Mẹ cho con học trường quốc tế, đúng hay sai?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Sò Bông, 20/11/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. ngoc_phuong8x

ngoc_phuong8x Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Mẹ cho con học trường quốc tế, đúng hay sai?

hic hic, nghe các mẹ nói tự nhiên thấy hơi lo lắng ạ. Trước giờ em chỉ nghĩ gửi bé tới nhà trẻ cho các cô chăm sóc tốt là được chứ có nghĩ gì tới chuyện triết lý giáo dục gì đâu ạ :(

Đang tải...

2. Sò Bông

Sò Bông Ước j con mình đc thế này! ^^

Em thấy mẹ nói đúng đấy ạ. Giáo dục thì phải có phương châm, có phương pháp cụ thể. Em thiết nghĩ dù trẻ mới học mầm non thôi nhưng chính giai đoạn này mới hình thành nên nhân cách của bé, càng phải dạy dỗ tốt phải không ạ. Mà chẳng biết trường nào có triết lý kiểu này mẹ nhỉ?

3. truongky

truongky Banned

Em thấy có một số trường dạy theo phương pháp này đấy mẹ, hình như Trường Mầm Non Quốc Tế IQ, Trường Mầm Non Harvard nhỏ ở Hà Nội. Còn ở Tp.HCM thì có Trường Quốc tế Việt Úc, bé nhà em đang theo học ở đây ạ. Mẹ tham khảo các trường này xem sao nhé.

4. metomchip

metomchip Bắt đầu tích cực

tiền nào của nấy mn ah, học trường quốc tế tốt mà." trường quốc tế có đầy đủ điều kiện cho bé nhà mình phát triển, môi trường học tốt, bé học ở đó tốt rồi, sau con tự lập và ham học, khám phá, sau này con học cao hơn sẽ không cần cho bé học thêm nhiều bên ngoài,bé vẫn có tgian vừa chơi vừa học". đó là bài mình đọc được ở đâu đó, thấy cũng có lý.:)

5. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

có đk thi ứ cho con hoc trương quốc tế mẹ no ơi!!!!!!!!!!

6. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Nếu kinh tế cho phép chọn cho con trường tốt là đương nhiên rồi, theo mình mầm non là xã hội thu nhỏ đầu tiên của con phải chọn và chọn vô cùng cẩn thận, từ tất cả mọi thứ

1. Cô giáo ân cần kiên nhẫn, giảng dạy khoa học, ko chửi bới nặng lời vô cớ, ảnh hưởng tâm lý suốt đời con (mình đi tham quan mà hình phạt cho những lỗi đơn giản như ăn chậm, đổ sữa mà là đuổi ra khỏi lớp cho con khóc tẹt ga thì mình BYE luôn ko cần hỏi gì thêm, vì như thế là phản khoa học). Nên lắng nghe lời ăn tiếng nói, sự kiên nhẫn của cô khi cho ăn, ngủ, khi dạy, khi cố thu hút các con, hơi tí mà nặng lời với cáu là mình BYE vì trẻ con muốn thu hút nó phải có kiến thức và kinh nghiệm, kể chuyện, giảng bài đã ko hay lại còn quát khi nó ko chú ý là sai rõ, sự chú ý của trẻ tuổi này là do tài năng của cô, còn cô ko thu hút đc cũng ko nên cáu gắt, phạt các con

2. Vệ sinh, ko thể bỏ qua, con đi học chứ ko phải đi dày, khăn khố lau chung mũi dãi, ốm liên miên thì đâu có đủ thể chất mà tiếp thu cái gì, còn gì hạnh phúc tuổi thơ

3. Đồ ăn, tuổi khác thì đơn giản hơn chút đc, tuổi này thì KO< vì nó chưa có ý thức để mà bảo là con phải ăn cố cái này cái kia cho ĐỦ CHẤT XƠ< VITAMIN....rất khó thuyết phục, cùng lắm là chúng tớ rất thích ăn rau, uống nước rất tốt, nước tè màu trắng thích lắm, nhưng NẤU ĂN CHÁN thì làm sao mà ăn TỐT được, nấu ăn phải ngon, sạch, cân đối, hợp với sở thích lứa tuổi, phải biết cách chế biến cho các con ăn đủ rau hoa quả. Ăn uống thiếu chất cũng ko phát triển được trí tuệ trong khi 0-6 tuổi là tuổi vàng, để con còi cọc thiếu chất, ăn quá mặn, ăn đồ chế biến nhiều hóa chất hệ lụy cả đời, thế đi học làm gì? (tất nhiên nếu câu trả lời là bố mẹ bận đi làm ko thuê đc ai thì đành nhé còn nếu định cho con đi để HỌC được những điều TỐT, để PHÁT TRIỂN, để HẠNH PHÚC, thì xem lại ngay)

