phụ nữ có gia đình nên đi làm hay ở nhà làm nội trợ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi sgdsl-090917-599, 31/3/2010.

1. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Đi làm lại đi chị ơi.em nghỉ gần 2 năm ở nhà,vì con em nó còi nên muốn ở nhà chăm sóc con,bố mẹ chồng và chồng cũng muốn thế.lúc con 5 tháng sếp gọi em đi làm nhưng mà chồng và mẹ chồng ko đồng ý nên em nghỉ luôn.Ở nhà quanh quẩn mấy việc nấu ăn rùi chăm con đã thấy oải,ko vất vả nhưng thấy mình lười và tụt hậu luôn,cảm giác như kẻ ăn bám í.Mặc dù ở nhà em cũng kinh doanh kiếm được tiền nhiều hơn lương của chồng.Em mới đi làm lại đây,thấy thoải mái và đỡ stress hơn nhiều, lương ko nhiều nhưng như thế cũng thấy mình đi làm,được giao tiếp và đỡ phí cái bằng đại học.hihi

Đang tải...

2. BMeHocon

BMeHocon Thành viên tích cực

Đúng đấy chị ah, đi làm chơ đỡ ''mệt'', chị cú ở nhà thế sẽ '' rù'' hết ng ra đấy

3. tm78dt

tm78dt Bắt đầu tích cực

Ở nhà tận 8 năm trời, phục chị thật
    Đi làm ngay thôi, ở nhà nó ì người ra, lạc hụa, thiết hiểu biết, ko chăm chút hình thức ->nguy cơ chồng vớ vẩn là rất cao

4. anhthu2003

anhthu2003 Thành viên sắp chính thức

ở nhà nhiều sẽ làm con người trì trệ đó bạn ạ , đi làm , lương ít hay nhiều cũng vẫn nên đi làm để mở mang đầu óc chứ

5. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Bạn đi làm đi nếu không thì cũng tìm một việc gì bán thời gian làm cũng được. Vừa chăm được con mà vẫn kiếm được tiền, vẫn có mối quan hệ. Ai cũng cần có mối quan hệ và khẳng định mình cả. Chồng bạn không ngăn cản bạn đi làm thì chẳng tội gì ở nhà cả. Chứ đâu như anh xã mình, chỉ muốn vợ ở nhà, đồng ý cho vợ kiếm tiền nhưng lại ko cho vợ đi làm công sở. Hic, xã nhà mình hay ghen quá nên mình đành chịu không đi làm công sở nhưng vẫn làm thêm công việc bán thời gian bằng kinh doanh qua mạng. Mình vừa tự chủ được thời gian, vừa có thu nhập, có bạn bè.
    Chúc bạn sớm tìm được công việc phù hợp với mình!

sgdsl-090917-599 thích bài này.
  6. sgdsl-090917-599

sgdsl-090917-599 Thành viên mới

Cám ơn các bạn đã góp ý chia sẻ với mình ,mình cũng muốn đi làm lắm nhưng không biết có xin được việc hay không đây vì mình cũng lớn tuổi rồi .40 tuổi rồi chắc là khó xin việc lắm phải không các bạn , mà mình lại không có bằng cấp nữa .Tuổi của mình chắc là người ta chỉ cần giúp việc nhà thôi mà mình lại không thích làm việc đó .Vì làm việc đó chẳng khác nào việc nội trợ ở nhà mình ,thật là đau đầu quá ...Để ngày mai mình đến trung tâm giới thiệu việc làm thử xem ....

7. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

chị ơi 50T còn kiếm được việc VD: bán hàng, tư vấn bảo hiểm, nếu có khả năng tin học thì làm văn phòng... chị cứ đến trung tâm gt việc làm để được tư vấn cụ thể hơn

8. vangchanh

vangchanh Bắt đầu tích cực

Cứ thử đi chị ơi, phải có việc phù hợp với mình chứ, tội gì mà phải ở nhà.

9. rubjle

rubjle Thành viên chính thức

Chị có thể ở nhà không đi làm 1 thời gian lâu như vậy sao, nếu là em thì em chịu không nỗi rôi, chị hãy đi làm đi, cứ ở nhà hoài chán chết, ra ngoài có nhiều điều thú vị và mình cũng cảm thấy cuộc sống nhiều màu sắc hơn

10. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Trước đây vợ ở nhà nội trợ, chăm sóc con cái để chồng yên tâm công tác là chuyện thường tình, nhưng bây giờ quan niệm đã thay đổi, các ông chồng không coi chuyện kiếm tiền là của riêng mình và các bà vợ cũng không muốn mang tiếng chồng nuôi hay ăn bám hay gì gì đó nữa,...Vì vậy để tốt cho cả chị và cuộc sống gia đình, chị hãy nhanh chóng tìm một việc làm phù hợp để làm kẻo càng lâu sẽ càng ngại chị nhé.
    Chúc chị sớm có một công việc như ý!

11. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Không có gì là quá muộn khi mình muốn đâu bạn ạ. Bạn có thế học lại hay học thêm những gì để làm việc mà. Có thể làm những việc thủ công thôi cũng ok,điều quan trọng là phải làm việc! Chúc bạn sớm tìm ra hướng cho mình. Thân mến.

12. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

Nếu như hai vợ chồng chị đều thông hiểu công việc của nhau: anh vất vả kiếm tiền, chị lo toan công việc gia đình, để cùng tôn trọng nhau (giống vợ chồng em) thì chị có thể tham gia nhiều hoạt động khác ngoài việc kinh doanh hoặc làm thêm như: các câu lạc bộ thể dục, các lớp học trang điểm, thời trang, các tổ chức tình thương, .... Quan trọng nhất là bản thân chị phải tự tin và tự hào về công việc nội trợ của mình, một công việc vất vả nhưng đầy tình yêu thương và góp phần không nhỏ vào thành công của ox cũng như con cái.
    Em cũng giống chị, nội trợ 5 năm năm rồi nhưng vẫn luôn giữ gìn sức khỏe, tập thể dục đều đặn (2 năm nay thì lười hơn vì phải trông em bé, hihi), luôn cập nhật kiến thức, đọc sách báo (em vẫn giữ sở thích đọc truyện tranh và tiểu thuyết, ox nói nhà em có hai baby, hihi), thường xuyên gặp gỡ bạn bè, đi du lịch định kỳ. Sắp tới em chuyển qua nhà mới và đang cố gắng nghiên cứu trang hoàng căn hộ để ox em hoàn toàn thư giãn khi về tới nhà, hoặc tự hào mời bạn bè tới chơi. Em thấy nội trợ cũng cần rất nhiều tâm huyết và sáng tạo, rất hứng thú và có nhiều điều để ta học mãi mà không hết.

13. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Em cũng nghĩ chị nên đi làm chứ ở nhà đi ra đi vào vậy mình vừa mệt mỏi mà cũng khiến chồng thấy nhàm chán hơn. Ra ngoài tiếp xúc với xã hội thì về nhà mới có chuyện để nói, để chia sẻ thông tin với chồng chứ chị
    Riêng em thì tự nhiên thấy mệ mỏi với việc đi làm nhà nước quá, mún làm việc mà không bị gò bó thời gian. Hic, dù muốn nhưng chả dám quyết định đổi việc vì còn liên quan đến nhiều yếu tố khác. Haiz ...

14. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

Em thấy con trại chị cũng lớn rùi, chị lên đi làm. Mình ra ngoài tạo thêm nhiêu mối quan hệ, vừa nâng cao kiến thức được mình học lại cảm thấy tinh thần thỏa mái hơn rất nhiều....

15. Cảnh Khôi

Cảnh Khôi Thành viên chính thức

Mình chỉ nghỉ đẻ 4 tháng thôi mà không chịu nổi rồi. Nếu ở nhà cả năm chắc điên luôn.

16. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Chị tài thật, ở nhà quanh quẩn như vậy mà không thấy mệt mỏi ạ? Con cái đã lớn, chị hãy cân đối hài hòa giữa gia đình và công việc, em thấy nhiều ng phụ nữ vẫn bận rộn với công việc mà vẫn vẹn toàn với gia đình, như vậy mới thấy cs ý nghĩa, không bị coi là phụ thuộc...
    Chúc chị hãy suy nghĩ lại và quyết định sớm!

17. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Mình sinh 2 bé tuy rất bận rộn nhưng mà qua 5 tháng cũng cố gắng sắp xếp việc nhà để đi làm, chỉ đi làm 2h/ngày thôi nhưng cũng cảm thấy cuộc sống thú vị hơn rất nhiều. Việc chăm sóc con cái đúng là rất quan trọng nhưng mình nghĩ cũng nên cân bằng với các công việc khác chứ cứ ở nhà loanh quanh chăm sóc con thì rất dễ bị stress. Chưa kể lúc mình ở nhà mình cảm giác mẹ chồng hay chồng có vẻ coi thường mình hơn. Mọi người đều nghĩ vc ở nhà bao h cũng không quan trọng bằng đi làm nên bao h cũng ưu ái những ai đi làm hơn, còn mình ở nhà tuy trông con rất vất vả nhưng chẳng ai ghi nhận cả.

18. me besau

me besau Bắt đầu tích cực

e cũng nghĩ mẹ nên đi làm .như e đây này chồng cứ bắt ở nhà trông con vì nhiều lí do nhưng còn lâu nhá sang tháng e đi làm rồi ở nhà lắm chuyện lắm

19. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

Tớ cũng đồng ý kiến với ấy này. Thi thoảng ở nhà nghỉ ngơi thì còn gọi là được ở nhà, chứ ở nhà mãi thì chán chết đi được. Khác gì tù ngục.

20. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

Mẹ chồng mình chưa phải đi làm bao giờ, ở nhà nuôi con và nội trợ (hic nhưng mà nấu ăn không hề ngon chút nào nhé). Bố chồng mình đi làm công chức nuôi cả nhà với 4 đứa con, nhưng mà cụ nấu ăn cực ngon luôn. Nhưng mình nghe kể ông bà rất hạnh phúc, lúc nào cũng quấn quýt như đôi mới yêu ấy. giờ thành ông bà rùi (ở cùng vc mình) mà vẫn anh anh em em nhá, chẳng cãi nhau bao giờ (chả bù cho vc mình, ít khi anh anh em em lắm, toàn gọi bố còi- mẹ béo thui).
    Mình thấy vợ ở nhà hay đi làm cũng còn tùy vào điều kiện từng gia đình và cách người ta phản ứng với nó như thế nào để gia đình hài hòa.
    bản thân mình thì chẳng muốn ở nhà làm nội trợ tí nào, chỉ thích đi làm mặc dù nhiều lúc cũng chán đi làm lắm. Dưng mà chồng bảo nghỉ ở nhà 1 tháng chơi cho đã đi cái là lắc đầu ngay, nghỉ 1 tuần cũng không ấy chứ.