Các mẹ cho em lời khuyên đi, em đang hoang mang lắm

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mun Khờ, 6/11/2013.

1. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

Em học ngành Quản trị Nhân Lực tại trường Lao động - Xã Hội, ra trường hơn một năm với tấm bằng Khá và bảng điểm thì không phải hạng tồi. Thế nhưng ra trường đúng vào thời điểm khó khăn, tg đó em lại bị ốm, ở nhà dưỡng sức 2 tháng, sau đó đi tìm việc chật vật em cũng chỉ làm việc thời vụ, rồi tìm được công việc làm nhân viên kinh doanh. Giờ em làm kinh doanh online cho một công ty nhỏ, em không ngại khó, ngại khổ nhưng em không thích việc làm ép doanh số và có tính cạnh tranh trong phòng.

Sau một thời gian bươn trải ở Hà Nội, em quyết định mình cần phải lập nghiệp ở quê, em muốn năm sau về quê chăm sóc bà ngoại (bà em nuôi em từ bé) và cũng muốn có chút vốn nằm lưng nên giờ mục tiêu lớn nhất của em là kinh tế.

Giờ đây em đứng trước 2 lựa chọn. Tiếp tục làm kinh doanh online với mức lương tối thiểu 2,5 triệu, cộng phụ cấp + doanh số khoảng = 4 triệu/tháng, k có bảo hiểm. Và lựa chọn thứ 2 là làm thu ngân tại một trung tâm thương mại, lương cứng 4,5-5 triệu/tháng và có đóng bảo hiểm. Về kinh tế cũng chỉ nhỉnh hơn một chút nhưng em lại có cảm giác nó ổn định hơn và không có quá nhiều áp lực.

Thế nhưng giờ em phân vân lắm, em cũng quý những người ở trong công ty em đang làm. Em cũng thấy được khả năng phát triển ở đó. Công ty này cũng trả lương đúng hẹn chứ không hề nợ lương. Chỉ duy nhất em thấy hơi áp lực trong công việc.

Em là người năng động, nhiệt tình, khá vui vẻ hòa đồng. Các chị cho em lời khuyên xem em phù hợp với công việc nào hơn ạ? Và ai từng làm thu ngân rồi có thể truyền cho em chút kinh nghiệm được không chị? Thu ngân thực tế là một công việc như thế nào ạ? Có nhiều áp lực, có ép doanh số không ạ?

Mong các chị giúp em với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mun Khờ
    Đang tải...

2. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

Ðề: Các mẹ cho em lời khuyên đi, em đang hoang mang lắm

cố gắng lên mẹ nó - biết làm sao được

Mun Khờ thích bài này.
  3. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

nếu năm sau về quê thì mình nghĩ bạn ko nên đổi việc :)

Mun Khờ thích bài này.
  4. Choibiec

Choibiec Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình, bạn nên làm ở công ty cũ, nơi nào có nhiều áp lực, nơi đó bạn sẽ học hỏi được nhiều hơn, bạn sẽ trở nên dạn dĩ hơn và sau này, khi bạn làm ở bất kỳ đâu, bạn cũng có thể "sống" được. Thu ngân ở trung tâm thương mại không phải là một công việc nhàn hạ, cường độ công việc cũng cao mà bạn cũng ko thể tránh được một số rủi ro: như gặp phải khách hàng củ chuối, nhầm lẫn tiền giả, thu thiếu tiền... mà suốt ngày bạn chỉ đau đầu với việc đếm tiền và đếm tiền, ít có cơ hội giao tiếp, cũng ko có nhiều kinh nghiệm để bạn học hỏi để phục vụ công việc sau này của bạn - vì mục tiêu của bạn là làm kinh tế mà.

5. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

Vì sao lại thế ạ?Mình dự định cuối năm sau mới về quê mà.

6. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

Nghe chị nói cũng đúng ạ. Em rất hay nhầm lẫn trong mấy khoản tiền nong này đấy. Em có nên làm để rèn luyện tính cẩn thận k nhỉ (chắc cái bài học này cũng tốn kém k ít tiền của ^^) em cảm ơn các chị. Em sẽ cố gắng lấy lại tinh thần để có thể đưa ra quyết định sáng suốt nhất.

7. baolinhcuame

baolinhcuame Thành viên nổi tiếng

cố lên bác, em cũng ra trường đc 1 năm roài, đợi chờ xin việc nhà nước mà lâu quá hic, chị em ta cùng cố gắng hihi

Mun Khờ thích bài này.
  8. cún xjnh

cún xjnh Thành viên kỳ cựu

mình cũng nghĩ vậy mn đổi việc giờ lại đi tìm vc mới sẽ rất khó khăn đó

Mun Khờ thích bài này.
  9. langtuzx

langtuzx Thành viên rất tích cực

làm chỗ cũ đi, làm thu ngân làm gì, áp lực mới làm con người ta phát triển được

Mun Khờ thích bài này.
  10. meoluoi1107

meoluoi1107

em cũng ko rõ công việc thu ngân thì ntn, nhưng bé con nhà em đi làm mà suốt ngày phải bù thêm tiền thì khổ lắm ạ,Nên nếu công vc cũ mà ổn ổn 4tr thì chị nên tiếp tục ạ

Mun Khờ thích bài này.
  11. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

ừ, trước đây mình cứ đợi đợi, đợi mãi dài cả cổ, bao nhiêu hứa hẹn cũng k xong hết. Giờ tự vận động thôi...

12. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang phân vân suy nghĩ lắm, nếu công việc này không bắt phải chia doanh số từng người mà để doanh số cả phòng thì cũng không đến nỗi, doanh số đưa ra để cố gắng, nhưng trong phòng cạnh tranh nhau thì cũng hơi nản thật, tại cả phòng có mỗi 2 chị em thôi à :(

13. Mun Khờ

Mun Khờ Bắt đầu tích cực

Bạn là men, nhìn trẻ mà đã SLM, ngưỡng mộ quá. Cảm ơn bạn nhé. Mình cứ hay bị lung lay bởi những thứ mơ hồ vậy đấy. Khi mà áp doanh số rồi lương không ổn định là mình cảm thấy hơi áp lực. Có lẽ cần phải đính chính lại chính mình thay vì công việc nhỉ ^^

14. trenon

trenon Bắt đầu tích cực

em cũng làm thu ngân trong siêu thị kid được 1 dạo áp lực chẳng kém nhân viên kinh doanh đâu chị
    không có công việc nào là không có áp lực đâu chị, hjx
    cố lên chị nhé, khó khăn mới biết mình giỏi như thế nào mà chị.

15. oliver_shop

oliver_shop Thành viên rất tích cực

Theo bạn nói thì cv thu ngân có lương cao hơn, mà nghe qua thì có vẻ hấp dẫn hơn cv kd hiện tại của bạn, bạn đang có 2 sự lựa chọn, nhưng bạn phải xem là mình đang muốn làm gì, cv nào phù hợp với mình mà mình yêu thích hơn. Công việc dù áp lực hay ko áp lực nhưng bạn lại không phù hợp, ko yêu thích thì bạn có cố gắng đến mấy cũng khó thể hành công đc. Vì vậy hãy tìm cv mà bạn cảm thấy thích làm cv đó.