Thông tin: Các mẹ gửi bao nhiêu tiền về quê cho nội ngoại mỗi tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mePhong, 10/12/2013.

1. muadong_TV

muadong_TV Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ gửi bao nhiêu tiền về quê cho nội ngoại mỗi tháng?

Đúng đáy mẹ nó ạ, giống mình quá, hơi tý là tôi nuôi 2 đứa (2 anh em chồng mình) học ĐH tốn bao tiền của. gio co cháu ko lên trông cho mình mà bảo mình cho cháu về quê rồi mõi tháng đưa 4tr tôi trông cho.bó tay luôn.đời lắm ngừoi tham mà chết có mang đi đc đâu.mà mồm lúc nào cũng tôi thương con thương cháu.

Đang tải...

2. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Có điều kiện thì mình biếu ông bà nội ngoại đấy là tấm lòng mẹ nó đừng kể lể và để ý quá như vậy, như vậy là cho mất quý.
    những việc biếu xén là do ở mình chứ ông bà có bắt ép gì mình biếu đâu.
    Nhà em hằng năm cũng chi cho nội ngoại 20-40m nhưng ông bà cầm cho là vui rồi.

3. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

có thì biếu các cụ ít nhiều cốt là để các cụ vui vì con cái có quan tâm thôi, chứ xưa nay nước mắt vẫn chảy xuôi...

4. mePhong

mePhong supermom

M xác định là m được như ngày nay nhờ công sức cha mẹ nuôi dưỡng cho ăn học và xác định là m là người nuôi bố mẹ lúc tuổi già. Mẹ m mới 60 nhưng hay ốm vặt cũng ko có sức khỏe vì trước đây sinh các em m xong bị hậu sản, tính mẹ cũng hiền lành ko buôn bán kinh doanh gì, làm nhà nước mà nghỉ từ khi sinh m cơ.

Nhưng m còn phải lo mấy đứa em ăn học nữa, giờ 2 đứa đi làm rồi, chỉ còn một đứa vẫn phải bao bọc vì mới ra trường chưa kiếm đc việc, mà xin cho lên HN thì ko chịu đi, chỉ muốn ở gần nhà. Gọi là biểu thì có vẻ cũng ko phải, mà m coi là trách nhiệm trợ cấp cho gia đình, chứ ko thì mẹ biết nhờ cậy ai được.

Vì thế mà lúc nào m cũng cứ cố, cố các mẹ ạ. Tự nhiên có lúc nghĩ mà tự thương m phết, như tháng này lại lo đóng bảo hiểm cho thằng em đã đi làm xong m kẹt tiền quá, phải giảm một ít tiền gửi về lại bần thần cả người. Nhưng cũng quyết dứt điểm chốt sổ BH để cho em m tự lo tự đóng thôi, m cố mãi cũng ko đc, ko biết có phải vì m thương em quá ko. Bạn thân cũng có đứa trách m hay lo cho người khác mà quên bản thân. M thì cứ tự an ủi ko phải người khác, mà toàn ng thân.

Hôm nay đọc báo Dân Trí lại thấy một tình cảnh bài "Đồng đội ơi cứu tôi với" mà trào nước mắt. Chút nữa m cũng gửi một ít ủng hộ. Nhiều lúc m thấy m thật mâu thuẫn các mẹ ạ, tính m thương người, rất muốn làm từ thiện, thế mà thực tế m chưa làm gì nhiều, mỗi lần ủng hộ chỉ 100-200K. Có trường hợp muốn ủng hộ 500K hay 1T nhưng dùng dằng nghĩ đi nghĩ lại lại thấy số tiền đó gửi về giúp mẹ và các em trước đã.

Như thế có phải m ích kỷ ko, khi chỉ nghĩ cho gia đình mình? Thôi lại lạc đề rồi

5. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

thôi thì mỗi cây môi hoa mỗi nhà môi canh ,mn đừng suy nghĩ nhieu lại thanh street ra đây

6. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Nhà mình ông bà nội có điều kiện, ob đều có lương hưu và vẫn buôn bán tốt nên con cháu không phải lo. Còn bên ngoại thì ob ngoại không có lương nhưng vẫn buôn bán đc nên cũng không nhờ con cháu, chỉ thỉnh thoảng mình ra thì biếu ob chút thôi. Chia sẻ với các mẹ dù còn vất vả nhưng hàng tháng vẫn phải gửi tiền cho ông bà. Coi như mình đang làm tròn chứ hiếu và làm gương cho các con.

7. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

ôi bạn ấy viết dài quá k đọc được, nói chung biếu hay cho anh em bố mẹ là tùy tâm và khả năng của mỗi người k ai bắt hết, có nhiều thì cho nhiều k có thì thi thoảng mua cho bố mẹ cái nọ cái kia để bố mẹ vui là được chứ nếu cả năm mới về tết biếu vài đồng hoặc biếu cả đống tiền bố mẹ cũng k vui bằng việc mình quan tâm động viên đâu, được cái mình thì lại hay mua sắm cũng k tốn vì dụ như mùa rét này mua cho ob 2 bên mỗi người 1 món, 2 bố thì mua áo rét hoặc áo len, 2 mẹ thì mua áo hoặc quần, các cụ thích lắm bảo ah! nó rất quan tâm tới bố mẹ, thi thoảng nó lại mua đồ gửi cho, hoặc thấy bố mẹ mệt mua hộp nước yến gửi bướu hết vài trăm thôi nhưng ob rất thích hiiiiiiiiii và còn đi khỏe là nó rất có hiếu, quan tâm bố mẹ haaa công nhận mình cũng thấy rất vui luôn.

