Kinh nghiệm: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi chaucaochep, 17/8/2013.

Tags:
  1. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

Ðề: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

topic của chị rất hay. em lót dep ngồi hóng cho con tắm E

Đang tải...

2. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Nói chung là thế e ạ, gọi là tăm TA mừ. Tất nhiên tùy thuộc vào năng khiếu và ý thích từng con nhưng căn bản là cho nghe liên tục cho đến khi bật ra được, sau đó thì bắt kể lại. Trẻ con nhanh lắm, bạn nhà chị nhiều khi nghe ko hiểu hết đâu nhưng bắt kể lại thì kể lại y hệt luôn, học như vẹt ý mà. Dần dần hiểu sau cũng được hiiii

3. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Tớ nghĩ bạn nhà nàng có khiếu đấy chứ con tớ ếch lắm, bắt chước cũng k tốt, nó nói tiếng Việt tớ còn nghe chả ra, lúc hơn 3 tuổi rồi còn ngọng mà. Giờ cũng cho bạn ấy học tiếng Anh nhưng nói chung kết quả k như mình hy vọng, rõ ràng mình đầu tư thời gian cho bạn ấy hơn 1 số bạn cùng lớp của bạn ấy mà mình biết nhưng k thấy kết quả của con mình hơn, vậy là biết ngay con mình ếch rồi. Lại phải cố gắng gấp đôi thôi ](*,)

chaucaochep thích bài này.
  4. vanha

vanha Thành viên chính thức

Báo cáo mẹ Chẹp là em cho bạn 5,5 tuổi bắt đầu xem three little pigs xem được 2 ngày, khoảng 4-5 lần vì đang hào hứng xem, bạn này có vẻ thích xem lắm. Nội dung và bài hát nó nghe thích, tối mẹ chơi trò chơi hỏi ví dụ như con cáo sau nó thổi bay nhà thì nó nói gì thì nói được blow house down, hoặc con lợn kêu help..., còn lại là chưa nhớ được. Chị có thể giới thiệu cho em mấy clip bạn nhà chị nghe lần đầu tiên là gì được không, vì em down về mấy clip không được ngộ nghĩng với con em lắm. Em cảm ơn chị nhiều.

5. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Tớ cũng thấy cách đơn giản mà hiệu quả của chị chaucaochep phải kèm thêm yếu tố tố chất đứa trẻ nữa, như bạn nhà tớ mà áp dụng i xì là đảm bảo ko đi đến đâu. Bạn nhà tớ phải vừa tắm, vừa định hướng với GV, mà lâu lâu rà lại vẫn nói sai âm uốn lưỡi như âm '' r '' nên mẹ lại phải kiên nhẫn - kiên nhẫn hihihi

p/s : nhà tớ vẫn kiên trì đi theo con đường '' tư duy trực tiếp ' và xin giới thiệu với các mẹ 1 cuốn từ điển anh - anh dành cho bé sắp bước vào giai đoạn đọc cực hay mà rẻ : 99k tớ mua ở fahasa xã đàn : illustrated dictionnary age 7 - 9. Bạn nhà tớ từ ngày ôm được cuốn này thì thích lắm vì đỡ phải đi hỏi mẹ nhiều

Sửa lần cuối: 4/11/2013
    chaucaochepMe_Bop82 thích.
  6. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

E cũng đánh dấu topic này , nghiên cứu để đào tạo con

7. thiennga10

thiennga10 Bắt đầu tích cực

Topic này hay quá, mình có bé gái hơn 3 tuổi, gần đây mình cũng đang bập bẹ dạy cho con những từ đơn giản, nhưng chưa tìm được phương pháp hiệu quả. Chị chủ top có biết video nào hướng dẫn dạy đọc các con vật đơn giản, có cả tiếng anh lẫn tiếng việt không?

8. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

cái này có hướng dẫn cả tiếng anh, tiếng việt thì hay nữa mẹ nó ới

9. Me_Bop82

Me_Bop82 Thành viên tích cực

Cho mình xin cái ảnh đi bạn, chắc lớn tuổi hơn cũng có bạn nhì? tks.

