Hà Nội: Bài học xương máu khi mua nhà Tái định cư.

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi cukhoai1, 21/11/2012.

1. xuanhuong1986

xuanhuong1986 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bài học xương máu khi mua nhà Tái định cư.

Em chẳng biết nhà tái định cư là thế nào cả (dốt quá mà) vợ chồng e ít tiền em đang tính mua 1 căn thu nhập thấp bên Đặng Xá mà cũng ko biết chất lượng thế nào em tìm mỏi mắt cũng ko thấy topic kinh nghiệm

Đang tải...

2. thanhhoadautu

thanhhoadautu Bắt đầu tích cực

Các mẹ mua Chung cư Cao cấp Discovery Complex đi, ngay mặt đường Cầu Giấy, vị trí tuyệt đẹp luôn
    giá cả lại hợp lý nẵ

3. doanhnhan21c01

doanhnhan21c01 Thành viên chính thức

híc híc....Thôi của đi thay người mẹ nó ạ. Coi như bài học mua bán thôi. Lần sau mua cái gì cũng tìm hiểu kỹ hơn là được. Nhất định mẹ nó sẽ kiếm được nhiều tiền hơn nữa để bù lại cho Củ Khoai mà. Nghèo thì lâu chứ giàu thì chẳng mấy mẹ nó ạ. Chúc gia đình vui vẻ, hạnh phúc, luôn may mắn và thành công trong cuộc sống lẫn công việc...

E làm trong nghề bất động sản (Đầu tư) nhưng cũng đã có nhiều lúc sai lầm chứ không phải 1 lần và đã làm mất của con e nhiều thứ. Có lúc nhìn thấy đồ chơi muốn mua cho con nhưng trong tay không có tiền vì tiền bốc hơi, tiền trong tay kẻ khác...mà ứa nước mắt...1 giai đoạn thật đen tối.

Nghĩ lại thấy mình ngu, tham...thế nên học phí đắt và phải vay mà trả khoản học phí lớn. Tiếc lắm nhưng vẫn phải vui vẻ để sống và chiến đấu tiếp.

Sau cơn mưa trời lại sáng, hãy quên đi cho thoải mái để lấy tinh thần cho cuộc sống và công việc nhé mẹ nó ^^

Mẹ nó cứ buồn và ủ rũ vậy gia đình đâu ai muốn, Củ Khoai đâu có vui......

4. leminhha

leminhha Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi nếu chủ nhà là người không tham tiền và sống có tình thì không sao nhưng trong trường hợp này theo như thoả thuận giữa chị và anh ta trong hợp đồng đặt cọc thưởng phạt thì chị đương nhiên mất số tiền đó, cho dù dùng luật ngoài thì cũng chẳng ai dám đòi, và thứ nữa số tiền cũng không đủ lớn để thuê luật ngoài làm gì, đó là chưa kể những tình huống khó lường, mình thuê luật ngoài được thì không lý do gì 1 người cam tiền như bên họ không biết thuê xã hội đen, rồi mọi chuyện lại lung tung beng lên. Bây giờ chị chỉ còn 2 cách: 1 là bỏ quên hẳn số tiền đó... coi như mình chưa từng có. 2 là đâm lao thì phải theo lao. Chỉ nhờ bên dịch vụ chạy cửa sau để hoàn thành thủ tục sổ đỏ gaays tờ trong thời gian sơm nhất, yêu cầu được cung cấp toàn bộ giấy tờ liên quan đến căn hộ cũng như toàn bộ giấy tờ tuỳ thân phô tô có công chứng của người được bàn giao căn hộ. Kèm theo những giấy tờ cũng như một số thoả thuận viết tay khác liên quan. Chị nên cứng rắn, và nhờ 1 người có hiểu biết về luâạ pháp đi cùng, nếu chủ nhà kia không đồng ý thì coi như họ mới là nguời phá vỡ hợp đồng đatự cọc và phải đền cọc cho chị, lúc đó luâạ ngoài luật trong đều dùng được tất. Nhưng chị nhớ nếu thời hạn trong hợp đồng đatự cọc đã gần kết thúc mà 2 bên chưa đạt được thoả thuận thì cần gia hạn thêm thời hạn hơpự đồng có thoả thuận...Cẩn thận chị nhé. Mình không nhiều tiền để ném qua cửa sổ đâu...

5. Neverdepart_hn

Neverdepart_hn Bắt đầu tích cực

Bác này nói đúng quá! Mn chịu khó suy nghĩ tích cực lên nhé!! Cuộc sống còn nhiều điều phía trước nữa cần phải đối mặt. Cảm ơn mn vì bài viết rất hữu ích để các BM khác nếu có ý định mua nhà thì cũng biết đường mà tránh. Vậy là mn cũng đang giúp được nhiều người lắm lắm rồi đấy! Các BM khi đi mua nhà, thuê nhà thì phải trang bị cho mình kiến thức, cẩm nang hữu ích rồi hãy quyết định. Mồ hôi công sức của mình, đừng vì cảm tính mà để uổng !

6. hoapham.dfse

hoapham.dfse Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn bài chia sẻ của mẹ nó. Nhà mình cũng có ít tiền thôi tìm mua nhà mãi giờ qđịnh tích thêm tiền rồi mua.

7. Enfa

Enfa Thành viên rất tích cực

Chả gì bằng đất riêng nhà riêng. Nhà có sổ đỏ chính chủ kể cả hơi bé 1 tý còn hơn.

