BÁN HÀNG ONLINE - Uy tín đến từ đâu? Và một số bí kíp bỏ túi của tớ!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi melopshop, 3/7/2013.

1. melopshop

melopshop Thành viên rất tích cực

Ðề: BÁN HÀNG ONLINE - Uy tín đến từ đâu? Và một số bí kíp bỏ túi của tớ!

Nếu mới tham gia diễn đàn còn nhiều lạ lẫm trong cách sử dụng các công cụ ở đây cũng như bỡ ngỡ trong việc bán hàng thì bạn nên đọc qua một số hướng dẫn, quy định của diễn đàn nhe. Việc này sẽ giúp bạn hiểu môi trường ở đây hơn, như thế việc buôn bán cũng sẽ dễ dang hơn
    Chúc bạn thành công ^^

Đang tải...

2. melopshop

uhm, nhưng là chăm chút e nhé hihi, sai lỗi chính tả cơ bản thế này là k ổn rùi, em nên tạo ấn tượng tốt cho khách hàng từ những điều đơn giản nhất là việc cm cho khách, đừng để sai chính tả thế này nhé :D

3. hải sản ghe 86

hải sản ghe 86 mr.trung :0903 512 124

mình ủng hộ với chia sẻ này, rất giống với những gì mình đang nghĩ.

4. mebongphunmua

mebongphunmua Tư vấn Luật miễn phí

Cảm ơn mẹ nó, m cũng đang hi vọng những gì m đang làm là đúng đây, hihi, cố gắng chịu lỗ trước mắt để tạo niềm tin cho khách hàng:)

5. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

cám ơn bài viết hữu ích của chủ top :)))))))))))))))))))))))))))))))))))))

6. chieumayshikada

chieumayshikada Thành viên tích cực

Đóng góp của mẹ nó hay wa, mình là lính mới nhưng cũng học hỏi được một số kinh nghiệm các mẹ đi trước và bây giờ đọc bài viết của mẹ nó cũng rút ra một số kinh nghiệm đúc kết hơn. Hy vọng kinh doanh sẽ gặt hái được thành công. Thanks mẹ nó nhé

melopshop thích bài này.
  7. melopshop

Cảm ơn bạn, trên này có rất nhiều mẹ đã k ngại bỏ thời gian lập các topic chia sẻ kinh nghiệm bán hàng online, mẹ nó chịu khó dành thời gian lê la chút, sẽ tích lũy được nhiều kinh nghiệm bán hàng hơn đấy
    M cũng chỉ là một người cũ hơn mẹ nó chút xíu thôi nên có gì mọi người cùng giúp đỡ nhau cùng kinh doanh tốt nhé

8. emmanuen

emmanuen Thành viên rất tích cực

thích nhất câu " hãy bán hàng với thái độ cầu thị nhất" của chủ top

melopshop thích bài này.
  9. hoatuyet109

hoatuyet109 VCB 0611000186782

hihi, e cũng thế, có lần e mua hàng gặp pải mẹ chủ top củ chuối, rõ ràng cái áo k đúng với chất lượng chủ top nói, em phản ánh, được trả lại nhưng hẹn lên hẹn xuống cả tháng trời, em nhắn tin thì lúc nào cũng ra giọng cái sản phẩm k đáng bao tiền rồi bla bla đủ thứ, e cạch đến già luôn :(

10. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

mua hàng online tiết kiệm được thời gian nhưng lại khó vì không nhìn thấy được sản phẩm.

11. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình xin bổ sung thêm 1 ý kiến trong việc bán hàng online đó là thời gian trả lời khách . Đặc thù của bán hàng online hay offline là nếu ta muốn biết giá / chi tiết 1 sp nào đó thì thường ta sẽ đi tìm hiểu .
    Offline thì ta phải bỏ công ra phố , tìm cửa hàng bán , vào hỏi chủ hàng . Nhiều khi gặp chủ hàng dở hơi , cáu gắt hay đang có chuyện bực mình , nếu sau khi hỏi mà ko mua thì thái độ phục vụ " dưới cả tuyệt vời " luôn .
    Còn online thì chỉ cần ngồi nhà , search từ khóa sp cần tìm , tham khảo giá các nơi chán chê , hỏi chi tiết . Rồi sau đó mới quyết định có mua món hàng hay ko .
    Cái thuận tiện của mua online là thế . Nhưng ko phải lúc nào hỏi hàng , chủ shop cũng trả lời ngay .
    Có nhiều shop mình hỏi nhiều khi mấy ngày cũng ko thấy online . Đến khi online , trả lời nhiều cmt quá nên đôi khi bỏ sót người này người nọ .
    Tâm lý chung của người mua hàng là muốn trả lời nhanh chóng , có chậm nhất thì chỉ trong ngày thôi .
    Nhiều khi chờ shop của mình trả lời xong thì khách đã mua ở shop khác rồi .
    Nên các mẹ bán hàng chịu khó online nhiều vào . Mình bán hàng nên mình phải chấp nhận việc online thường xuyên .
    Ko dùng máy tính đc thì các mẹ đầu tư con điện thoại có thể truy cập đc web bán hàng , facebook hay các kênh bán hàng mà mình đang sở hữu .
    Nhiều shop bán hàng nếu ko có nhiều thời gian online mà có đk thì nên tìm 1 người quản lý việc bán online để trả lời , tư vấn cho khách hàng .

melopshop thích bài này.
  12. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Chi tiết quá, cảm ơn chị đã dành thời gian để chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh online

13. melopshop

Hi vọng trong số đó có một ý nào đó giúp ích được bạn :D

14. melopshop

Cảm ơn đóng góp của mẹ nó nhe, m cũng sợ trả lời chậm trễ khách lắm, vì trên này cùng một mặt hàng có nhiều người bán mà, dù giá của m có tốt hơn xíu nhưng sự chậm trễ cũng dễ đàng làm m mất khách thật
    M cũng sẽ chú ý đến việc này

15. melopshop

k được sờ thôi mẹ nó ạ, hihi, còn đâu vẫn có ảnh cho mọi người xem mà, thường thì ảnh thật sẽ dễ hình dung hơn :D

16. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Chuẩn đấy mẹ nó ạ, mình nghĩ dù bán hàng online hay offline thì chất lượng hàng hóa, chất lượng dịch vụ và uy tín cũng nên đặt lên hàng đầu, đừng vì lợi ích riêng của mình mà làm người khác khó chịu :)

17. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

bán hàng online phải chân thật, khi hàng có vấn đề gì đó mà khách hàng phàn nàn thì đổi ngay cái khác cho khách, không nên đôi co. Ship hàng phải hưướng dẫn kỹ lưỡng cách sử dụng. Tư vấn cho khách hàng nên chân thật, không vì lợi nhuận trước mắt mà tư vấn láo để cốt bán được hàng (ví dụ như mình có khách hỏi mua cao chó đẻ, thì mình phải hỏi họ có bị cao huyết áp hay không? nếu bị cao huyết áp thì không nên uống), đây chính là cái tâm của người bán hàng.

18. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Nhưng mà e thấy mấy lần mua hàng trên này có nhiều mẹ củ chuối lắm chị ạ, lúc nào cũng đổ cho khách sai, còn khăng khăng hàng m tốt, hix, hix

19. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình hỏi các một trường hợp mua bán hàng có liên quan đến sự uy tín của người bán nhé . Và mình muốn hỏi các bạn bán hàng xem các bạn sẽ giải quyết thế nào ?

