Cần giúp: Help me !!!!!!!! Bé nhà em bị táo bón,help...........

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Tu Đinh, 27/8/2013.

1. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Ðề: Help me !!!!!!!! Bé nhà em bị táo bón,help...........

Trẻ bị tám bón thì bạn nên cho bé ăn nhiều hoa quả mát và uống nhiều nước , nên uống thêm men vi sinh chứa kẽm , nên bổ xung 1 chút chất xơ cho bé nữa

Đang tải...

2. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

nếu bé nhà mn bị táo bón thì dùng men tiêu hóa bio ở viện sinh học ở đg hoàng quốc việt ý, mình thấy ông anh mình dùng cho con tốt lắm. còn sữa thì mẹ cho bé uống sữa nan ỏ aptamin ý, sữa đó mát or có sữa dành cho bé táo bón đó mn tìm hiểu thêm xem. chúc bé khỏe và mau ăn chóng lớn nhé

3. Ðề: Help me !!!!!!!! Bé nhà em bị táo bón,help...........

Trẻ con mà bị táo, thì điều căn bản là thiếu chất xơ, mình cứ suy ra như người lớn ấy, phải xay rau vào cháo cho con, cho con uống sữa chua, nước cam, ăn nhiều đồ mát, nước chè đỗ đen đặc, bạn quan tâm để thay đổi chế độ dinh dướng cho con thử thay đổi xem sao nhé!

4. cross

cross Thành viên rất tích cực

bạn cứ nghe mình xay cho cháu rau khoai ấy, nếu ko có alo mình, mình cũng trồng thêm 1 ít để thi thoảng thay đổi bữa cho cháu. Ngoài ra dấp cá tuy tanh nhưng khi vắt nước cho ít đường vào rất dễ uống

5. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Đơn giản thui mẹ nó ạ. Cho bé nhai lá hoàn ngọc là ok mà

6. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

e cũng vào học hỏi, e cho con ăn rau, chuối, đu đủ cả rồi mà vẫn táo

7. ansinhpestcontrol

ansinhpestcontrol ★★★★★ | ★★★★★

[h=1]Có mật ong, bé hết ngay táo bón[/h]
    Cách hay đơn giản nhưng cực kỳ hiệu quả với những bé đang gặp khó khăn 'đầu ra'.

Họ ngoại nhà em vốn có bệnh máu nóng “gia truyền” nên từ khi sinh bé Bi, em đã rất lo lắng vì sợ con cũng vậy. Trong thời gian nuôi con bằng sữa mẹ, em luôn cố gắng tham khảo rất nhiều sách báo về chế độ ăn uống của mẹ để tạo được sữa mát cho con. Nhờ vậy mà suốt 5 tháng đầu sau sinh, bé nhà em luôn đi ị đều đặn, phân đẹp màu vàng tươi.

Mọi chuyện chỉ thực sự vất vả khi Bi bắt đầu chuyển qua giai đoạn ăn dặm. Ngày cho con ăn thìa bột ngọt đầu tiên, em hạnh phúc khi bé tỏ ra hợp tác, ăn hết veo 60ml bột. Tuy nhiên từ đó, Bi cũng bắt đầu có những dấu hiệu của táo bón. Ban đầu là những lần rặn ị khó khăn, về sau, có khi mãi 5 ngày liền con mới chịu đi một lần. Dù em đã cố hết sức xi và xoa bụng cho con, Bi vẫn thật khổ sở mỗi khi ngồi ị. Đặc biệt là những ngày nắng nóng như mấy hôm nay càng khiến bé bị mất nước sinh ra táo bón. Nhìn con rặn đến đỏ cả mặt mà em không cầm được nước mắt. Cứ tự trách bản thân mình nuôi con sao vụng quá.
    Táo bón là bệnh lý thường gặp ở trẻ em (Ảnh minh họa).
    Quyết tâm chữa táo bón cho con, em bắt đầu lên mạng 'lùng sục' kinh nghiệm. Ngó đông ngó tây, cuối cùng em cũng tìm được một mẹo dân gian là dùng mật ong thụt cho con. Sau khi bàn bạc kỹ lưỡng, vợ chồng em quyết định làm theo.

Sáng hôm đấy đến giờ xi ị, em khệ nệ bê ra bình mật ong rừng bà nội ở quê gửi lên đã từ lâu lắm. Hai vợ chồng cẩn thận dùng đầu tăm bông mềm, nhúng vào chút mật ong pha nước ấm với tỷ lệ 1:3 (1 mật ong; 3 nước) rồi nhẹ nhàng đút sâu vào 'đầu ra' để thụt cho con. Ngạc nhiên thay, sau 5 phút bôi mật ong, Bi bắt đầu đánh hơi rồi đi tiêu dễ dàng. Nhìn con cười toe toét mà cả nhà em thở phào nhẹ nhõm. Vậy là, mật ong đã cứu vợ chồng trẻ chúng em một bàn thua trông thấy.

