắt đầu cho bé ăn nước cháo loãng pha với sữa, mỗi bữa 100ml. Ngày 2 bữa nước cháo như vậy (loãng thôi, vì em vẫn cho bú bình, bình đục lỗ rộng ra 1 chút ý ạ). Buổi tối ăn sữa xong thì ăn thêm 1/2 - 1 chén bột. Còn lại là các bữa sữa xen kẽ, cả ngày + đêm khoảng 300-400ml sữa. Bé ăn như thế có nhiều bột quá ko ạ? có ít sữa ko ạ?
    àh, buổi trưa thì em cho uống nước cam pha loãng nữa.
    Cám ơn Bancuabe nhiều nhiều ạ

3. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Bạn có thể cho bé làm quen "lai rai" với các món rau, củ nấu, trái cây... trước đi nhé :D

muathu_hn thích bài này.
  4. Bancuabe

1. CN & CC của bé vừa chuẩn bạn ạ.
    2. Bạn đang làm khó bé rồi đó!
    - Sữa dùng pha cháo sẽ bị mất giá trị dinh dưỡng rất nhiều do cơ thể bé ko thể hấp thu vài dưỡng chất trong sữa.
    - Mới tập ăn dặm mà đã cho bé "xử lý" quá nhiều tinh bột nên đường ruột của bé sẽ mệt lắm!!! => dễ gây RLTH
    - Bột cho ăn buổi tối cũng làm bé khó tiêu => ngủ ko ngon giấc
    - Chính vì bạn cho bé ăn nhiều quá => lượng sữa thật sự giảm đi nhiều, trong khi lẽ ra tuổi này bé phải được uống sữa nhiều hơn ăn...

Micky thích bài này.
  5. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Bạn ơi vậy cho bé ăn bữa tối lúc 5h được không ? Như vậy có coi là muộn qua ko?

6. Bancuabe

- bé k há mồm to mà chỉ hơi hé hé môi, rùi e đút thìa vào, nuốt đc nửa thìa lại nhè ra, e cảm thấy bé chưa hào hứng với vụ ăn dặm hay sao ý? => Chính xác 100% bạn ạ. Thường mẹ phải quan sát sẽ thấy tới 1 thời điểm vào khoảng 4,5 - 5th , bé hay "dòm miệng" lúc người nhà ăn cơm hoặc nếu quẹt 1 chút nước trái cây loãng, hay bột loãng vào miệng bé, bé sẽ "nhai" => BÉ MUỐN ĂN!
    - bé nhà e chỉ ăn khi đc ru ngủ lim dim, chứ thức là nhất quyết k ăn, => ăn lúc ngủ thì làm sao bé biết ĂN được, bé cũng ko biết mùi vị sữa => bé ko biết cảm giác đói
    - cho dù có đói đi chăng nữa & E k biết làm sao để cho bé ăn lúc thức => cái này là do mẹ nói chứ chắc bé chưa có ý kiến gì đâu nha. Thử cho bé nghỉ 1 cữ bú xem, bé sẽ đói và ăn ngon lành
    - thì khi nào e chuyển sang bột mặn đc? : còn quá sớm để lo việc này
    + Trước tiên bạn sẽ tập cho bé thói quen bú sữa lúc thức
    + Sau đó làm quen ăn dặm
    + Khi bé đã thích thú với việc ăn => ăn bột => tính tiếp!
    - Bé còn nhỏ nên duy trì cữ sữa 11g đêm cho bé ngủ ngon đến sáng
    - mà thời gian ăn e thấy cách nhau 4, 5 tiếng thì có dài quá k? => cái này tùy mỗi bé, nhưng trung bình khoảng 3 -4g 1 cữ (ở trẻ dưới 6th)
    - có hôm bé mải chơi, k ru ngủ để cho ăn dc, nên phải cách đến 6, 7 tiếng bé mới ăn bữa nữa => Phải tập cho bé ăn lúc thức dù rằng mẹ sẽ phải chịu cực 1 thời gian nếu ko muốn bé sẽ biếng ăn dài dài (vì chẳng lẽ ăn cháo cũng phải đợi bé ngủ?)

giadinhmit thích bài này.
  7. Bancuabe

5g là bình thường mà bạn? Có thể đến 6g cũng được.

mengheu thích bài này.
  8. Bancuabe

Bạn có thể xem ở đầu topic này. Tuy nhiên nên nấu rau riêng cho bé. Chứ nhiều nhà nấu cho người lớn hay nêm bột ngọt, bột nêm hoặc muối thì đều ko tốt cho cơ thể bé.
    Một số loại quả bạn có thể bắt đầu cho bé: cam ngọt, lê, nho, lựu. Chú ý pha loãng với nước chín đun sôi để nguội và phải chọn loại ko chua.

megiaduc thích bài này.
  9. Bancuabe

- Rửa tay sạch cho bé trước khi ăn để bé có thể bốc thoải mái. Vì quan trọng ở thời điểm này là làm sao bé biết ăn, thích thú việc ăn uống chứ ko phải là học cầm muỗng, học xúc ăn cho chính bản thân bé
    - Tập cho bé xúc thức ăn đồ chơi cho búp bê của bé ăn
    - Bé đang quen bình thì ko thể nhanh chóng chuyển sang cốc, thìa được đâu. Bước đầu là sữa bú bình, chỉ tập uống nước thì dùng ống hút (lượng ít cho dễ tập)
    - Về ngậm ăn: có nhiều nguyên nhân (bé mọc răng - lười nhai, thức ăn quá nguội, quá mặn, quá nhàm chán...) nên phải tìm ra ngnhan de giải quyết mới triệt để. Mình có tư vấn khắc phục vụ này vài lần trên diễn đàn này, bạn kiếm lại đọc nhé :)
    -

