Kinh nghiệm: Thương con gái quá

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi dichvugiadinh_24h, 7/6/2013.

1. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Các mẹ à, chẳng biết có ai giống em không nữa. 7 tháng bà nội, bà ngoại đều bận, không ai trông con, công việc bận rộn không thể ở nhà chăm con được. Nên đành cho con đi gửi, con bé quá nhà trẻ không nhận. Đành phải gửi con cho ông bà hàng xóm trông nhưng không yên tâm các mẹ ạ, sáng nào em cũng phải dậy sớm hơn đánh thức con dậy sớm hơn để rửa mặt, vệ sinh và cho con ăn mới mang con sang gửi rồi đi làm. Ông bà cho ăn nhưng không ép con được, ngày nào đi làm về hỏi ông bà có cho cháu ăn sữa không, ông bà đều bảo không, ông bà bảo có cho nhưng con không uống, nghe mà xót con quá các mẹ à. Ở nhà mình ép con còn uống được 1 ít đi gửi hầu như cả ngày con chỉ uống được 1 ít còn đa số là ăn bột.
    Các mẹ có phương pháp nào để cho con chịu uống sữa giúp em với, chứ thế này em chẳng yên tâm đi làm được.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dichvugiadinh_24h
    Đang tải...

2. sunflower79

sunflower79 Bắt đầu tích cực

Ðề: Thương con gái quá

Thương bé quá!
    Bé nhà mình gửi từ lúc 4 tháng đấy, gửi ông bà ở gần nhà. Hồi đầu chắc cũng quấy lắm, có hm không ăn nhưng ông bà sợ mẹ k yên tâm nên giấu.
    Đc cái là bà có kinh nghiệm chăm đến bé nhà mình là đứa thứ 11 rùi, nhà lại yêu trẻ, nên mẹ cũng lo thời gian đầu thôi, thương con lắm. Hnay con mình đúng 11 tháng tuổi rồi, trộm vía, may có ông bà trong tốt nên mẹ đi làm, đi chơi cũng yên tâm :)
    Mẹ đừng lo quá. Thời gian đâu bé chưa quen nhưng sau đó cũng vào nếp hết. Tầm 7 tháng cũng khó hơn vì bé biết lạ, lại thời kì ăn dặm, mọc răng, con chán ăn, chậm lên cân là chuyện thường, đừng quá lo lắng nhé. Sau một thời gian là chiều về nhìn mẹ ngó lơ ( ghét thế cơ chứ) như con tớ đây này.

3. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

em còng hi vọng vậy, chỉ mong con ăn tốt thôi. Có ông bà trông cho còn đi làm được chứ ko ở nhà ôm nhau mà chết đói, mỗi tội ông bà thỉnh thoảng cho con ngủ dưới đất, con không được uống sữa đầy đủ thương quá, mà nói thì sợ ông bà phật ý không trông con cho nữa cũng tội. Từ khi con đi gửi ốm mấy lần rồi ấy mẹ nó ạ.

4. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Quan trọng bữa tối chị cho bé ăn nhiều hơn một chút

dichvugiadinh_24h thích bài này.
  5. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Mẹ nó à, mình thương con cho ăn nhiều lại bị trớ hết hix huhu, giờ ko bít làm sao để cho con thích ăn sữa cơ, chứ như thế này thì càng ngày càng còi :(

6. mocmien314

mocmien314 Thành viên rất tích cực

Quan trọng là làm thế nào cho bé thích uống bạn ạ, chứ cũng đừng ép mà tội con. Có bé thích uống sữa, có bé ko thích, hoặc ko bạn thử đổi sữa khác, chứ kể cả bé ở nhà với mẹ hay ông bà thì cũng đừng ép bé kẻo bé sẽ sợ đấy

7. meozen

meozen Thành viên rất tích cực

không nhất thiết bạn phải cho con uống sữa, bạn có thể dùng các sản phẩm từ sưã để thay thế mà, như là sữa chua, pho mai cho vào bột, váng sữa... nói chung cho trẻ ăn cũng phải theo nhu cầu của trẻ nữa, nếu không trẻ thì sợ ăn mà mình thì bị stress đấy.

8. anh_tuyet

anh_tuyet Thành viên tích cực

hix, mẹ nó còn gửi đc hàng xóm là cũng đỡ lo rồi , em cũng đang muốn gửi con để đi làm mà ko biết gửi ở đâu đây, con e cũng 6,5th , nhà trẻ thì ko nhận , gửi ngoài thì ko yên tam mà cũng xa , ông bà 2 bên thì ở quê, hix,ko biết để bố nó nuôi đến bao h đây...

9. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Hix em cũng cho con ăn sữa chua, rồi ăn thêm bánh ăn dặm nữa, mà tối về chỉ thích ti mẹ thôi chẳng thích ăn gì.

10. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

mẹ nó đừng lo lắng quá, rồi đâu cũng vào đấy thôi, từ từ bé sẽ quen. Có khi ở với mẹ bé lại không ngoan và tự lập bằng ở bên ngoài đâu, mẹ nó cứ tự an ủi thế nhé :)

11. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Con nhỏ đừng để con ngủ dưới đất, lạnh người dễ ốm, và ảnh hưởng tới xương cốt, phổi của con. Mình không rõ nhà bạn cụ thể thế nào nhưng như thế thực sự rất thương con, sao mà yên tâm đươc.

Hiện bé nhà bạn bn tháng rồi? nếu đã 10 tháng và cứng cáp (có thể chỉ là mới tập đi), thì mình khuyên là nên cho đi lớp, trường tư, và có camera.

Mình thấy nhiều trường Tư nhận trẻ từ 8 tháng trở lên. Trường con mình gửi ở Thái Thịnh nhận bé từ 6 tháng cơ. Con mình 14 tháng cho đi lớp, thấy có bạn bé hơn, chắc chỉ 10 tháng thôi. Nếu gần nhà không có thì bạn tìm xa 1 chút, đi 1-2 km gần nhà, chắc sẽ tìm được trường thôi (mình cũng gửi con xa nhà, đưa con đi = xe máy đấy). Vì hiện tại có rất nhiều trường mầm non mới mở, cạnh tranh nhau, hầu hết đều có camera. Như khu mình nhiều trường, các trường cạnh tranh nhau, nên các cô yêu và quý con lắm, nịnh con nữa, bản thân mình thì thấy gửi lớp rất yên tâm. Nên bạn cứ cố gắng tìm thêm rồi gửi con. Vì dù sao, gửi ở trường các cô cũng phải có trách nhiệm với con mình, nếu có gì mình phản ánh với Hiệu trưởng là các cô chú ý con mình hơn, và trường có camera thì mẹ sẽ yên tâm hơn.
    Về học phí, thì theo mình khoảng 2tr là trường sẽ có camera.

12. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

7 tháng ko chịu uống sữa thì làm sao lớn được.Chị nhờ ông bà ép cho cháu uống thêm vào.

13. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Mình hoàn cảnh vậy đành chấp nhận thôi mẹ nó ạ. Con mình con nhỏ, lại lười ăn, chăm khó thế, có người nhận trông cho là tốt rồi.
    Nhà tớ 2 đứa đều gửi kiểu đó. Mẹ phải nhắm mắt vào coi như không nhìn thấy và ko biết gì. Thậm chí mình ko hỏi con mình ăn được gì nữa cho đỡ xót và cũng để người ta đỡ tự ái. Mình chỉ tranh thủ lúc nào có nhà thì cố gắng cho con ăn uống thêm thôi. Mẹ nó muốn con uống sữa thì cố gắng cho con uống buổi sáng trước khi gửi, rồi căn các bữa ông bà cho ăn sao cho khi mẹ nó đón thì đến bữa sữa và mình lại tự tay cho con ăn chứ con mình cho ăn khó thế người ngoài họ ko đủ kiên trì như mẹ đâu.
    2 mẹ con cố lên. Đến khi con được 1t thì mẹ nó tìm trường tư mà gửi con. Ở trường họ cho ăn có khoa học, đủ bữa và thời gian ăn ngủ cũng khoa học hơn, mình sẽ yên tâm hơn nhiều đấy.

14. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Ah, mà trường con tớ học họ cũng nhận các bé nhỏ hơn 1t đấy, khoảng 10 tháng gì đó. Tớ cũng phải gửi con từ 13th. Mẹ nó chịu khó kết hợp với ông bà chăm con vài tháng rồi cho con đi học sẽ yên tâm hơn.

15. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Thương em bé --- Nếu ko có điều kiện thuê người giúp việc thì mẹ nó gửi bé ở những nhà trẻ gia đình hoặc nhà trẻ tư. Voi nhà tớ đi học từ 14 tháng tớ tưởng sớm thế mà có bé 9 tháng đã đi học, các cô chăm sóc rất kỹ càng, chuyên biệt 1 cô bế ẵm cho ăn rất cẩn thận.

16. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Vâng em cũng tự nhủ mình như vậy, ngày nào đến cty cũng ba chân bốn cẳng chạy về đón con. Mong con không ốm đau gì là vui rồi chứ mấy hôm con ốm, nhìn con mệt nằm một chỗ thương ơi là thương, mà hai vợ chồng thì mệt lử :(

17. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Mẹ à con còn bé quá mới có 8 tháng tuổi mà sợ đến đó nhiều bạn cô không để ý hết con được :(

18. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

uh mình cũng nghĩ thế nên về nhà cố chăm con kỹ hơn các mẹ ạ.

19. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Em cũng đang tính con hơn 1 tuổi rồi cho con đi học

20. dichvugiadinh_24h

dichvugiadinh_24h Banned

Cám ơn mẹ nó mình cũng đang muốn tìm hiểu