Điều bạn lo lắng.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi MeCuMoc, 28/7/2008.

Tags:
  1. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Tại sao có topic này?
    Sáng nay ra khỏi nhà. Điều làm mình lo lắng nhất là có nhiệm vụ đi đổi cái máy nghe nhạc MP3 cho ông cậu. Mình lo chỗ bán hàng họ sẽ không đồng ý đổi cho mình vì mình không còn tờ hóa đơn mua hàng hôm đó và mình đã mua nó được đúng 1 tuần rồi (mình mua hôm T2 tuần trước, trước khi đi nghỉ mát 1 tuần). Mặc dù mình chỉ yêu cầu đổi sang kiểu dáng khác (bằng tiền nhau, thậm chí đời còn cũ hơn vì cái mình hiện đang cầm đời mới hơn nên nó nhỏ quá không hợp với các cụ) nhưng mình vẫn lo lắng. Nó ám ảnh mình mãi từ sáng cho đến tận 11h30 hôm nay. Nó khiến mình không yên tâm làm việc mặc dù rất nhỏ nhặt.
    Đến lúc ra nói với cô bán hàng là cô ơi đổi cho cháu sang chiếc khác.... cô ý đồng ý luôn và hỏi mình muốn đổi sang cái nào. Mọi việc chỉ diễn ra trong vòng 1 phút. Xong. Vậy mà nó ám ảnh mình cả buổi sáng.
    Mình nghĩ nếu những điều lo lắng mà được nói ra chắc sẽ nhẹ nhõm hơn nhiều. Hy vọng khi các bạn nói ra những lo lắng của mình tại đây, các bạn sẽ được chia sẻ và dành thời gian đó cho những điều làm cho bạn và gia đình vui vẻ hơn :).
    Hãy nói lên đây những điều đang làm bạn LO LẮNG.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeCuMoc
    Đang tải...

2. ME ARGAI

ME ARGAI Bắt đầu tích cực

Ôi.Chị Bình ơi ,Chị điểm trúng cái mụn nhọt của em rồi nè ! Số là thế này , có ý kiến cho rằng Argai của em í mà. Nếu muốn được phục hồi tốt thì nên đưa con sang Mỹ mà chữa trị.Em mừng vì con mình có lối đi mới ,nhưng lo vì không biết thực hư ra sao. Tiền tốn thì cũng thế thôi " lo cho con mà " Nhưng sao em vẫn ngại xa nhà quá ,không biết Mẹ Con em nếu quyết định đi sang Mỹ thì có thích nghi với môi trường sống mới hay không.....? Mà không đi thì bỏ lỡ cơ hội lo cho chon thì lại cảm thấy hối hận cho mà xem. Ai có ý gì giúp em với.

3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Chia sẻ với Mẹ Argai về điều này. Mình cũng đã rất rất nhiều lần lo lắng và phân vân như bạn trong chuyện nên hay không nên, đi hay không đi. Chíp thời gian còn đi học rất hay bị ốm vặt (gần như là cách 1 tuần ốm 1 lần). Và mỗi lần con đi khám là BS kê kháng sinh để uống, liều sau tăng cao hơn liều trước. Không cần phải nói thì mọi người cũng biết là xót con thế nào. Lần nào con ốm mình cũng phân vân, có nên đưa đi BS hay không, hay là thôi vì con còi quá, nhưng lại lo lắng không biết bệnh con có nặng hơn. Và thế là cứ lo lắng, theo dõi, rồi lại lo lắng, phân vân. Và có lần đưa đến BS thì con đã chớm viêm phổi :( phải uống KS liều cao trong 7 ngày liền.
    Sau lần đó, mình nhận ra rằng, việc lo lắng không bao giờ là thừa và với nhạy cảm của một người mẹ thì bạn hoàn toàn có thể biết điều gì tốt nhất cho con mình.
    Chúc me argai có quyết định sáng suốt nhất nhé!

4. MeCuMoc

Vậy là mẹ Argai đã để những điều khác xen lẫn vào mục tiêu và con đường rất sáng ở phía trước rồi. Nếu là mình, mình sẽ đi với niềm tin ở phía trước. Việc có thích nghi với môi trường sống mới hay không phụ thuộc vào quyết tâm của mẹ Argai. Chị thấy nếu điều kiện kinh tế cho phép thì mẹ Argai còn ngần ngừ gì nữa nhỉ?
    Hơn nữa mẹ Argai đừng quên là mặc dù ở bên Mỹ thì mẹ Argai vẫn có thể vào LCM để nhận được những chia sẻ kịp thời của bọn mình nhé. Cộng đồng LCM luôn ở bên 2 mẹ con Argai đấy. Dũng cảm lên nào để "CHO CON CẢ MỘT TƯƠNG LAI".(u)

ME ARGAI thích bài này.
  5. M&M

M&M Thành viên tích cực

Em cũng thấy giống chị. Có những điều mình lo lắng lại thành thừa (vì sự việc lại được giải quyết nhanh gọn ngoài sức tưởng tượng của mình, vd chuyện đổi cái máy MP3 của chị), nhưng có những điều mình không lo lắng thì hoá lại rất nghiêm trọng.

