Các mẹ ơi đọc qua tin này nha “Up” ảnh con lên facebook là “dại”

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi bebimami_shop, 14/8/2013.

1. bebimami_shop

bebimami_shop MangCửaHàngĐếnTận NhàBé!!!

“Up” ảnh con lên facebook là “dại”

Hành động khoe ảnh con trên facebook của các bà mẹ trẻ có thể gây nguy hiểm.

Công nghệ thông tin phát triển, đặc biệt là sự phổ biến của mạng xã hội (MXH) facebook tại Việt Nam mang đến rất nhiều lợi ích cho các bà mẹ trẻ. Thay vì phải đi hết hàng này quán nọ, chị em chỉ cần vào facebook, lướt đến những trang bán hàng cho trẻ em và thoải mái lựa chọn, hòi thăm ý kiến cũng như nhận xét sản phẩm của các khách hàng đã mua trước đó. Ngay cả với việc chẩn đoán và chữa bệnh cho con trẻ, một công việc tưởng như là chuyên biệt của các bác sĩ nhi khoa thì nay, ở trên facebook, cũng có rất nhiều chị em hào hứng tham gia ‘công tác’ này thay bác sĩ (?!). Hàng loạt các hội nuôi con, chăm con mọc lên như nấm sau mưa và thu hút một số lượng lớn chị em ấn nút tham gia. Lợi có, hệ lụy cũng không kém.

Tuy nhiên, xin thêm một lần cảnh báo những ông bố bà mẹ về một vấn đề nóng và rất nguy hiểm nảy sinh từ những trang MXH, vấn đề xuất phát ngay từ hành động tưởng chừng “vô tội”: "up" ảnh con lên facebook.

Rất nhiều bậc phụ huynh ngày nay chuộng cách khoe con thể hiện qua việc chụp ảnh và ‘post’ lên trang facebook cá nhân của mình. Một số ‘hào phóng’ hơn, sẵn sàng chia sẻ ảnh chụp con mình công khai trên những trang fanpage, hội nhóm được mở cho tất cả mọi người. Tuy nhiên, chính những hình ảnh được các mẹ chụp bằng điện thoại và tải lên mạng có thể sẽ kèm theo những nguy cơ rò rỉ thông tin cá nhân, tạo điều kiện cho kẻ xấu tìm ra điểm sơ hở, đe dọa sự an toàn của chính con trẻ.
    http://hcm.*********/upload/3-2013/images/2013-08-13/1376387340-Untitled-6.jpg

Những thông tin công khai trên facebook tiềm ẩn nhiều nguy cơ (ảnh minh họa)

Còn nhớ cuối năm 2012, cộng đồng mạng lan truyền video về một "thầy phù thủy" có khả năng "siêu phàm". Chỉ cần biết tên người ngồi đối diện, ông thầy có thể nói chính xác nhiều thông tin nhạy cảm và riêng tư mà tưởng chừng như chỉ người đó mới biết, như số tiền mà cô gái đã bỏ ra để mua áo tháng trước đó, vị trí hình xăm trên người, thậm chí biết cô từng có 3-4 bạn trai... Tuy nhiên, thực ra ông không hề có năng lực bí ẩn mà hậu thuẫn ông là một đội "chuyên gia bàn phím". Họ chỉ cần nhập tên và tra cứu qua Google hay Facebook là đủ để xây dựng một hồ sơ khá hoàn chỉnh về người xa lạ. Nói cách khác, một kẻ với âm mưu bắt cóc trẻ em nào đó cũng có thể thu thập những điều tương tự như thế chỉ bằng việc lần mò thông tin và giả vờ kết bạn với bố mẹ của bé trên Facebook.

Chưa bao giờ cảnh sát và cả những tên tội phạm bắt cóc lại có thể biết rõ về thông tin của trẻ con như hiện nay. Chỉ bằng một thao tác đơn giản là nhập tên của khu vực bất kỳ, ta dễ dàng xác định được địa chỉ nhà và khu vực chơi của trẻ em có hình ảnh đã được đăng bởi cha mẹ của chúng. Thậm chí, việc tìm được đích xác thói quen của trẻ, hay đến ăn ở nhà hàng nào, vui chơi ở đâu, công viên, rạp chiếu phim….lúc mấy giờ, như thế nào…đều có thể dễ dàng xác định chỉ với một cú click vào tấm ảnh. Đặc biệt, với những cha mẹ thường xuyên khoe ảnh con cái mặc hàng hiệu, dùng đồ xịn…thường càng dễ trở thành mục tiêu của những tên tội phạm công nghệ cao. Mối nguy hiểm này càng nên được các sao Việt chăm khoe con trên facebook đặt vào tình trạng báo động.
    http://hcm.*********/upload/3-2013/images/2013-08-13/1376387500-Untitled-7.jpg

Tại Đại học Missouri-Kansas City - UMKC (Missouri, Hoa Kỳ), giáo sư khoa học chuyên về máy tính Medhi cho biết: “Các loại điện thoại thông minh ngày nay có một chức năng sử dụng công nghệ tương tự geotracking – một loại công nghệ giúp xác định địa chỉ người dùng, tương tự như thiết bị GPS trong xe hơi. Do đó hầu hết các phần mềm (apps) trên điện thoại di động đều có thể thu được dễ dàng vị trí và thời gian các bức ảnh được chụp hay tải lên. Cha mẹ nên lưu ý hạn chế việc ‘up ảnh’ cá nhân của con lên facebook”.