10. thiennga10

thiennga10 Bắt đầu tích cực

EM đồng ý quan điểm này với chị, trẻ con thường thì học vẹt nhưng cứ để trẻ học vẹt trước đã, dần dần trẻ hiểu ra thì sẽ nhận biết được, lúc đó càng vỡ ra trong đầu trẻ chị nhỉ? Chứ để đến lúc lớn thì mới bắt đầu nhận thức và học càng lâu nhỉ? Em phải học tập chị về dạy con mới được.

11. chaucaochep

Cũng có thể bạn nhà tớ có khiếu ... nói, bạn ấy có thể nói liên tục ko ngừng nghỉ hiiii. Chán nói TV, TA rồi thì nói ... luyên thuyên. Ý tưởng cho bạn ấy học TA sớm một phần cũng do hồi đó bạn ấy hay nói luyên thuyên, toàn từ vô nghĩa đấy chứ. Nhưng khoản học đọc, nhận mặt chữ thì chậm kinh khủng, học trước quên sau. Đến bây giờ bạn ấy vẫn chưa đọc TV lưu loát được, toàn nhầm ơ với ư, rồi ch với th ..... hiiii

Em cho con xem các tập của magic English xem bạn ấy có thích ko, chị nghĩ là đều hay vì toàn dựa theo các nhân vật hoạt hình của Disney. Guk là có trên youtube đấy. Bạn nhà chị cũng thích những câu truyện hài hài như truyện Lazy Jack ở trên storynory, lần nào nghe cũng cười hinh híc!!! nhưng chị cũng chưa kiếm thêm được truyện nào tương tự. Dạo này tối bạn ấy thích nghe truyện Magic tree house chị down được trên WTT, còn sáng thì đánh thức bằng Timetomove down về từ trang BC link đây http://www.bbc.co.uk/schoolradio/downloads. Cái file timetomove này có nhạc hay lắm. Nói chung là chị cứ tìm rồi cho bạn ấy nghe thử, thích cái nào thì cho nghe cái đó, chẳng có chương trình gì hết hiii

Cái từ điển này bạn Luân nhà em dùng ntn, với từ mới làm sao bạn ấy biết phát âm thế nào cho đúng. Vì bạn Chẹp nhà chị cũng thích quyển từ điển bằng tranh lắm, và cũng bập bẹ đọc được, nhưng chỉ với những từ bạn ấy đã biết thôi, còn từ mới thì mẹ phải tra giúp. Chị đang hướng dẫn bạn ấy dùng từ điển nói trong Ipad để tra cách đọc, nhưng chậm tiếp thu lắm hiiii

Tớ ko cho con học TA lẫn với TV đâu, học riêng rẽ nên ko tìm hiểu cái đó. Một phần vì cũng biết chút ít TA, phần nữa sợ các video có TV phát âm ko chuẩn xác!!!

Sửa lần cuối: 4/11/2013
    Me_Bop82 thích bài này.
  12. bo2trecon

bo2trecon Thành viên tập sự

Ðề: Re: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

yes i am, mình chưa bao giờ thấy kiểu bói nào khiến mình bàng hoàng như vậy, mấy hôm nay mạng hỏng nên chẳng vào đây được, mở ra toàn bất ngờ. dù đã há hốc mồm học hỏi ngồi đọc rất nhiều bài viết của mebeluan cũng chẳng có chút tông tích gì, vậy mà vừa mở mồm ra comment đã bị mebeluan lật tẩy. thôi thì cho tớ biết tung tích của cậu đi kẻo tớ lại hoang mang? nhóc nhà mebeluan có cùng lớp văn với Vy nhà tớ không đấy, hay là lớp khác vậy......hôm nào gặp gỡ cho tớ thỏa lòng học hỏi cậu nhé.