7. Vận chuyển hàng hóa 2013

Vận chuyển hàng hóa 2013 Thành viên chính thức

E ủng hộ việc ai có điều kiện thì nên cho học trường quốc tế,thậm chí trường dân lập có chất lượng cũng đã ưu việt hơn hẳn công lập rồi.Các chị thử nghĩ xem 1 lớp có sí số trung bình 50 cháu ( công lập) so với 1 lớp có sí số 15 cháu ( trường dân lập ),số lượng cô giáo bằng nhau(nói cho khiêm tốn thôi ) thì sẽ tự hiểu được mức độ chăm sóc sẽ khác nhau ntn?Còn về trình độ thì tất cả các cô đều phải tốt nghiệp sư phạm khoa Mẫu giáo .Hơn nữa các trường dân lập hay quốc tế thì lương của cô do chính bố mẹ các cháu trả nên các cô phải có trách nhiệm,tận tâm với các cháu,còn trường công thì dạy bao nhiêu cháu(40 hay 70 cháu)luơng cũng do phòng giáo dục trả.Cô có sức không để quan tâm đến từng đấy cháu trong mỗi ngày.....,nhiệt tình thì cũng từng đó ,mà ko nhiệt tình thì cũng từng đó...Nói tóm lại là công lập không thể bằng quốc tế hay dân lập chất lượng được.Vài lời cảm nhận của bản thân khi cũng có 2 con học và trải nghiệm ở cả 2 môi trường(công lập và dân lập),bản thân là giáo viên Mẫu giáo bỏ nghề.

8. Han 1973

Han 1973 Thành viên nổi tiếng

Có lẽ tại con bạn còn nhỏ nên bạn muốn con đc chăm sóc nhiều hơn nhưng đến lúc bé lớn bạn sẽ quan tâm đến phương pháp giáo dục.
    Con tớ học QT, ko nói về pp giáo dục vì tớ đã từng cho con học trường VN, pp dạy tốt hơn vn nhiều rồi, trình bày ra thì dài lắm. Có 1 điều rằng cho con học QT, con có 1 ký ức tuổi thơ vô cùng đẹp bạn ạ, từ cơ sở vc tốt, ăn uống đảm bảo, đồ chơi và các thiết bị đều là loại xịn, đáng yêu. Con được nâng niu, trân trọng. Vào dịp Noel thế này, các cô sẽ chụp cho mỗi bạn 1 tấm ảnh rồi treo lên cây thông của trường, hết tết cô cho mang về cho bố mẹ, cuối năm cô sẽ phát cho mỗi bạn 1 đĩa VCD ghi lại những khoảnh khắc chơi học cô chụp đc mà các bạn ko để ý, rất hồn nhiên, cô làm rất đẹp, lồng nhạc yêu lắm và 1 file ghi lại toàn bộ quá trình học của con, những bức tranh con vẽ, những món thủ công con làm, các bức tranh vẽ bằng dấu vân tay...., cô nhận xét về tính cách, sở thích, thói quen của con, quá trình tiếp thu bài ntn, có năng khiếu gì........nhiều thứ lắm, nói chung tớ rất hài lòng, chứ chỉ chăm thôi thì tớ để con ở nhà với giúp việc. Trường Vn lớn thì còn được vẽ vời, học chữ học toán, ra ngoài chơi chứ lớp bé thì chỉ có chăm và free toy thôi, đứa bé nhà tớ đang đợi đc 2.5t cho đi sang trường con chị học :-D

9. Sò Bông

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Em cũng đang nghiê cứu trường Việt Úc. Trường này thì nghe tiếng cũng nổi lắm nhưng không biết chất lượng thật thế nào. học phí có đắt lắm không. Hai vợ chồng em thì cũng gọi là có kinh tế tạm ổn chứ không phải hàng đại gia gì cả :D Học phí cao quá thì cũng k đủ lực cho con theo học

anhkhoa1282 thích bài này.
  10. ngoc_phuong8x

ngoc_phuong8x Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nào cũng khuyên cho con học trường quốc tế hết cả vậy. Em cũng nghe nói học ở trường quốc tế toàn con nhà đại gia, oto đưa đón thôi à. Mình lương ba cọc ba đồng có đủ cho con học không đây

11. Han 1973

Chi phí của các trường QT 100% (HP, ăn và bus fee) khoảng 200tr với mẫu giáo, 300-350tr với cấp 1, 2.
    Còn các trường liên kết với quốc tế như trường Wellspring gì đó thì thấp hơn, bằng 1/2.
    Nhưng các mẹ cho con theo QT thì chỉ có con đường du học thôi vì các trường QT ko cấp bằng tú tài của VN nên sẽ ko đăng ký thi ĐH của VN được.

