Không chồng mà lại có con ?!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. cutun2009

cutun2009 Thành viên đạt chuẩn

2. Manga_kenshin

Manga_kenshin Thành viên mới

Phong tục của người Việt vẫn còn là suy nghĩ cổ hữu của người lớn nhưng đó cũng là 1 suy nghĩ đúng. nếu bạn đặt mình trong th 1 người con sinh ra mà ko có cha ra ngoài giao tiếp với xã hội chắc chắn sẽ có nhiều th mà bạn khó xử lý cũng như là sẽ làm cho bạn phát triển không bth the 1 chiều hướng xấu

3. betruc

betruc Thành viên mới

nuoi day con mot minh cung tot minh cung rat thich vi co chong that phien va met moi nhat la kinh te hoi bi eo hep,gap chong vu phu co met hon nhung neu dat con ra pho ,sieu thi,du lich bat gap gia dinh nguoi khac tron ven ba ,me con minh no tui than con minh tui phan le loi neu chap nhan duoc thi tot.dieu gi cung co cai hay cai gia cua no vay thoi.minh cung dinh xin nuoi 1 be gai kho biet o dau nguoi ta cho ma nhan day.coi gai dang yeu rang rui me hon.ma noi thiet nhe neu nhu ban muon lam deu gi do thi bo ngoai tai tat ca de y lam gi chuyen nguoi nay nguoi kia xi xao cho met minh thich thi cu viec lam.song o doi nen cha dap du luan ma di.hi...hi...

4. KhanhNam

KhanhNam Thành viên mới

Em đây nè , h chẳng dám về quê ...:)....hy vọng mọi chuyện sẽ thuận buồm xui gió :)...

5. thaihabook

thaihabook Banned

Chuyện chỉ có 2 mẹ con sống với nhau, nếu kinh tế khá thì không có gì bàn cãi. Thực ra việc này sẽ đơn giản hơn nhiều cho đến khi...bé bắt đầu biết nghĩ ...biết nhìn nhận cuộc sống và nghĩ rằng mình thiếu thốn tình cảm, không bằng bạn bằng bè....

Nói chung chắc chị em sẽ vượt qua được. Chỉ sợ các bé sau này thôi....

6. mimimiu2003

mimimiu2003 Thành viên tập sự

Em cũng muốn có con nhưng k muốn ràng buộc bởi chồng. Nhiều khi thấy trẻ con xinh quá, yêu quá chỉ muốn đẻ 1 đứa thôi, nhưng còn trẻ quá, chưa có gì trong tay nên lại thôi.
    Em sợ sự ràng buộc lắm, chỉ thik có con thôi. he he, có vẻ hơi sai lầm nhỉ :p

7. huongtrang

huongtrang Thành viên chính thức

bây giờ xã hội hiện đại không còn cổ hủ như xưa nữa,bạn thấy đấy,giờ ở nước ta rất nhiều các bà mẹ trẻ đâu cần có phải có Chồng mới có con được đâu;sống tự do,không phải đau khổ,buồn rầu về những thói hư tật xấu của các Đức lang Quân;ôi,tự do muôn năm!

8. thandongbaby

thandongbaby Thành viên tích cực

Em xin chia sẻ cùng các mẹ. Đàn ông như vậy thần đáng trách, đáng lên án. Đúng là quá vô trách nhiệm. Em nghĩ ko kết hôn với những người như vậy lại may, bởi có khi lấy về còn bị hành hạ nhiều hơn

9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Bây h cũng hiện đại hơn, các bà mẹ độc thân cũng nhiều hơn, nhưng đúng là mình đủ cả vợ chồng trông con còn thấy mệt, huống chi có 1 mình, khổ lắm

10. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình cũng cùng quan điểm cùng mẹ này, mình thì không sao chỉ lo con lớn lên sẽ thấy thiệt thòi so với bạn bè. Bạn sẽ vừa làm mẹ và vừa làm bố

11. juncon2008

juncon2008 Thành viên chính thức

nếu như Vn mình có những chế độ ưu đãi, bảo hiểm...như bên nước ngoài dành cho phụ nữ và trẻ em thì em nghĩ rất nhiều mẹ nưôi con 1 mình, phụ nữ Vn vẫn chưa được coi trọng mặc dù đó là 1 nửa của thế giới.Lúc nào cũng nghĩ đến cái tôi của mình hi sinh của mình nhưng chắc ít người đàn ông nào nghĩ đến vợ mình đã phải hi sinh mất mát đau khổ những cái gì=> suy cho cùng ích kỉ...

12. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Hic hic, em đọc gần hết số trang của top, nhưng em thấy các mẹ có cái nhìn khá là phiến diện nhé. Tại sao phải là ngày xưa các cô thanh niên xung phong mới là không chồng mà chửa? Làm sao cứ phải là ế ẩm mới thế?
    Trong xã hội có rất nhiều hoản cảnh, với những khía cạnh khác nhau. Yêu nhau nhưng ko lấy đc nhau. yêu nhau nhưng chàng đã có vợ, rồi yêu nhau nhưng khi sống thử cùng nhau, thấy chàng là người nếu là trụ cột gia đình thì hơi bị khó.... nhưng ở chàng có gì đó khiến các bạn nữ có thể hy sinh tất cả để có con với chàng, để không cần thêm một người đàn ông nào khác.
    Trước tới nay em không chê trách những người phụ nữ như vậy! Em thấy khâm phục họ nữa cơ, vì họ sống rất mạnh mẽ, nhìn cuộc sống không phiến diện và khảng khái thi nhận xét một vấn đề nào đó.

13. haiyen111

haiyen111 Yen Jolie, très jolie :-)

Ðề: Không chồng mà lại có con ?!

Em cũng đang định mở 1 topic tương tự ntn, sẵn tham khảo ý kiến các mẹ lun. Thx!

14. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Không chồng mà chửa ngày xưa mới là chuyện khủng khiếp, chứ bây giờ cũng bình thường rồi mà. Mỗi ng 1 hoàn cảnh, những người khác nên mở lòng nhìn vấn đề này một cách nhân văn hơn. Sao lại nghĩ họ ế ẩm hay hư hỏng nên mới phải nuôi con một mình nhỉ? Sao không nghĩ họ chủ động chọn cuộc sống cho mình như thế? Có thể họ chưa gặp được người đàn ông phù hợp mà tuổi tác thì không cho phép chờ đợi nữa. Mình thấy khâm phục những người PN như vậy, vì họ không chỉ phải lo lắng về tài chính nuôi con, cách dạy dỗ con mà còn phải đối mặt với những lời nói ác ý của rất nhiều người nữa.

me_chim_ri thích bài này.
  15. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Lâu lăm mới thấy cái topic này nổi lên. Chúc cho những bà mẹ, những người phụ nữ can đảm luôn gặp được niềm vui và hạnh phúc!

16. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

theo mình,,có con dó là 1 vinh dự lớn lao của người phụ nử.bây giờ thiếu gì người kg chồng mà có con,và thiếu gì người bị vô sinh.với lại chỉ hơn là có họ cha.quan trọng là mình dạy con sống tốt nên người là ok rồi

17. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Được làm mẹ là 1 niềm hạnh phúc ko gì sánh được. Mình có chồng rồi có con, niềm hạnh phúc của mình trọn vẹn. Còn những người phụ nữ có con mà ko có chồng, niềm hạnh phúc ấy phải đánh đổi nhiều thứ lắm. Có bao giờ các bạn nghĩ chỉ riêng việc họ chấp nhận hi sinh bản thân để giữ lại đứa con đã là 1 sự dũng cảm đáng khâm phục rồi. Bây giờ việc giữ lại 1 cái thai mới là khó chứ giải quyết nó thì đơn giản lắm. Nên có cái nhìn cảm thông và chia đối với nhưng ng như vậy.

18. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

em là bà mẹ single mom như vậy, cũng ko có gì hối hận nhiều vi nếu có người cha như vậy thì bé cũng ko hạnh phúc gì hơn. Tất nhiên ko tránh khỏi những giây phút chạnh lòng, cô đơn hoặc tủi thân thay cho con. Nhưng tính đến giờ phút này em thấy CS của 2 mẹ con cũng ok lắm

19. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

"Không chồng mà chửa mới ngoan
    Có chồng mà chửa thế gian thiếu gì "

20. metuancoi

metuancoi Thành viên sắp chính thức

Nhiều người có chồng mà cũng chẳng khác nào không chồng, rồi vớ pải những ông chồng vũ phu nay đánh mai chửi vợ, không thì nhậu nhẹt, cờ bạc, gái gú thì cũng khổ một đời. Nếu mà có khả năng để tự nuôi con một mình và vượt qua được những khó khăn trong cuộc sống thì chẳng có gì là xấu khi đi xin con như thế cả. Nhưng mà phải xác định nuôi con một mình là vất vả lắm đấy bạn ạ.