Em còn nhớ hồi "trẻ", có hôm đi chơi về muộn, lo lắm, nghĩ sẵn đủ lý do để biện minh với mẹ, nhưng cuối cùng thì mẹ lại chả mắng câu nào. Ấy vậy mà có hôm đi về muộn có lý do rất chính đáng nên chả lo lắng gì cả thì lại bị mẹ mắng cho tơi bời.

Hồi thi đại học cũng thế, cái trường mình cho rằng làm bài rất tốt và chả phải lo lắng gì thì chỉ thừa điểm chuẩn một tẹo, trong khi trường mình rất lo là trượt thì điểm cao ngất ngưởng, lại còn được vào lớp "chất lượng cao" hẳn hoi. Đời nhiều lúc trái nghoe thật...

6. NguyenthiHuyen

NguyenthiHuyen Thành viên chính thức

Em cảm thấy lo lắng quá! Hôm kia em có đi về làng cổ Đường Lâm chơi. Khi đến chùa Mía, em vào đến cổng chùa. Định đi tiếp vào trong rồi, nhưng thấy ở trong đó rất nhiều người.( Giống như đang lên đồng ý). Với cả trong túi còn 50k, ko còn tiền lẻ nữa. Nghĩ thế nào em quay về. Đc bạn em mắng cho 1 trận, thế là giận rỗi về nhà luôn.
    Người ta kiêng đi chùa nói mà ko đi, h em đã đến nơi rồi lại ko vào. Cả đường đi về HN em lo lắng. Nhưng rồi vẫn về nhà an toàn. Bạn em bảo: Hạn nó chưa đến ngay mà đến sau thì sao?
    Đến h em vẫn lo lắng, ko biết nên làm thế nào?

7. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mỗi ngày ta đều có 1 điều lo lắng nào đó dù nhỏ hay to.
    Tớ sắp sinh bé thứ 2 rồi mà ngay việc mua đồ sơ sinh cho con thôi đã lo lắng đến mấy ngày nay ý chứ. Chiều qua đi cùng AX lượn mấy hàng đồ sơ sinh mà vẫn về tay kô, đấy là còn cầm cả list đồ sơ sinh rồi đấy, mình định mua AX lại bảo những thứ này cần lúc nào chạy đi mua lúc đó là có ngay chứ có phải hiếm đâu. Rồi này khuyên kô nên mua trong tháng 7 AL, người thì bảo chỉ cần kiêng mua lúc chiều tối thôi. ::):)(
    Chắc mình đi 1 mình cho xong.

8. Vô tư

Vô tư Thành viên mới

Hix, bây giờ cháu chỉ lo nhất là học thôi, học tối mắt tối mũi, thế mà bố mẹ vẫn bảo lười. Ngồi bàn học lâu hoa cả mắt, lò dò ra tủ lạnh làm ngụm nước mát cho tỉnh, mẹ thấy la ầm lên: "suốt ngày chỉ thấy ăn với ngủ". ::):)(

9. MeCuMoc

Hì, đấy là bố mẹ lo cho em nhiều quá đấy thôi. Hãy cho bố mẹ thấy bằng thành quả của mình nhé.
    Chúc em luôn tự tin và thành công nhé.

10. MeCuMoc

Ôi chị ơi. Bé thứ 2 rồi mà vẫn lo lắng vụ mua đồ sơ sinh à? đúng là tâm lý làm mẹ chị nhỉ.
    Bác cứ đúc kết từ lần trước xem cái gì thực sự cần nhé. Cái gì thiết yếu thì cứ gọi là phải trang bị trước chứ đến lúc cần mà không có thì lại stress nhỉ rồi lại cáu chồng he he :).
    Chúc bác Vàng mẹ tròn con vuông nhé.

