Mủ trôm có tác dụng làm trắng da không?

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Me_Binbebong, 2/2/2013.

1. Me_Binbebong

Me_Binbebong Banned

Em có một thắc mắc rất muốn hỏi mọi người là như này em đi làm có chị ở cơ quan giới thiệu loại mut trôm dùng trắng da không cần trang điểm mà lại rất rẻ, có k/hũ. Chị em nào có kinh nghiệm về cái này cho em hỏi với vì em thấy sợ không biết nó có giống những loại kem trộn trắng da như ngày xưa mọi người hay dùng không, lúc đầu dùng đẹp sau không dùng nữa thì da mặt mọc mụn rồi xạm tái da thì sợ lắm. Em lăn tăn vụ này ghê, em thấy chị ý mới dùng có ngày mà da cũng đẹp hẳn lên ý.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Binbebong
    Đang tải...

2. elise84

elise84 Thành viên tích cực

Ðề: Mủ trôm có tác dụng làm trắng da không?

Mình mới nghe làm trắng da bằng mủ trôm lần đầu, đó giờ chỉ nghe nói mủ trôm pha đá đường uống cho mát thui ah. Đánh dấu để học hỏi vậy!

3. saochoi2109

saochoi2109 Thành viên tích cực

mủ trôm là cái gì thế các mẹ, e chưa nghe thấy bao giờ

4. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Theo tớ thì nó chỉ là để cho mát vui miệng chứ trắng da thì không

5. dtkiencan

dtkiencan Thành viên nổi tiếng

Em cũng ko biết thứ này là gì Lên wikipedia thấy mô tả như saui
    Bách khoa toàn thư mở Wikipedia
    Bước tới: menu, tìm kiếm

Mủ trôm, hay còn gọi là nhựa trôm, là dịch tiết ra từ cây trôm, tên khoa học là Sterculia foetida,[1] chi Trôm, phân bố rất nhiều ở các nước nhiệt đới như Ấn Độ, Úc, Pakistan, Panama, Thái Lan, Philippines, Indonesia, Senegal, Sudan và Việt Nam.[2] Nhựa trôm là một hợp chất polysaccharide cao phân tử, khi thủy phân sẽ cho ra các đường D-galactose, L-rhamnose và acid D-galacturonic, một vài chất chuyển hóa acetylat và trimethylamin. Nhựa trôm còn chứa khoảng 37% uronic acid, nhiều khoáng tố như calcium và muối magnesium. Khi ngâm trong nước lạnh với tỉ lệ thấp (4-5%) nhựa trôm sẽ trở thành dạng keo.[1] Mủ trôm có màu trắng , dạng thạch đặc , vón thành từng cục như sương sa. Tại Việt Nam, mủ trôm được sử dụng cho mục đích giải khát như một thức uống có vị thuốc.[3] Ngoài ra, nhờ tính dính nên nhựa trôm thường được dùng làm chất để kết dính trong ngành dược và kỹ nghệ.
    Mục lục

1 Thành phần dinh dưỡng (/100g)
    2 Tính chất
    3 Độc tính và cẩn trọng
    3.1 Độc tính
    3.2 Cẩn trọng
    4 Pha chế
    5 Chú thích

Thành phần dinh dưỡng (/100g)

Ca: 101,06 mg
    Zn: 0,29 mg
    Na:5,27 mg
    K: 297,01 mg
    Mg: 43,01 mg
    Fe: 0,91 mg
    Glucid: 64,06 g

Nó chứa một hàm lượng cao chất xơ hoà tan trong nước.[3]
    Tính chất

Theo đông y, mủ trôm có vị ngọt, tính mát, tác dụng thanh nhiệt, giải độc, chỉ khát, nhuận tràng vị[3]

Mủ trôm được sử dụng làm thức uống giải khát, giải độc và chống táo bón[4] do có thần phần chất xơ cao có khả năng trương nở lên gấp từ tám đến mười lần trong nước và kết dính cặn bã độc hại trong ruột già, tăng lượng phân và nhu động ruột.[3] Ngoài ra, mủ trôm góp phần cải thiện độ mỡ trong máu, tăng cảm giác no và điều tiết lượng đường trong máu ở người thừa cân, béo phì hoặc đái tháo đường.[3] Ngoài ra, mủ trôm có thể làm keo dính dùng dán đế giày, cây gỗ, tranh dán. Làm keo công nghệ y dược, viên nang thuốc tây.[4]

Người Việt Nam thường sử dụng mủ trôm, mủ gòn đơn độc hoặc kết hợp với một số thực vật khác như hột é, lười ươi để pha chế thức uống có tác dụng làm mát, giải độc cơ thể.[3]
    Độc tính và cẩn trọng
    Độc tính

Mủ trôm không có độc tính. Tuy nhiên, tính mát và nhuận trường, hai ưu điểm của loại mủ này có thể gây ra một số phản ứng phụ.[3]
    Cẩn trọng

Không sử dụng mủ trôm trong các trường hợp:

Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.
    Người có khối u trong ruột.
    Người đang uống thuốc chữa bệnh. Vì nhựa trôm có độ nhớt cao nên sẽ làm tăng nồng độ hấp thu của thuốc vào máu.[2]

Pha chế

Mủ trôm có thể ăn chung với nước đường cùng các loại sâm khác, nấu chè, nấu thức uống rất đa dạng

6. Me_Binbebong

Me_Binbebong Banned

Em cũng tìm hiểu thử thấy còn có cả công cy sản xuất loại này cơ, http://www.kemmutrom.com/vn/home/trang-chu.htm mà chẳng bít liệu nó có tốt thật hông nữa. hix

7. sacdep

sacdep Thành viên tập sự

xin chào anh chị nào cho tôi biết mủ trôm có tác dụng gì với da

8. Nguyễn Thế Thành

Nguyễn Thế Thành Thành viên tập sự

Bạn tham khảo hình ở dưới nhé

9. linhly_92

linhly_92 Thành viên mới

ko bik mọi người sao chứ em dùng thử kem mủ trôm 2 tuần thì bị lên mụn liti :( lúc xài thì hơi nhờn thôi chứ ko vấn đề gì cả, em xài dòng trị mụn ạ :(

10. Merrow

Merrow Xưởng Đầm Công SỞ

mủ trôm bôi có tác dụng trị nám và trị mụn, đối với phụ nữ, do tiếp xúc với ánh nắng và môi trường độc hại nhiều khí thải nên bị mụn và nám nhiều ở phần má
    khi bôi mủ trôm sẽ có tác dụng trị nám và làm trắng da. Nhà em có bán kem mủ trôm B1, B2, và mặt nạ mủ trôm cho nhiều người đều thấy tác dụng rất tốt đấy ạ
    đây là hình ảnh của sản phẩm, Giá ngoài thị trường hiện giờ là 200k/ hộp 25gr
    HIện tại nhà em đang nhập hàng này từ trong miền nam, tại cơ sở sản xuất luôn nên nếu mẹ nào có nhu cầu mua thì em để giá rẻ cho ạ 160k/ hộp

Ngoài kem bôi thì còn có Trà tinh chất Mủ Trôm cũng rất tốt nhé ạ
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/997361-N%C6%B0%E1%BB%9Bc-u%E1%BB%91ng-m%E1%BB%A7-tr%C3%B4m-Helife-C%C3%B3-b%C3%A1n-Bu%C3%B4n-cho-c%C3%A1c-M%E1%BA%B9-%C4%91%C3%A2y-%E1%BA%A1

em đang bán hàng tại link này, Mong các mẹ quan tâm (u) (u) (u)

11. Nguyễn Tấn Việt

Nguyễn Tấn Việt Thành viên tập sự

12. marrygirl

marrygirl Đại lý chính Bu's House

:rolleyes: em mới nghe mù trôm có tác dụng trắng da đấy....đó giờ chỉ bik nó thanh nhiệt giải độc tố thui......

13. toto1234

toto1234 Thành viên tích cực

Bạn mình dùng kem mủ trôm 2 lọ ban ngày và ban đêm thấy trị mụn và trắng da, mịn da đấy mẹ nó. CÒn về sau thì k biết thê nào

14. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Mình còn chưa nghe tới mủ trôm bao giờ, cũng chẳng biết nó như thế nào nữa?
    giờ đọc topic của bác này mới biết :)

15. oishi_hihi1402

oishi_hihi1402 Thành viên tập sự

16. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

mình cũng chưa biết loại này , cám ơn thông tin của các mẹ

17. nguyen.xphuong

nguyen.xphuong Thành viên tập sự

Chào cả nhà,

Mình chưa bao giờ xài kem mủ trôm làm trắng da, mặc dù hiện tại thấy trong xóm mấy chị gái cũng chuyền tay nhau xài kem mủ trôm khá nhiều.
    Sự thật là có một số chị gái trắng ra thấy rõ chỉ mới trong một tháng hơn sử dụng

Nhưng bên cạnh đó mình cũng đã thấy tận mắt người kém may mắn hơn khi bị kem mủ trôm kích ứng chỉ sau vài ngày sử dụng.
    Chị "nạn nhân" lập tức lên đại lý hỏi thì nhận được những câu trả lời y chang trong web này:

http://myphammutrom.com.vn/n-vn-1474-0/kem-trang-da-mu-trom.html
    5/. Câu hỏi: Tôi xài mới từ 2 đến 5 ngày mà da tôi bị ngứa và sưng đỏ, nổi mẫn… Thì tôi phải làm sao? Nên dùng tiếp hay dừng lại?