Đem chuyện tốt khoe với mẹ chồng, mẹ em tủm tỉm nói: "Bà gửi lên vì biết thế nào hai đứa cũng có lúc cần”. Và mẹ ân cần dặn dò rằng không nên quá lạm dụng mật ong thụt cho bé vì lâu dần sẽ khiến bé mất đi phản xạ rặn. Nguyên nhân gây táo bón không phải là do cơ năng mà chủ yếu là bởi chế độ dinh dưỡng: uống ít nước, ăn ít chất xơ, nhiều chất đạm. Có lẽ để phòng tránh triệt để, em nên bắt đầu bằng việc thay đổi thực đơn ăn dặm cho con. Tác động vào “đầu vào” của bé trước bao giờ cũng tốt hơn tác động vào “đầu ra” các mẹ nhỉ?!

8. maianhjolie

maianhjolie Thành viên mới

Con nhà mình hồi xưa mỗi lần bị táo là mình lại cho bé ăn rau mùng tơi hoặc khoai lang luộc là bé đi ngay.
    Bé bị táo thường là do nóng trong, bạn có thể nấu đỗ xanh cả vỏ xong lấy nước cho bé uống rất là mát. Nhớ là đỗ xanh cả vỏ nhé, đỗ xanh không vỏ thì lại rất là nóng đấy.
    Cho bé ăn chuối hàng ngày nữa cũng tốt cho hệ tiêu hóa lắm đấy.

9. phuongtrang53

phuongtrang53 Thành viên đạt chuẩn

con mình đợt trc cũng bị táo 5 ngày. bé ngồi mãi mà vẫn k ị đc.mình kiên trì cho bé uống nước cam, bổ sung celin, nấu canh rau lang, mùng tơi cho bé ăn.khi nấu cháo cho con mình cho thêm củ khoai lang vào,đậu xanh, cho nhiều rau, trộm vía sau đó con đi đc bình thừong.bạn thử xem

10. tudic9

tudic9 Thành viên tích cực

Nhà em hay dùng thuốc inovati, chữa được cả táo bón cho mẹ và con. Các mẹ thử xem sao ạ

11. cross

cross Thành viên rất tích cực

mẹ cháu dùng bài cho bé uống nước dấp cá chưa? tốt lắm đấy, nước ko tanh như ăn lá đâu.

12. khicon2004

khicon2004 Bắt đầu tích cực

cứ cho ăn rau lang và mùng tơi các mẹ ạ, tớ còn cho con ăn sữa chua trộn lẫn yến mạch nữa vì yến mạch nhiều xơ lắm, ngày nào cu nhà tớ cũng đi nhé, các mẹ thử cho con ăn như tớ xem sao

13. Me_KhanhVu

Me_KhanhVu Bắt đầu tích cực

Cho con ăn nhiều đu đủ chín nhé bạn, sau khi ăn cơm xong nhé!

14. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

ăn đu đủ, ăn thanh long, đều tốt cả

15. Me_Cun_Ti

Me_Cun_Ti Thành viên tập sự

Kinh nghiệm của minh thì mn xay thật nhiều rau vào cháo của con thậm chí bát cháo thì có 50% là rau xanh ko ăn cà rốt, cho bé đi ị vào một h nhất định và ko lạm dụng men tiêu hóa nó có phải thuốc chữa táo bón đâu. Chúc bé mau khỏi

16. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình khi nào không còn cách nào khả quan nữa hãng dùng men tiêu hóa. Bạn cho bé uống nhiều nước, ăn nhiều hoa quả hoặc ép lấy nước, say nhiều rau lấy nước nầu bột cho bé xem. Bé nhà mình mình cho ăn nhiều loại rau nên cũng thấy ít khi bị táo bón.

17. giadinh_cu_tit

giadinh_cu_tit Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm của mình cho bé ăn khi bị táo bón thường cho bé ăn bầu hoặc lá mùng tơi xay nấu cháo cho bé ăn. Còn về sữa thì bạn nên cho bé ăn loại sữa chua nha đam bé sẽ rất ít bị táo bón. Nguyên nhân bé táo bón thì có nhiều nhưng cần chú ý đến sữa bột, vì 1 số sữa bột bé ko hợp bé sẽ bị táo bón

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Nếu trẻ nhà bạn không thể tự đi ngoài được thì bạn cần phải giúp trẻ giải quyết vấn đề cấp bách này bằng biện pháp thụt hoặc đặt viên đạn glycerin. Biện pháp thụt bằng mật ong đã được nhiều người áp dụng và thành công vì vậy bạn có thể hỏi ý kiến bác sỹ xem có sử dụng được biện pháp này cho trẻ nhà mình hay không.
    Đó chỉ là phương pháp cấp thiết mình thấy có nhiều mẹ chia sẻ còn lại mình nghĩ do chế độ ăn uống bạn nên xem lại có thể do thức ăn khong phù hợp với độ tuổi, Chế độ ăn không cân đối dẫn tới thiếu chất xơ trong bữa ăn của trẻ.

19. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

nhà mình trước ku lớn cũng bị nhưng khỏi rồi, bây giờ lại đến ku bé, nản quá đi mất.

20. tuoitho1

tuoitho1 Thành viên chính thức

Đổi sữa, bồ sung nhiều rau xanh, nước, nước hoa quả xem thế nào. vẫn ko hiệu quả thì cho dùng sp isilax bimbi này xem sao. bé nhà mình 3 ngày sử dụng thấy phân bé khi đi cầu cải thiện đáng kể, ko phải rặn nữa đấy ạ