2 mẹ con có nên theo bố sang Úc du học 2 năm???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi bubi_sweetbaby, 21/8/2013.

1. bubi_sweetbaby

bubi_sweetbaby Thành viên chính thức

Chào các bạn, chồng mình sắp tới đây sẽ sang Úc học Master 2 năm theo chương trình học bổng ADS của Chính phủ Úc. Chồng mình vẫn bảo cho mình quyết định 2 mẹ con có đi cùng hay không. Mình rất băn khoăn về việc đi hay ở lại.

Nếu ở lại, công việc hiện tại của mình cũng rất bình thường, làm hành chính là chủ yếu, thu nhập cũng ko cao (tầm 7-8tr/tháng thôi). Hướng phát triển của mình tại Công ty cũng không rõ ràng mặc dù cũng đc hứa này hứa nọ nhưng đến giờ sau gần 3 năm công tác cũng chả thấy có tiến triển gì. Với thu nhập của mình như vậy, nếu cứ bình thường sống cũng ko quá khó khăn cho 2 mẹ con. Tuy nhiên, khi vợ chồng có sự xa cách thì cũng khá lăn tăn, mình cũng rất lo mặc dù chồng mình cũng đứng đắn, nhưng ở đời chả nói trước đc điều gì cả.

Nếu đi cùng chồng, Tiếng Anh mình cũng biết chút ít, mình nghĩ sang đó mình vẫn giao tiếp đc ko có vấn đề gì. Con trai mình giờ 2.5 tuổi, nếu đi cùng thì lúc sang Úc cũng tầm 3 tuổi, đi 2 năm với bố sẽ trong giai đoạn từ 3-5 tuổi. Với tầm tuổi đó thì con mình chắc sẽ phải gửi children care chứ không đủ tuổi để vào trường mẫu giáo công lập ở Úc. Mình nghe nói là tối thiểu 4,5 tuổi mới được và những trường học như thế bên Úc sẽ free cho trẻ em. Với tuổi nhỏ như vậy, nếu sang Úc liệu cháu sẽ có khó khăn khi giao tiếp với các bé hay không, có hòa nhập nhanh được không mình rất lo. Về chi phí, học bổng của chồng mình là 195k$, một số người bảo số tiền này có thể mang theo thêm 2 người nữa nếu biết chi tiêu hợp lý. Mình nghĩ chắc chắn nếu đi mình sẽ vẫn phải bỏ thêm chi phí cá nhân ra nữa. Và sang đó nếu gửi con thì mình sẽ có thời gian làm thêm, có điều là công việc chắc kiểu như hái cherry, rửa bát hay cleaner thôi. mình nghĩ vậy.

Có bạn nào có người thân hoặc đã từng trải nghiệm chia sẻ giúp mình với. Mình chưa biết nên làm thế nào cả. Và nếu có đi thì cần phải tìm hiểu những thông tin gì, ở đâu? Rối tung lên ấy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bubi_sweetbaby
    Đang tải...

2. meoxinhxinh86

meoxinhxinh86 Thành viên tích cực

Ðề: 2 mẹ con có nên theo bố sang Úc du học 2 năm???

Cá nhân e đang ở nhà nuôi con nhỏ chồng đi học. Bạn bè e thì đi theo chồng cũng nhiều. Mỗi kiểu có những ưu nhược điểm riêng,

bubi_sweetbaby thích bài này.
  3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Nếu là mình thì mình sẽ ở lại, nàng ạ! Cả nhà cùng sang Úc, đó là điều tốt nhưng như vậy thì việc học của chồng ít nhiều cũng sẽ bị chi phối bởi cuộc sống gia đình! Hơn nữa, nàng bỏ việc ở đây, vậy sau 2 năm trở lại, chuyện tìm một công việc mới có đơn giản không?
    Tớ thích phương án như nhiều du học sinh vẫn làm là về phép (1lần/năm) hoặc mời vợ con sang chơi!

4. bubi_sweetbaby

Mình muốn được biết thêm một số những khó khăn nếu sang Úc theo diện người thân đi cùng, về chi phí, về việc làm, về giáo dục cho con, về y tế cho con v.v... Thực sự nếu quá khó khăn thì chắc mình ko dám đánh đổi.

5. cocochacha

cocochacha Thành viên rất tích cực

Nên theo đi mẹ nó nhé, con trai còn nhỏ tuổi sang dễ hòa nhập và học t.a. Cv part time thì mẹ nó có thể dễ kiếm mà thu nhập cũng khá. T có ng qen cũng đi theo dạng này cho vợ con đi theo. Học master xog lại học tiến sĩ, đến lúc về VN r bà vợ cứ suốt ngày rên rỉ bắt chồng nghĩ cách quay sang đó sống đấy. Chỉ đi làm công nhân vớ vẩn cũng nhàn mà đủ sống.

6. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Nếu chỉ 2 năm em cũng nghĩ là nên ở lại, vì việc chuyển đi thì đồng nghĩa với việc chuyển việc, con chị cũng phải chuyển trường, thủ tục rắc rối, mất tg làm quen môi trường khá lâu...2 năm nhanh mà mẹ nó :)

7. bubi_sweetbaby

Cảm ơn mẹ nó, mình đã hỏi rõ chồng là học xong 2 năm có học tiếp được không. Nhưng chồng mình bảo là phải về, ko được học tiếp, đó là quy định rồi. Thế nên mình mới lăn tăn, đánh đổi 2 năm???? Nếu là thời gian dài hơi, 4 hay 5 năm thì nó khác. Mình cũng muốn cho con trai sang đó lắm. Môi trường giáo dục và cơ sở vật chất khác lắm. Trước mình chỉ đi du lịch Sing thôi mà bắt gặp bọn trẻ con 3,4 tuổi được đi thực tế mà thích lắm rồi và lúc đó con mình mới chưa được 1 tuổi mà đã mơ ước cho con sang nước ngoài học rồi.

Về công việc, như mẹ MAMACHIP có chia sẻ thì đúng là thời buổi này tìm được 1 công việc là khó khăn. Mình học Tài chính, trước mình làm chứng khoán 5 năm với nhiều thăng trầm, sau đó do chán việc và được lời mời sang công ty hiện tại làm với công việc SẼ liên quan đến chuyên môn của mình nên mình đã theo. Nhưng sau gần 3 năm ở nơi mới này, mình chả khác gì văn thư, tổng hợp cả - một công việc mình chả thấy có chuyên môn, chả có đầu óc và kế hoạch gì hết, xin lỗi nếu đụng chạm tới các bạn nào cũng đang làm công việc này vì thật sự mình chỉ suốt ngày làm văn bản, công văn, trả lời công văn, ghi biên bản rất kiểu thủ công, chân tay như vậy thôi. Mình chờ suốt từng ấy thời gian cũng ko có tiến triển gì nên mình nghĩ thôi cũng được. Nếu công việc mình yêu thích thì nó khác.

mamachip thích bài này.
  8. Me_em_Bun

Me_em_Bun Bắt đầu tích cực

Mình đã đi học ở Úc, cả 2 vc cùng đi nên xin có 1 vài chia sẻ với bạn như sau:

1. Môi trường sống ở Úc rất dễ chịu, sạch sẽ, văn minh, đa văn hóa đa sắc tộc nên k có kỳ thị chủng tộc. Sinh hoạt phí ởddaay cũng k cao. Mình k rõ chồng bạn đi tp nào nhưng trừ Sydney đắt đỏ hơn thì Melbourne, Canberra, Brisbane đều dễ dàng sinh sống cho 2 ng với mức hb của ADS. Vc tớ cùng có HB, nhưng bọn tớ chỉ tiêu 1 hb, phần còn lại để dành, mà cuộc sống bọn tớ khá "phong lưu" (có xe ô tô riêng vì mua xe cũ ở Úc rất rẻ, ăn uống mời bạn bè thường xuyên, đi du lịch rất nhiều miễn là biết cách săn giá rẻ...) Ngoài ra việc làm thêm ở Úc dễ kiếm và pay khá, tất nhiên phần nhiều là vc tay chân, nhưng k nặng nhọc mấy đâu vì cũng có nhiều phương tiện hỗ trợ.

2. Chính sach học phí cho trẻ con thì tùy bang, có chỗ free cho trẻ nhỏ, hoặc cho gửi free một vài ngày trong tuàn... Lúc di bọn tớ chưa có con nên k rõ về việc này, nhưng bạn bè tớ có con 3-5 tuổi ở Canberra đều gửi con đi học đc chứng tỏ phí k cao. Con bạn 3tuoi thì hòa nhập nhanh, bạn yên tâm. Con cái các bạn tớ sau mấy tháng đã nói tiếng anh véo von và rất hoạt bát, vui vẻ vì lớp học bên đấy kiểu chơi là chính mà. Về nhà mẹ dạy thêm tiếng Việt để con về vào lớp 1 hòa nhập cùng các bạn là ok. Tớ thấy con bạn ở tuổi đó đi là rất phù hợp đấy chứ.