13. nganle127

nganle127

Ôi, bé nhà chị nói hay thật đấy, cảm ơn các chi đã chia sẻ những thông tin rất rất bổ ích, sau này khi có con chắc em lại quay lại đây học lỏm các chị thôi. Các cháu em phải nói là tốn rất nhiều tiền học thêm tiếng anh mà ko thể nói tự nhiên và thành thạo bằng cô Út nhà chị đâu chị ạ. Các bé nhà chị thật là đáng tự hào quá đi ạ

14. Xu hao24

Xu hao24 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ chaucaochep rất nhiều vì đã chia sẻ phương pháp dạy Tiếng Anh này.Từ hôm đọc được topic của mẹ cháu tới giờ ngày nào em cũng cho bé nhà em nghe và xem Magic EL ( cháu được 20 tháng rồi).Em cho cháu xem thứ tự bài 1-3,rồi đảo thứ tự vì sợ bé xem 1 bài quá lâu sẽ không hứng thú.Chỉ có 1 hạn chế là em và anh xã đều không biết nhiều Tiếng Anh,phát âm cũng không chuẩn lắm nên em chỉ lo sẽ ảnh hưởng tới việc phát âm của cháu sau này.
    Hiện tại sau 2 tuần nghe và xem hình,cháu đã bắt chước được một số từ đơn và câu ngắn,ví dụ như:hello,wake up,how are you?.. cháu nói tương đối sõi tiếng Việt( đã nói được 1 câu 7,8 từ )nên em càng có động lực để cố gắng "tắm tiếp" cho con,hihi.

Có một vấn đề em muốn hỏi thêm chị là em có nên dạy bé thêm một ngoại ngữ nữa (hihi,tham lam quá),vì em dân Tiếng Trung.Hàng ngày em vẫn giành khoảng 15-30p nói chuyện,đọc thơ hoặc hát bằng Tiếng Trung cho con nghe,tới hiện tại con cũng đã có thể hát theo mẹ (khoảng 4-5 bài tủ) và nói những câu từ đơn giản (ít thôi ạ)
    Hồi trước khi sinh bé em đã đọc qua Phương Án Không Tuổi và Dạy trẻ thông minh sớm của Doman nên biết rằng dạy bé nhiều ngôn ngữ trong giai đoạn 0-3 tuổi là cực kỳ hiệu quả vì bé học theo kiểu "chụp hình"" bắt chước",nhưng em cũng lo sợ con sẽ bị loạn ngôn ngữ,hixxx...
    Mỗi tối khoảng 7h -8h em và con đi dạo công viên sẽ nói Tiếng Trung,trước khi đi ngủ 1 tiếng hai mẹ con sẽ nghe Magic EL và nghe bài hát Tiếng Anh,như thế có ổn không ạ,em mong lời khuyên của chị!!!Cảm ơn chị nhiều!

15. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

ngưỡng mộ các chị quá ạ, em oánh dấu để học tập rút dần kinh nghiệm, sau này có con sẽ bắt chước :)

16. chaucaochep

Cái này tớ ko có kn đâu, chỉ nghe và đọc thì cũng đồng ý với quan điểm của bạn thôi nhưng chưa tự mình trải qua nên ko biết khuyên thế nào. Môi trường bạn tạo ra, tớ nghĩ, sẽ gần giống như bố mẹ có ngôn ngữ khác nhau nhưng sống trong một môi trường có ngôn ngữ khác nữa, thì con sinh ra sẽ làm quen một lúc 3 ngôn ngữ hiiii. Thường thì như thế trẻ con có thể chậm nói hơn. Nhưng việc tiếp thu cũng sẽ tùy từng bạn. Cũng có nhiều quan điểm phản đối :mad:. Tớ cũng đã có ý nguyện cho con theo tiếng Pháp, và đã bắt đầu cho con làm quen. Nhưng vì con thi vào TH Nam thành công là nơi dạy TP gần nhà lại ko đậu mà mẹ thì ko biết TP nếu theo thì sợ áp lực quá nên mới từ bỏ ý định đó. Tớ cũng ko rõ việc loạn ngôn ngữ có xảy ra ko nữa hic hic. Bạn cứ tìm hiểu thêm rồi chia sẻ nhé. Tks

P/s bạn thử qua WTT tìm nick thobong và nick simba123 hỏi thêm kinh nghiệm xem. Bạn nhà mẹ thobong hiện đang học lớp 2, bạn nhà simba thì năm nay lớp 1 đang theo chương trình song ngữ Pháp và thông thạo Anh Pháp Việt đấy.

17. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Ðề: Re: Út nhà tớ nói Tiếng Anh!!!!

Bác cứ hoang mang đi ạ hí hí mai bác mua 1 cái bánh to đến lớp em tham ăn sẽ thò mặt ra ngay.

Chị Chaucaochep ơi em dùng cuốn từ điển giấy đó mục đích cho bạn nhà em tập cách tra từ điển và làm việc trên sách giấy thôi ạ( trước giờ đa số dùng máy móc nên âm thanh ánh sáng đầy đủ quá ), nên không quan tâm bạn í làm sao để phát âm từ mới mà em quan tâm bạn ý có thể hiểu và diễn đạt anh - anh những từ đơn giản nhất như '' apple '', '' table '' , hard'' vv..v.v.... vì nhìn dễ vậy chứ không ngó từ điển em cũng chưa chắc diễn đạt nghĩa chuẩn được ( có thể vì mẹ too bad nên suy bụng mẹ ra bụng con cứ phải lo phần này cho con cho chắc hhihihi) . Đây ko phải là 1 cuốn từ điển bằng tranh ( vì tranh vẽ bé xíu sơ sài lắm ) mà là từ điển anh - anh dùng từ ngữ đơn giản cho những bé bắt đầu bước vào giai đoạn tập đọc tham khảo làm nền tảng cho reading ( ấy là em đọc phần giới thiệu của sách nói thế )

Cả nhà thông cảm nhé vụ up hình này nọ em hoàn toàn mù tịt mọi người muốn xem sách thì ra fahasa Xã Đàn tầng sách ngoại văn đưa cái tên là cô bán sách đưa ra cho ngay ạ.

Thật ra nếu có thể cố kèm con qua grade 3 - nghĩa là qua giai đoạn learn to read để chuyển qua Read to learn thì một phần căn bản con cũng có thể dùng tiếng anh để học kiến thức( ít nhất là qua phần đọc sách tiếng anh ) -( tuy không hoàn toàn như dân bản xứ ) nên nhà em vẫn kiên trì đi theo con đường gian khổ. Hơn nữa bạn nhà em ko có khiếu nói ( thuộc loại nói tiếng mẹ đẻ mà lúc 5 tuổi vẫn moi tiền của mẹ đi học chữa ngọng ) giờ nói chuyện cũng chưa thật rõ ràng đâu nên em phải đi đường vòng, cho bạn í học thật bài bản, sau này hổng chân thì cũng ko thể đổ thừa mẹ được.

Tham khảo các giáo trình nước ngoài dạy trẻ con thì phải thật nể phục họ, tỉ mỉ chăm chút từng kĩ năng , xây dựng nền móng, tạo chương trình đánh giá điểm cho reading... cho nên em ko còn thấy lạ khi thấy nhiều người nước ngoài luôn cầm cuốn sách trên tay dù họ đang đi du lịch.Không quơ đũa cả nắm nhưng phải thừa nhận tỉ lệ đó thấp hơn nhiều ở đồng bào ta ( hihihi em lại bắt đầu nói dài nói dai nói dở rồi e lượn đây ạ )

Sửa lần cuối: 5/11/2013
  18. BamẹNhímyêu

BamẹNhímyêu Cai thật đới !

Em xin phép c chủ top em oánh tí dấu để dạy bạn Zím em ạ

19. chaucaochep

20. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Xem được đấy nàng ạ, hay quá, cám ơn nàng nhé, tớ cũng thích mấy trò bài tập như này lắm nhưng chưa thấy cái món hay thế này, bảo đi mua cái máy in về in bài cho con làm mà cứ lười, lên mạng down bài tập toán về cho nó xong toàn bắt nó làm luôn trên máy tính mà mắt con thì đã 5/10 với 6/10, nó cứ vừa làm vừa dụi mắt. mẹ ơi là mẹ chắc phải hô xung phong đi mua ngay và luôn

Sửa lần cuối: 9/11/2013