11. MeCuMoc

Em ơi vậy thì trong một ngày gần nhất em nên đến lại để mình không còn lăn tăn nữa nhé :) chị cũng có lần như vậy đấy

12. MeCuMoc

Thế đến bây giờ còn điều gì mà M&M thấy không đáng lo mà lại hóa ra rất to tát hay không? hay là từ ngày có chồng rồi mọi cái đều hết lo rồi ? :)

13. me_son04

me_son04 Thành viên hội Rắn

em gái mình sinh con đầu lòng,không hiểu sao thằng bé sang tháng thứ 4 mà ngủ bị giật mình liên tục nên không đặt xuống được mà toàn phải bế. Nó đang ở nước ngoài không có ai giúp đỡ được nên cũng đang lo cuống lên.Ai có cách gì mách mình với để mình khuyên nó, chông nó vì sợ con giật mình nên toàn giấu vợ cho uống thuốc, mặc dù bác sĩ bảo không nên cho uống. Thực sự giờ nó không biết làm thế nào cả :(

14. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Vì bé ở nước ngoài nên cái vụ giấu vợ cho con uống thuốc mình kô chắc lắm, có thể anh chồng này biết rất rõ về loại thuốc đó nhất là đối với bé mới có 4 tháng(ở VN đố ông chồng nào dám).
    Bạn hỏi xem ban ngày bé có bị tiếng ồn làm ảnh hưởng kô? hoặc ban ngày có nô đùa với bé theo kiểu sốc bé lên cao rồi quay tròn chẳng hạn. Hoặc bảo em bạn làm theo kiểu VN đi, mua gối chèn cho bé (cái này ở nước ngoài họ kô áp dụng đâu.

15. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Ui, giờ em mới biết cái vụ này. Em tưởng kiêng mua đồ khi thai chưa được 7 tháng chứ còn mua giờ nào, lúc nào cũng ổn mà :mrgreen:

16. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Em thì lại hơi khác bác Trà. Không đưa con đi khám là em cứ lo lắng suốt được còn đưa con đi khám rồi thì em thường rất yên tâm cho dù có không dùng thuốc bác sĩ kê (chủ yếu là không dùng khác sinh, chỉ cho uống thuốc ho, thuốc bổ) vì em lo nhất là không rõ bé sốt vì cái gì; tình trạng viêm đường hô hấp có nặng không, có thể dẫn tới viêm phổi không? Mà mỗi lần gặp BS thì em hỏi đủ thứ trên đời, tự nhiên bao lo lắng khác cũng được giải tỏa. Mà có kinh nghiệm rồi lại biết là con vừa chớm là nhảy đi khám nên ít khi em cho con uống KS ngay (vì có lần bà BS dặn em là theo dõi thêm, thấy thêm triệu chứng này kia thì hãy cho uống KS) .

Cái này là em rút kinh nghiệm hồi con còn nhỏ, hơi tí là lo lắng nhưng mà lại cứ lăn tăn vụ bác sĩ vì thực sự là mời đến rất đắt mà rồi bác sĩ lại kê kháng sinh. Chính vì thế mà em cứ stress liên tục. Nhưng kể từ sau khi ngộ ra là thà mất tiền mà mua thanh thản còn tốt hơn thì em áp dụng triệt để. Đến BS còn phải kêu là em thành thạo quá rồi mà cứ đưa con đi khám.

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Em ơi, người thì bảo Tháng 7 là tháng xá tội vong nhân chỉ mua đồ cho người âm mà, người thì bảo kiêng mua lúc chiều chạng vạng vì có mấy câu chuyện kể rồi đó.
    Nhưng hôm CN chị đã lượn 1 vòng tham khảo rồi, mấy CH đồ sơ sinh vẫn đông nghìn nghịt ý mà.

18. Mẹ Còi xinh

Mẹ Còi xinh Thành viên chính thức

Bà đã mua được gì chưa, nếu có gì cứ co ý kiến cửa hàng tui phục vụ cho, bên tui đồ sơ sinh cũng nhiều đấy,, hihi, em gái tui tháng 11 sinh mà thấy cũng mong mong sau tháng 7 này để mua đồ cho nó

19. the beans

the beans Bắt đầu nổi tiếng

hihihi....thấy các chị lo sinh em bé đi mua đồ sơ sinh mà em thèm quá. Em mới cưới được gần 4 tháng nhưng đi ra ngoài đường nhìn thấy ai đang mang bầu là em ngưỡng mộ lắm. Em cũng đang mong có một đứa mà vẫn chưa thấy đậu. Cứ gần đến kì kinh là lại lo lắng mong cho nó đừng ra để được thấy tin mừng mà hic...nó vẫn ra đều. Đúng là mỗi người, mỗi lúc, mỗi thời kỳ đều có những lo lắng khác nhau nhưng cái chung là không bao giờ hết được sự lo lắng trong mỗi chúng ta, hết lo lắng này lại tiếp tục đến sự lo toan khác.