8. nam_do

nam_do Thành viên tích cực

Vợ chồng mình không để bố mẹ cho là tốt lắm rồi hic. Năm ngoái thì mua cho bố mẹ được cái ti vi, biếu 2tr ăn tết. Nhà chồng sửa sang lại nhà cửa 2 vc góp được 10tr hichic. Nói chung là nghèo bố mẹ biết rồi nên không biếu bố mẹ cũng không trách

9. Nhược Ninh

Nhược Ninh

E sau này thôi hok xin là m,ay ạ :). Với lại lương các chị cao, chứ lương em còn chẳng bằng chỗ các chị biếu bố mẹ í :D

nam_do thích bài này.
  10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chồng em thì thương mẹ lắm đúng là con trai cưng có khách mặc dù nhà có 6 anh chị em. Nhưng lúc nào cũng cho gấp 3 gấp 4 lần người còn lại. ĐẦu tiêu 1 tháng cho 1 lần sau bây giờ vài tuần lại cho lần. hix Em hơi ức chế vì chỉ cho mc chứ chả cho mẹ vợ bao giờ. Lấy lí do mc không làm ra tiền. Già yếu hơn mẹ vợ.

11. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

ồ thê là k đc rồi,lúc nao vui vẻ chị phân tích cho anh ấy hiểu mẹ nao cung la mẹ,mẹ anh sinh ra anh nuoi dưỡng anh,còn mẹ em cung công sinh thành ra em,không cho đc nhiều bằng mẹ chồng nhưng cũng không được kém cạnh nhiều,mẹ chông cho 10 thì mẹ vợ cung phải 7 -8 chứ,với lại mẹ chông có tơi 6 anh chị em cơ mà ,em mà thê chắc chẳng chịu yên

12. blueriver124

blueriver124 Thành viên rất tích cực

Hix, em đi làm rùi mà vẫn còn phải xin bm, nuôi miệng ko đủ, vừa mới được kí hợp đồng hôm nay xong, tháng trước chả có lương toàn xin hết

13. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Chỉ sợ sau này về già ko có lương phải ăn lương của con thì khổ con quá nhi? mình thì cũng chẳng giúp được gì cho 2 bên có khi ông bà ngoại còn cho thêm, lương hưu ob cũng chỉ 5-6tr thôi nhưng lúc nào cũng để dành cho con cháu, con cháu cho thì ko lấy, mình biếu tiền mẹ mình cũng chẲNG lấy, tết có mua gì tặng thì cũng ko thích, tết này định biếu mẹ đôi hoa tai làm kỉ niệm nh chỉ sợ mẹ lại ko nhận, bố mẹ ch mình thì lương hưu cả 2ob 15tr, thực tế cũng ko phải lo gì cho ob, nhưng nói chung là mình vẫn sợ 1 ngày nào đấy bố ốm hay mẹ ốm mà k có tiền chạy chữa cho bố mẹ thì buồn lắm, nên kiểu gì cũng phải tk ra cái khoản ốm đau đề phòng bất trắc, rồi sau này về già mà k có khoản tk lúc nào cũng chỉ chờ con gửi tiền về thì khổ lắm. Nhưng cuộc sống nhiều khi được cái này mất cái kia, nếu bố mẹ bạn ko bằng người ta có lương có bổng thì âu cũng là cái số ko được hưởng nhưng được lộc được nhờ từ con cái là bạn đó, còn nhiều ông bố bà mẹ có điều kiện giúp con cái thì phúc của họ là nhờ bố nhờ mẹ, điều quý giá nhất là bố mẹ bạn vẫn khỏe mạnh bên con cháu đừng nghĩ nhiều quá chóng già bạn ah. Còn ở quê ko biết quê bạn ở đâu? một tháng bạn gửi về 6tr là cũng cao đó,nhưng bạn còn phải lo vấn đề nhà cửa, hay tấm sự bạn với mẹ về vấn đề nhà cửa xem sao, nếu ông bà ở quê có thể trồng chọt nuôi gà nuôi lợn có thêm thu nhập thì cũng đỡ được 1 chút cho bạn, hay anh em trong nhà có thể chia sẻ với bạn về khoản tiền gửi về ko?. Thân.

mePhong thích bài này.
  14. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Bố Mẹ e cũng lương hưu cao, ông bà còn chuẩn bị sẵn tiền sau nếu có ốm thì chỉ việc chăm thôi. E nghe mà đau lòng lắnm, chưa làm được báo hiếu bố mẹ mà bố mẹ chỉ nghĩ cho mình thôi :(((((((((((((((

15. Vu_T_Nguyen

Vu_T_Nguyen Thành viên chính thức

Bố mẹ chồng bạn hồi trước làm gì mà lương hưu cao vậy ???

16. yuumedress

yuumedress

thời buổi này khó khăn thật đấy, mình cũng chưa cho bố mẹ được cái j.

17. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Khả năng là công an hoặc bộ đội, vì bác em lương hưu hơn 11 tr cơ mà

18. Vu_T_Nguyen

Mình nghĩ có thể là Giáo sư hoặc PGS trong ngành GD và 1 số ngành lương cũng cao :rolleyes:

19. Vu_T_Nguyen

Vợ mình cũng vậy, trước khi cưới đi làm được 2 năm nhưng vẫn phải xin thêm bố mẹ vì học lên cao học và học tiếng anh. Giờ cũng chưa báo đáp được gì đã tót đi lấy chồng rồi. :rolleyes:

20. nam_do

nam_do Thành viên tích cực

Chuẩn ạ hichic. Thế nên mí phải chân trong chân ngoài nàng nhỉ