Trả lời: Trong trường hợp của bạn phải dùng tiếp không được dừng lại, vì các triệu chứng trên là do biểu hiện sự điều trị của da, loại bỏ tế bào chết bị lão hóa, tái tạo tế bào mới cho da. Nếu bạn dừng lại thì sẽ không có làn da đẹp. Chính vì vậy bạn nên dùng tiếp sau 15 ngày sử dụng bạn sẽ cảm nhận được hiệu quả, có kết quả khoảng 90%.

hoặc trang này:

http://kemtoyen.com/vn/product-3078-3082-5180/-kem-duong-da-chong-nang-mu-trom-b1.htm
    Ghi chú 3: Đối với điều trị mụn, trước mỗi lần bạn thoa B1, nếu có mụn thì bạn nên nặn hết và lau sạch bằng bông y tế (không nên rửa bằng nước).
     Chú ý:
    - Trong quá trình sử dụng khoảng từ 2 đến 5 ngày mà da của bạn ngứa và xưng đỏ như nổi mẫn, thì chúng tôi xin chúc mừng bạn, da của bạn hấp thụ rất tốt tinh chất. Bạn cứ yên tâm sử dụng tiếp theo hướng dẫn sau 3 đến 4 ngày mẫn đỏ mất đi và da của bạn sẽ đẹp ra như ý muốn nhanh hơn so với làn da không hấp thụ tốt tinh chất.
    - Đối với làn da rất dễ nhạy cảm, nếu bạn mới thoa B1 có 1 ngày mà đã bị ửng đỏ thì da bạn đã bị dị ứng, bạn hãy đến nhà thuốc mua 1 liều dùng cho “da bị dị ứng với mỹ phẩm” và cứ yên tâm sử dụng tiếp, từ 4 đến 5 ngày sau nó sẽ mất và da bạn sẽ đẹp ra, nếu bạn ngưng sử dụng tiếp thì bạn sẽ không có làn da đẹp như ý.

Nghe vậy nên chị hàng xóm "ngậm bồ hòn làm ngọt" chịu ngứa chịu xấu tạm thời để tiếp tục sử dụng với ước mong tình trạng sớm chấm dứt và có dc làn da đẹp

Sau một thời gian ngắn thì thấy các vết mụn đỏ, ngứa, sưng lan tràn đầy xuống vùng cổ. Chồng nhìn cũng hoảng.

Bây giờ thì phải núp trong nhà không dám ra đường .....

Nói chung, vấn đề đẹp thì không ai là không muốn đẹp.
    Nhưng mỹ phẩm hiện giờ cũng tràn lan, và không phải tính chất da ai cũng giống như ai.
    Nên mọi người cần cân nhắc kỹ trước khi sử dụng bất cứ sản phẩm gì, vì nếu sử dụng thất bại thì dù đại lý có bồi thường cả núi tiền vẫn không thể trả lại những gì mình đã mất.

Chào thân.

hababy22000 thích bài này.
  18. Ðề: Mủ trôm có tác dụng làm trắng da không?

Chào cả nhà.

Mình thuộc trường hợp người kém may mắn đó nè. Da mình quá nhạy cảm, chỉ thoa kem 1 lần mà da đã ửng đỏ và ngứa, sau 1 đêm là mặt sưng húp. Mình gọi cho dược sĩ tư vấn thì được cho 1 toa thuốc chống dị ứng uống trong vòng 3 ngày sẽ khỏi và tiếp tục xài để có kết quả tốt. Mình hoang mang kinh khủng, sau 3 ngày thì mặt đã bớt sưng chứ chưa hết hẳn nhưng da vẫn đỏ, bây giờ đã bắt đầu có dấu hiệu rát, da sần sùi và khô mà k biết khi nào thì da mới bị lột để có làn da mới như hướng dẫn sử dụng. Nếu xài tiếp thì có chắc là mình sẽ không dị ứng tiếp không? Còn không xài thì chẳng lẽ da mình cứ đỏ và khô suốt như thế này? Mình thấy nhiều chị em xài rất tốt, tới mình thì vậy đó. Tiền mất tật mang, buồn hết sức.

19. Ðề: Mủ trôm có tác dụng làm trắng da không?

Có mẹ nào "may mắn" gặp trường hợp như mình chưa? Mình nên làm gì để "đẹp" lại như xưa?

Cảm ơn các mẹ rất nhiều!

20. Mủ trôm làm đẹp da

Mủ trôm làm đẹp da Banned

Mình đã dùng Kem Mủ Trôm và thấy hiệu quả rất tốt vì thành phần của nó 100% là thiên nhiên. tinh chất mủ trôm ( cây trôm là 1 trong những cây thuốc quý của Việt Nam), Trước đây da mình bị mụn và sần nhiều, da dầu mà nhưng từ khi bạn mình giới thiệu loại kem này ban đầu mình rất sợ có chất tẩy trắng nhưng khi xem và tìm hiểu kỹ thì mình yên tâm dùng và kết quả như mình mong đợi. Mình đã giới thiệu cho bạn mình rất nhiều người dùng, nếu bạn nào có nhu cầu gọi cho mình :0963.211.082 mình lấy hàng chính hãng luôn có cách kiểm tra hàng thật hàng giả vì trên thị trường có nhiều hàng nhái Mủ trôm Vĩnh Tân lắm ( PS: hiệu quả mà giả rẻ nên hàng nhái nhiều)