" Có 1 bạn đăng tin bán / thanh lý quần áo trái mùa ( hàng mới , chưa qua sử dụng ) . Tôi với tư cách là người mua hàng .
    Sau khi thấy topic đã vào hỏi thăm sp vì cũng đang có nhu cầu . Vì mua tặng nên lăn tăn ko biết là có thể đc sz nào .
    Nên mới nhờ người bán tư vấn sz . Tin tưởng về sự lựa chọn của người bán hàng nên tôi quyết chọn sz theo người bán đã tư vấn .
    Tôi ở tỉnh . Nên sau khi thống nhất màu áo , sz áo . Tôi đã ck tiền áo , tiền ship đầy đủ .
    Người bán cũng thực hiện đúng cam kết ban đầu là khách hàng ck tiền hàng mới ship .
    Sau khi nhận đc hàng , thì ko ngờ là người bạn mà tôi cần tặng lại ko mặc vừa áo . Sz áo bé hơn người .
    Tôi có nhắn lại với người bán và có nhu cầu đổi sz .
    Tôi đề nghị là mình sẽ gửi lại cái áo sz bé cho người bán , đồng thời hoặc sau khi đã nhận đc hàng sz bé người bán sẽ gửi 1 cái áo có sz lớn hơn .
    Với tư cách là người bán , bạn sẽ giải quyết thế nào với trường hợp này ?
    Ko chấp nhận đổi sz cho khách hàng vì nguyên tắc của hầu hết các bạn bán hàng online là hàng mua rồi ko nhận đổi , trả ?
    Chấp nhận đổi sz nhưng phí ship người nhận trả . Tức là phí ship mua lần đầu người nhận trả là đúng với cam kết . Tiếp đến là phí ship người nhận gửi áo sz bé cho bạn người nhận vẫn tiếp tục trả , và phí ship bạn gửi áo sz lớn hơn cho khách hàng người nhận lại tiếp tục trả nốt . Túm váy là người nhận sẽ phải trả phí ship cho 3 lần ?
    Hay vẫn chấp nhận đổi áo. Nhưng người nhận sẽ trả phí ship cho 2 lần , là lần mua đầu tiên và lần gửi lại . Bạn sẽ chịu phí ship cho lần gửi áo sz lớn ? "

20. mebubuvabebe

mebubuvabebe Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiệm của tớ là cần hết sức kiên nhẫn vì không phải mình cứ gia nhập diễn đàn, mở topic là bán được hàng.
    Như cách của tớ: tớ quảng cáo trên nhiều trang bán hàng để khách hàng biết đến mình. Nhiều người khuyên nên mang chữ ký đi nhiều topic nhưng khoản này tớ rất yếu, tớ không giỏi comment và cũng ít thời gian nên thành ra cũng khó. Nhưng, tớ cố gắng, đã có khách, tớ sẽ cố phục vụ. Đôi khi, bê tải sấu nặng, phải chọn hàng vất vả, công điện thoại, chả đáng bao nhiêu nhưng tớ vẫn không bỏ khách vì khách nhớ đến mình là quí rồi! Khách dùng hàng nhà tớ, tớ luôn chủ động liên lạc xem khách hài lòng không? Khách hàng không hài lòng, tớ sẽ không đôi co mà trực tiếp đến kiểm tra sản phẩm, dù là hàng thực phẩm, mở ra rồi thì thường không ai nhận lại, nhưng nhà tớ sẵn sàng nhận lại nếu khách không ưng. Khách dùng hàng rồi, nhà tớ tốn công vận chuyển rồi cũng sẽ trả khách đúng số tiền khách bỏ ra. Khách đương nhiên không sai, nhưng khẩu vị của khách có thể khác nhau nên khách không hợp, mình lấy lại. Mình cũng rất khuyến khích khách đến nhà dùng thử sản phẩm rồi đặt hàng để khách hàng tin tưởng hơn. Hàng nhà mình làm rất cẩn thận nên lãi không cao nhưng cứ nghĩ khách cũng như mình. Mình bán hàng có tâm, người khác cũng bán hàng có tâm thế là mọi người đều được dùn hàng tốt.

melopshop thích bài này.