10. tý yêu

tý yêu Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bạn của bé nhiều lắm. Bé nhà mình hôm nay hết sốt rồi, thì ra là bé đang mọc răng bạn à, mình thấy 1 răng cửa hàm dưới đang nhú lên. Bạn cho mình hỏi với, thế cứ mỗi lần bé mọc răng là một lần bé lười ăn hả bạn? :(

11. giadinhmit

giadinhmit Thành viên sắp chính thức

Cám ơn bancuabe nhiều, nhưng e muốn hỏi thêm chút là Bé ăn bột thì ăn lúc thức, ăn sữa thì ngủ mới ăn, cũng mấy lần e cố tập cho bé, nhưng k đc, vì nếu k cho ăn thì bé bỏ luôn cữ đó, rồi ngủ, ngủ dậy khóc ầm vì đói, nhưng cho ăn thì lại hờn, nhất định k chịu ăn. Chị bày giúp e cách nào với?
    Khoảng 2 hôm nay thì trộm vía bé nhà e có vẻ chịu ăn bột rồi, vì e đưa thìa vào thì thỉnh thoảng lại há mồm ra, và ăn khá ngon miệng, trộm vía con. E vẫn cho ăn 30m bột ngọt, rồi hôm thì ăn bí đỏ, kết hopự với uống nước hoa quả, e có thể tăng dần dần lượng bột lên bao nhiêu thì đủ cho bé trong giai đoạn này? bé đc gần 5 tháng rồi chị ah.

12. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Con nhà mình đang trong giai đoạn này đấy. Cám ơn bạn nhé

13. let5mi

let5mi Thành viên nổi tiếng

Bancuabe ơi, giờ thì con tớ ngày 2 bữa bột ngọt Hipp (mỗi lần chỉ 50ml thôi), còn lại xúc sữa (mỗi lần cũng 50ml, cứ 60p bà nội xúc cho ăn 1 lần), và ăn 1-2 lần hoa quả xay (mỗi lần cũng 4-50ml, 2 ngày tớ lại đổi vị hoa quả 1 lần). Còn sữa chua thì tớ cũng k bít loại nào vị tự nhiên giành cho bé 5m nữa. Nên đang định lấy sữa chua fomai Nestle ra xay 1 lần nữa để bé ăn dễ hơn :)

Cảm ơn bạn nhiều, những tư vấn của bạn thật hữu ích :)

14. babymilu

babymilu Thành viên chính thức

Bé mình 7,5 tháng rồi mà chưa có dấu hiệu mọc răng? Bé bú thì ra rất nhiều mồ hôi đầu. Có thiếu cãmi kg bancuabe ơi? Bs cho bé uống 5 ống cãni cobiere rôi62 mà kg táấy eb1 bớt nhỉ. Mình chỉ tahy61 bé nhai nhai trỏng miệng thôi. Chứ ăn như mình trình bày topic kia là rất lười. À mình có 1 tín hiệu là bé rất thích cạp. cạp cam, hay cho bé ăn bành hòa tan thì rất khaói ăn

15. GiaK

GiaK Thành viên chính thức

Mình đang chờ cu con mọc răng đây!:p:p Mà nếu 7,t tháng thì cũng chưa sao đâu nhỉ?! Ko thì mẹ nó bổ sung thêm vitamin D hay Cãnii thêm nữa. CHứ mình thấy 5 ống thì hơi ít... Nếu đang muốn bé mọc răng thì mình nghỉ nên cho uống 10 ngày liên tiếp. Sau đó ngưng... và cứ 1 tháng mình cho uống 7-10 ngày thì ko lo dư đâu;););)
    Mẹ nó thử tìm mua Childlife Calcium xem! thuốc tốt vì làm bằng thảo dược, hương vị ngon, dễ uống lắm! Mình đang chờ cu nhà mình qua 6 tháng là cho dùng ngay!\\:D/\\:D/

babymilu thích bài này.
  16. babymilu

babymilu Thành viên chính thức

Mà kg biết bổ sung cái ấy có bị dư canxi kg nhỉ. Mình cho bé uống mỗi vitamin D của Đức từ lúc bé đến giờ, chưa cho uống cái thuốc của bạn. Chắc để hỏi bs xem sao. cám ơn nhiều nhé

17. mamaQA

mamaQA Thành viên mới

Bé nhà em mọc răng cũng lười ăn lắm. Mất đến 1 tuần cơ. Bây h trộm mụ ăn được rồi ạ. Thế nhưng em lại đang đau đầu đây. Vì bà trẻ về quê nghỉ Tết, có dì ở quê lên trông ku mấy ngày. Bé chơi rất ngoan, nhưng cứ dì bón là bé lại khóc và ưỡn người ra. Các mẹ có biện pháp gì giải quyết vấn đề này ko ạ? :((

18. Moonyeu

Moonyeu Thành viên mới

19. Bancuabe

20. Bancuabe

Bạn bổ sung vitD cho con mà mình nghe giống như bạn đang cung cấp nước trái cây vậy đó. Vit D uống hoài ko tốt cho bé đâu bạn ơi. Bạn xem lại 1 số trang trước mình có viết về vấn đề này đó.
    Đã vậy mà bây giờ còn tính bổ sung thêm Canxi nữa thì thêm nguy cơ thừa Canxi máu đó nhé bạn!