Răng bé bị đen ở chân răng

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Anhvu, 28/5/2010.

1. Anhvu

Anhvu Thành viên tích cực

Có bé nào cũng bị như con em ko, các mẹ tư vấn giúp em xem em nên phải làm gì với ah.
    Tình hình là con em dạo này răng ở hàm dưới cứ bị đen ở chân răng. Lúc đầu là chỉ 1,2 cái, giờ lại cứ mấy cái bị như vậy mà mẹ cháu vệ sinh răng cho cháu rất kỹ nên ko biết là cháu bị làm sao? Có mẹ nào đã biết về việc này thì chỉ dẫn cho em với ah. Con em giờ gần được 39 tháng rồi. Mà chỉ bị mấy răng hàm dưới thôi ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Anhvu
    Đang tải...

2. Me Chit

Me Chit Bắt đầu tích cực

Ðề: Răng bé bị đen ở chân răng

Con trai nha minh gan 2 tuoi roi ma cung bi hien tuong rang ham duoi den nhu ban mieu ta (den va o' ca mat trong lan ngoai) . Minh cung da hoi BS nha khoa roi nhung BS cu noi ko co van de gi, khi nao lon thay rang be se het bi den. Minh ve sinh rang mieng cho be ky lam ma rang be van cu den. Chan qua ma ko biet lam the nao.

3. Me Chit

Me Chit Bắt đầu tích cực

Co thong tin nay chia se voi me no de me no xem lai che do dinh duong cho be nhe:

Thưa bác sĩ, con trai tôi được 18 tháng, cháu đã được 8 răng cửa và 3 răng hàm. Nhưng cách đây 1 tháng tôi phát hiện ra răng của cháu bị lấm tấm đen và tôi để ý thấy càng ngày càng nhiều vệt đen cả mặt trong và ngoài. Từ khi cháu bắt đầu mọc răng hàng ngày tôi vẫn dùng khăn xô ướt để lau răng cho cháu nhưng cũng không được kỹ lắm vì cứ cho tay vào mồm là cháu cắn và khóc không cho mẹ lau.

Cách đây khoảng 2 tháng trong 1 lần đi khám BS có kê đơn cho cháu uống thêm Vitamin D3 loại 2 giọt/ngày. Xin hỏi bác sĩ có phải do cháu uống Vitamin D3 không hay là răng cháu bị sâu? Có cách nào để chữa cho cháu không? Xin cảm ơn bác sĩ. (Nguyễn Thị Thu Thanh)

Trả lời:

Hiện tượng răng của trẻ bị những đốm đen là do thiếu một số vitamin và khoáng chất, chứ không phải là do uống vitamin D. Thậm chí, để điều trị hiện tượng này, còn phải uống thêm vitamin D và canxi nữa. Ngoài ra chị cần cho cháu uống thêm đa vi chất dinh dưỡng bao gồm: vitamin A, D, sắt, kẽm và vitamin nhóm B và cho cháu ăn nhiều rau quả.

Anhvu thích bài này.
  4. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Ôi, cái này cũng giống con gái mình, bé gần 19 tháng và cháu có 12 răng rồi (8 răng cửa, 2 răng nanh và 2 răng hàm) nhưng có 1 chiếc răng nanh và 1 chiếc răng cửa cạnh răng nanh bị đen ở chân răng. Mình cố gắng vệ sinh răng hàng ngày cho bé bằng khăn xô nhưng ko được kỹ do bé cứ khóc và cắn vào tay mẹ. Mình cũng sốt ruột lắm nhưng ko biết làm thế nào với cái răng của bé nữa.

5. Me Chit

Me Chit Bắt đầu tích cực

Noi chung la o lua tuoi nay cac be khong chiu cho me ve sinh rang dau. Theo kinh nghiem cua minh, danh rang cho cac be ko an thua vi neu danh manh thi cac be se dau va anh huong den loi cua cac be nua. Tot nhat la cu dung khan xo tam nuoc muoi hoac mot it kem danh rang roi lau rang that ky cho cac be. Sau khi lau rang xong thi cho cac be xuc mieng that ky.

Co me nao co y kien hoac kinh nghiem nao khac thi chia se nhe.

gaubong1991Anhvu thích.
  6. gaubong1991

gaubong1991 Thành viên tập sự

cháu em cũng thế nó lười lắm mà người vệ sinh cho chúng nó cũng không chịu cho làm ấy chứ các mẹ. haizzz

7. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

mình để ý bé lớn nhà mình lúc 1 tuổi đang còn bú mẹ đã bị đen rồi, đến bây h bé được 6 tuổi thì đen đến 4 chiếc răng cửa mặc dù ngày nào bé cũng đánh răng đều đặn, cũng không phải bé hay ăn kẹo đâu mà do chất răng kém đấy (mình nghĩ vậy vì bên nội nhà bé cũng thế, ông nội rồi bố răng cũng kém, ông nội mới 60 tuổi mà đã bị rụng răng hết rồi)

8. mechuotchit

mechuotchit

Be nha minh 5 tuoi, cung bi den lam tam o chan rang. Di kham bsi bao do tuyen nuoc bot chu ko lam sao ca, cu vs rang mieng bt, lon len con se tu het thoi.