3. Về công việc của bạn, nếu bạn thấy k nhiều tiềm năng pt và cũng k hứng thú mấy, vậy thì việc j phải tiếc? 2 năm về vẫn còn nhiều cơ hội cho bạn. Hơn nữa, sao bạn k thử tính phương án đkys học luôn 1 khóa master để tiết kiệm thgian cùng đi với chồng? Tất nhiên là k dễ để học tiếp, nhưng k phải là k thể. Nếu k có hb, bạn có thể học tự túc nếu gđ có đk, hoặc học 1 khóa ngắn hạn về tiếng Anh để bổ sung vào profile về nc xin việc sau này. Hoặc trong trường hợp k học hành gì thì bạn đi làm bên đó cũng kiếm đc rất khá, có khi còn hơn hb của chồng đấy. Hoặc đơn giản là bạn dùng 2 năm này để sinh 1 đứa con nữa (hb ADS cover bảo hiểm cho ng nhà nên bạn khám thai sẽ gần như k mất phí, chăm sóc ý tế ở đây rất tốt). Hơn nữa môi trg sống, thức ăn đồ uống sạch sẽ rất tốt cho việc bầu bí của bạn và cả cháu lớn nhà bạn.

2 năm k dài nhưng k quá ngắn. Tùy vào ưu tiên của bạn mà bạn sẽ biết mình nên sử dụng nó ntn. Tớ chỉ dám nêu 1 số thông tin và gợi ý trên cơ sở kinh nghiệm và quan niệm sống của cá nhân tớ. Bạn cứ tham khảo. Chúc bạn và gia đình có 1 cuộc sống hạnh phúc như ý muốn.

Sửa lần cuối: 21/8/2013
  9. Núi lửa - Volcano

Núi lửa - Volcano Núi lửa Hà Nội

mình nghĩ bạn đang cần tìm người ủng hộ quyết định đi Úc. Bạn cứ đi đi, môi trường sống bên đó rất tốt, cũng có cộng đồng người Việt ở đó nữa, đừng lo lắng quá nhé.

10. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nếu chồng bạn không xác định làm ở bên đó, chỉ đi học có 2 năm rồi về phục vụ đất nước thì bạn và con nên ở lại. Còn nếu chồng bạn ở lại làm hoặc tìm cách ở lại đc thì bạn đi theo anh ấy cho gần gũi.

11. vit bau 4567

vit bau 4567 Bắt đầu nổi tiếng

e đã từng bị phản bội nên điều đầu tiên e nghĩ đến là sợ chồng có ng đàn bà khác .tất nhiên mỗi ng một tính .nếu chị tin tưởng 100% thì k nên đi chị ạ .có 2 năm chưa kịp thích nghi đã lại về .

12. kutedenroi

kutedenroi Thành viên sắp chính thức

nếu là mình dù có khó khăn như thế nào mình cũng sẽ đi, 2 năm chứ đâu có ít, lại còn sau này nữa, anh ý học xong chắc j đã về nước luôn, lại phát sinh thêm chuyện thì sao?
    cả nhà sang đấy có gia đình , hai vợ chồng cùng sát cánh vượt qua . chứ mình ở nhà nhiều điều khó lường lắm.

13. me_bin_bon

me_bin_bon

mình cũng đồng ý kiến với bạn này!

14. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Em nghĩ là nên đi. Công việc hành chính hiện tại thì chị kiếm lúc nào chả được. Sang đó làm partime chắc cũng đơn giản và nhiều việc.
    Về sự hòa nhập của con cái thì chị chả phải lo. Vì chúng học nhanh lắm.
    Đi đâu có vợ có chồng thì yên tâm, cả nhà lại có điều kiện sống trong môi trường mới mà em biết chắc là môi trường đó tốt hơn môi trường ở Việt Nam nhiều ấy.
    Vote để mẹ con chủ top xuất ngoại nào :D.

15. mebonnem

mebonnem Thành viên tích cực

Tớ cũng nghĩ là nên đi vì thấy mẹ nó ko phải đánh đổi nhiều thứ vì công việc mẹ nó cũng nhàm chán và mức lg thì cũng bt. Đi để con và mình có cơ hội tốt học tiếng, sống hưởng thụ dc một thời gian ở môi trường văn minh trong khi đó mẹ nó vẫn có thể đi làm thêm và mức học bổng của OX cũng ko phải là ko trang trải dc cuộc sống. Tớ thấy nhiều ng còn tranh thủ mang bầu và đẻ con trong những thời gian này để con có quốc tịch bên nc đó. Vote cho hai mẹ con xuất ngoại.