12. lambao

lambao Banned

Bé cháu con anh trai em hiện đang học lớp 4 tuổi trường Quốc tế Việt Úc- tức là lớp Chồi, học phí hơn 77 triệu cả năm mẹ ạ, mà nghe nói mình có thể chia ra thành 2 hoặc 4 kỳ để đóng cho bé đó ạ. Mẹ có điều kiện thì cho bé học cho có căn bản vững vàng từ đầu đi ạ :)

13. hauyenlinh

hauyenlinh Thành viên sắp chính thức

Không biết trường Việt Úc tuyển sinh thế nào mẹ nhỉ, rồi trường có địa điểm nào để xem có tiện đường đi làm để đưa đó con không nữa. Nghe các mẹ nói trường Quốc tế em ham quá. Chắc phải quyết tâm cho con học thôi :D

14. Sò Bông

Em cũng lo vấn đề này, muốn con học trường gần nhà cho tiện đưa đón còn học phí thì chia ra đóng làm mấy kỳ mình cũng cố gắng được..

anhkhoa1282 thích bài này.
  15. lambao

lambao Banned

Em mới tìm hiểu thông tin nè. Tuyển sinh thì mẹ chỉ cần cho bé kiểm tra tâm lý và thể lực thôi. Hồ so8 thì đơn giản như các trường khác ạ. Hiện tại thì có 4 cơ sở mầm non sau cho các mẹ chọn, nếu các mẹ không đưa đón được thì nhà trường cũng có xe đưa rước học sinh nhé :

30-32 Lê Quý Đôn, Quận 3
    ĐT: 3932 2849 / 50
    Email: info-lqd@vas.edu.vn
    4-6 Đường 20, Khu phố Mỹ Gia, Quận 7
    ĐT: 5417 1335
    Email: info-mg@vas.edu.vn
    594 Ba Tháng Hai, Quận 10
    ĐT: 3864 1770 / 72
    Email: info-bth@vas.edu.vn
    1L Phan Xích Long, Quận Bình Thạnh
    ĐT: 3517 2747 / 49
    Email: info-pxl@vas.edu.vn.

hauyenlinh thích bài này.
  16. hauyenlinh

hauyenlinh Thành viên sắp chính thức

Thế này thì bé nhà em học bên quận 7 là tiện nhất, thảo nào buổi sáng đi qua chỗ Hoàng quốc việt cứ thấy mấy bé mặc đồng phục dắt nhau đi học thì ra là có 1 cơ sở đây..

17. Han 1973

Tớ đầu tư rồi đấy chứ, con nhà tớ đang học trường Kinderworld hệ quốc tế, ko học tiếng Việt. Mà trường Việt Úc đấy có phải là trường QT 100% ko?

18. hanasusu

hanasusu Thành viên đạt chuẩn

Học trường quốc tế có ưu điểm mà cũng có khuyết điểm mẹ nó à.
    Con mình lúc 2 tuổi có gửi đi học trường quốc tế 1 thời gian rồi phải cho con nghỉ. Lý do là các cô giáo nước ngoài nhiều quá, không hieu tâm lý và cách diễn đạt của con. Thành ra họ không dỗ được lúc con khóc và không hiểu một số yêu cầu của con (Con mình bập bẹ tiếng Việt thì người Việt còn khó hiểu chứ đừng nói đến người nước ngoài). Đặc điểm thứ 2 là con học nói chậm vì bị lẫn 2 ngôn ngữ khác nhau (Ở nhà và trên lớp).
    Sau khi rút ra một số kinh nghiệm trên mình tìm hiểu môi trường mẫu giáo chất lượng cao của Việt Nam. Bây giờ có một số trường tư cũng rất hiện đại, chương trình học, các môn năng khiếu và ngoại khóa cũng không kém trường quốc tế. Quan trọng nhất là giáo viên dễ dàng giao tiếp với học sinh, hiểu được con muốn gì. Nhà mình ở quận Đống Đa nên cho con học trường Mầm non Bách Việt. Có khá nhiều tiết học các môn khám phá cho con, chương trình năng khiếu đầy đủ (tiếng anh, múa, vẽ) , thấy trường cũng hay tổ chức Halloween , trung thu và các ngày lễ đặc biệt.
    Ba mẹ có thể tham khảo môi trường của những trường mẫu giáo chất lượng cao như thế ở gần khu vực mình ở. Các con được trông rất tốt. Bé nhà mình giờ lại thích đi học ^^ . Hôm nào về cũng tíu tít khoe mẹ
    Nói chung với điều kiện bình thường của các gia đình thì học trường quốc tế là một khoản chi khá "khủng" và chất lượng cũng không phải vượt trội so với các trường chất lượng cao của Việt Nam.

19. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

Nếu gia đình có điều kiện cho bé thì quá tốt rồi ạ

20. BeoIn

BeoIn Thành viên tích cực

Re: Ðề: Mẹ cho con học trường quốc tế, đúng hay sai?

Em thấy trên tạp chí economist của mỹ có bài nghiên cứu nói rằng việc cho trẻ học song ngữ ngay từ nhỏ ko ảnh hưởng tới việc phát triển ngôn ngữ của trẻ, thậm chí còn có rất nhiều mặt tốt là đằng khác ạ. Có điều học trường qt hay ko hoặc học mẫu giáo mà các trường hay quảng cáo là phươpng pháp tiên tiến nọ kia, ko biết họ có thực sự hiểu và dậy đúng phương pháp ý ko hay toàn PR thôi, nhiều khi lại tốn tiền mà ko đạt đc hiệu quả.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.