8. huongbq

huongbq Bắt đầu tích cực

Nếu chưa đủ ĐK thì cứ nhà thuê thôi....e cũng khuyên các mẹ đừng mua Chung cư mini hay đất ko sổ đỏ làm gì vì rủi ro quá lớn...Cả đời tích cóp mà.

Mẹ nó mua về đây có nhu cầu Máy lọc nước thì ới mình nhé :) Nhà mình đang thanh lý, Khuyến mại giá rẻ nhất thị trường...Hàng chất lượng tốt, bảo hành 24 tháng :) Dùng sẽ yên tâm hơn rất nhiều với các khu tập thể, chung cư :) :) Hãy bảo vệ sức khỏe gia đình :)

9. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Coi như là có thêm kinh nghiệm mẹ nó nhỉ. Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ để nhiều người còn biết mà tránh

10. Huyendang86

Huyendang86 Thành viên tích cực

Khổ thân mẹ nó. Kiếm tiền thời buổi này đâu có dễ. Mình cũng đang cần mua nhà. Sau vụ của mẹ nó, mình phải hết sức tỉnh táo. Mẹ nó đừng buồn nữa nhé! Bạn mình còn bị mất mấy chục chứ không phải 20tr như bạn đâu.hic!

11. Tun& Moon

Tun& Moon Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với mn, hãy coi đó là cái rủi ro mh gặp phải, và hãy vui lên khi phía trước còn nhiều điều tốt đẹp đang chờ đón bạn, bít đâu sau cái rủi này bạn lại gặp và mua được cái nhà nào vừa rẻ vừa đẹp thì sao nhỉ? chúc bạn sớm ổn định tâm lý và sẽ mua được nhà ưng ý!

cukhoai1 thích bài này.
  12. hoangtrungphong

hoangtrungphong Thành viên đạt chuẩn

13. okiai

okiai Thành viên rất tích cực

Thành thật chia buồn cùng bạn!
    Mình cũng đã từng tìm hiểu để mua căn hộ tái định cư nên mình rất hiểu những điều bạn nói.
    Cũng vì ít tiền nhưng muốn có nhà ở ngay mà lại không phải đi xa nên mình cũng đã định mua nhà tái định cư chưa có sổ đỏ.
    Nhưng mình may mắn hơn bạn là trước khi quyết định đặt mua, mình cũng ra phòng công chứng xin tư vấn và biết được những rủi ro của việc mua bán kiểu này.
    Thực ra nếu mẹ mình không ra sức can ngăn thì mình có khi đã mua rồi. Có lẽ chúng mình vẫn mơ hồ tin rằng ai cũng thật thà, chất phát như mình nên mới dễ bị lừa.

Thôi thì bạn cứ nghĩ rằng của đi thay người, mất 20tr còn hơn mất cả nhà.
    Chúc bạn gặp được chủ nhà tốt bụng và sớm tìm được nhà ưng ý.
    Mình cũng đang trên đường đi tìm nhà đây. Thật là gian nan. Hic. Thôi thì cứ chọn cái nhà nào có sẵn sổ đỏ mà mua cho chắc bạn ạ.

cukhoai1 thích bài này.
  14. KuteTy

KuteTy Thành viên tập sự

kết quả thế nào rồi bạn? Chẳng lẽ bạn chấp nhận vậy sao?

15. bibong

bibong Thành viên tích cực

chia buồn cùng bạn, tớ còn mất 120tr cơ, gấp 6 lần số tiền bạn mất ấy..thôi tự an ủi là bạn vẫn còn may hơn tớ

cukhoai1 thích bài này.
  16. onemore

onemore Bắt đầu tích cực

Đặt cọc rồi mà mẹ nó mới biết à, cái này phải biết ( không biết thì phải hỏi) trước khi đi mua chứ, đất dịch vụ cũng tương tự các mẹ lưu ý nhé.

17. Enfa

Enfa Thành viên rất tích cực

Em là em cứ thích nhà hay đất sổ đỏ,

18. nguyendunght

nguyendunght Thành viên mới

Hic. Cái này bạn nên làm việc với một sàn nào đó uy tín thì hay hơn. Bên mình làm cho khách hàng, ký hợp đồng ủy quyền xong là không phụ thuộc vào chủ nhà nữa. Việc sau 2,3 năm cần đến sự có mặt của chủ nhà là quá rủi ro. Nó không quá rắc rối như các mẹ nghĩ đâu :D

19. tuanngoc4907

tuanngoc4907 Thành viên chính thức

Mẹ nó nên rút kinh nghiệm, xem giấy tờ kỹ lưỡng rồi hãy mua,cái này là sai ở mẹ nó mà.thôi coi như của đi thay người

cukhoai1 thích bài này.
  20. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

chia buồn với mẹ nó, mình thì đang mua đất ở chỗ thị trấn văn điển, có bà mẹ nuôi đứng ra và 1 bà nữa chuyên về đất đai làm giúp, nên cũng đỡ lo được tí, ít ra là khoản thủ tục người ta làm trọn gói, kể cả nhập hộ khẩu sau khi có sổ đỏ nữa. Thôi thì xác định nhờ vả người ta vậy, dù sao cũng chỗ quen biết, mình càng đỡ thủ tục thì càng đỡ mất thời gian của mình, và hơn nữa là mình không sợ mấy cái khoản bị lừa, nhưng mà dù sao thì mình vẫn nên kiểm tra kỹ các mẹ nhỉ, ít ra là cầm cái sổ đỏ tổng của họ lên viện tài nguyên xem đất có nằm trong diện giải tỏa hay gì ko cho chắc ( đất em mua là đất nhà họ, họ sẽ tách thửa và làm sổ đỏ mới cho mình, đất nằm trong ngõ nữa)