Cảnh báo này có thể mới ở Việt Nam, tuy nhiên, tại Mỹ, rất nhiều ông bố bà mẹ từ lâu đã có ý thức với loại nguy hiểm công nghệ mới này. Vậy họ đã làm thế nào? Đương nhiên, không ai từ bỏ facebook. Các chuyên gia nói rằng chị em vẫn có thể giữ an toàn bằng cách tắt thiết lập GPS trước khi chụp ảnh con và định gửi trực tiếp lên facebook thông qua điện thoại.

Xin mách mẹ cách làm như sau:
    http://hcm.*********/upload/3-2013/images/2013-08-13/1376385500-photo--1-.jpg
    http://hcm.*********/upload/3-2013/images/2013-08-13/1376385500-photo--2-.jpg
    http://hcm.*********/upload/3-2013/images/2013-08-13/1376385500-photo--4-.jpg

Nguồn *********

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bebimami_shop
    Đang tải...

2. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Các mẹ ơi đọc qua tin này nha “Up” ảnh con lên facebook là “dại”

Mình chỉ up một chút ảnh, không up nhiều thông tin cá nhân. Chắc không sao đâu nhỉ?

3. bebimami_shop

bebimami_shop MangCửaHàngĐếnTận NhàBé!!!

Mình sợ rằng bọn muốn tìm thông tin của mình dùng các thiết bị thông minh sẽ dễ dàng tìm ra nhiều thông tin từ mình í

4. diepngannhi

diepngannhi Thành viên tích cực

em nghĩ là chỉ up ảnh thôi thì đâu có sao, chỉ khi nào có chuyện gì cũng mang fb mà nói thì mới nguy hiểm, hơn nữa chẳng ai dại đưa thông tin con mình lên đó đâu.

5. xuka&nobita

xuka&nobita Cuộc sống muôn màu

hic... không biết thế nào nhưng bản thân mình thường rất rất hay chụp hình các con rồi up lên fb. Nhưng mình chỉ để thông tin đó giới hạn trong bạn bè sau 1 tuần là mình ẩn luôn. Nghĩa là mình chỉ để mình mình xem đc thôi.
    Công nhận, cũng rất đang sợ... hic....
    Cảm ơn chủ top nhé

6. Minh_Linh

Minh_Linh Thành viên sắp chính thức

Nghe thấy sợ qua các mẹ nhỉ....
    Trước mình cũng hay up lên face lắm.. Có gì cũng cập nhật trên đó

7. mebehant

mebehant

từ giờ phải cảnh giác hơn, tắt luôn cái định vị thôi, cẩn tắc vô áy náy, cảm ơn chủ top đã chia sẻ thông tin.

8. Hạnh Vũ

Hạnh Vũ Thành viên chính thức

mình là mình cũng phải phòng xa, may mà chả có điện thoại xịn

9. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

hichic, face của e toàn để chế độ bạn bè, cũng ít ham hố face vì toàn 888 ở lcm, nên cũng ko lo lắm

10. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Đọc xong thấy sợ quá. Từ giờ không up ảnh con lên nữa.

11. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Face mình chỉ hiển thị cho bạn bè thôi, không công khai chắc không sao đâu nhỉ?!?

12. me_oc_8612

me_oc_8612 0977860107 - 0986612607

Hêh hê, nhà mình không có thói quen up ảnh của con luôn và ngay tức khắc khi chụp nên có thể loại bỏ được 1 chút.
    Thêm đó, nhà mình nghèo nên mình cũng không chụp bằng điện thoại định vị được nhiều, hehehehe.

Các mẹ chú ý nhé!

13. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Mình thi thoảng cũng đưa ảnh lên, nhưng chỉ là ảnh đi du lịch thôi, nên cũng chẳng đáng ngại

14. heodat66

heodat66 Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn chủ toppic vì bài viết hữu ích.................

15. thỏ mèo

thỏ mèo Kh môn lệ phố-0979654585

em toàn đưa ảnh con lên fb thui, bây giờ thì stop here ạ

16. me..bibi

me..bibi HẢI SẢN GIÁ RẺ

Nhà tớ cũng ít khi đưa lên Fb, mà toàn chụp bằng máy ảnh, vì ko có đt có thể chụp ảnh

17. M3yy3uc0n

M3yy3uc0n POPIN SHOP

Đọc xong cũng thấy lo lo vì mình cũng hay up ảnh con lên fb ^^

18. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mình thì k thích vào face và chỉ có mỗi cái avatar của con ở face bỏ xó từ lúc lập.

19. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

hic! e run lẩy bẩy rùi nè! có khi nào mình nhớn rùi àm vẫn bị kẻ xấu nắm được sơ hở của mừn k?
    thế này thì tốt nhất k úp ảnh lên face à :D

20. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Mình chia làm 2 face , face bán hàng chỉ để ảnh hàng add thoải mái, face gia đình bạn bè chỉ giới hạn bạn bè quen biết thôi