Cần giúp: Kinh nghiệm đi làm HSS, sinh thường ở Bv phụ sản HN

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi LaiChuot, 13/10/2013.

1. LaiChuot

LaiChuot Thành viên chính thức

Ðề: Kinh nghiệm đi làm HSS, sinh thường ở Bv phụ sản HN

gần 37 tuần mai m đi làm HSS đây hồi hộp ghê sao tập 2 rùi mà vẫn lo lắng ghê gớm. có mẹ nào mai lên PSHN làm HSS k đi với nhau cho vui nào :)

Đang tải...

2. LaiChuot

Chào các mẹ,

Em bầu bí tập 1 được 37 tuần, trước hôm qua khi đi làm Hồ sơ sinh cũng rất lo lắng và bỡ ngỡ, nên sau chiều qua 11/11/2013 làm xong HSS em xin phép chia sẻ chút kinh nghiệm với các mẹ cũng tập 1 và đang lo lắng hi vọng sẽ giúp 1 phần để các mẹ an tâm hơn chút nhé để đón bé iu
    Em làm hss ở PSHN, bảo hiểm ở Xanh pôn.

1. Làm giấy chuyển viện tại Xanh Pôn: tổng 10k ( làm trước khi đi làm Hồ sơ sinh, được giảm 80% khi làm HSS, tổng hơn 200k)

Đến Xanh pôn xin giấy chuyển viện sang PSHN nhé, thủ tục nhanh gọn lắm, vào nhà A1 tầng 1 Xanhpon mua sổ 5k + lấy số khám rồi ra cửa số 16 (khám sản + ngoại) đăng kí, đưa cho ngta CMT và bảo hiểm, ngta sẽ nhập thông tin vào máy rồi trả lại CMT, BH tạm giữ, rồi đến phòng khám sản chờ đến số thì vào (có bảng tên điện tử ở ngoài). Vào nói với bs muốn xin giấy chuyển viện sang PSHN + đưa cho bs kết quả siêu âm + khám gần đây nhất (s.â và khám ở đâu cũng đc) --> bs viết cho luôn khỏi khám xét j --> quay lại cửa số 16 đăng kí lúc đầu ngta đóng dấu vào + trả thẻ BH --> xong.

Lưu ý các mẹ 36 tuần Xanh Pôn đã làm giấy chuyển viện nhé, vì trước đó em đọc nhiều mẹ chia sẻ 37 tuần mới làm được mà làm muộn thì các mẹ lại ko an tâm

2. Làm Hồ sơ sinh tại Phụ sản Hà Nội (có bảo hiểm): tổng 240k

Có giấy chuyển viện này sẽ đc giảm 80% --> em tự đi làm hss bên PSHN hết tổng cộng có 240k (210k phí khám, xét no..+ 30 phí làm hss). Lưu ý: giấy chuyển viện này nên photo ra làm 5 bản để tiện dùng sau này nhé, khi đi photo thì photo luôn cả CMT + bảo hiểm lên cùng 1 tờ giấy (cũng 5 bản dùng cho thoải mái) mang hết cả bản gốc lẫn photo sang PSHN để làm hss nha. Tự đi làm thì nên đi sớm để xếp sổ lấy số, như mình đến từ 6h30 sáng (số 2) nên khám + làm hết các xét no + siêu âm gần 8h là xong, đi ăn sáng + chơi đến 10h quay lại lấy kqua --> đăng kí làm hss 10h15 về.

Trình tự:
    Đến mua sổ khám 5k tại Khu B2-khu cấp cứu, điền đầy đủ thông tin bìa ngoài, trình sổ khám, bản gốc (Bảo hiểm, chứng minh thư, giấy chuyển viện)-> chỉ định đi khám tại cửa số 5-> chờ khám, đo huyết áp-> bác sĩ chỉ định xét nghiệm máu, nước tiểu, siêu âm->đi đóng tiền 210k cho tất cả tại quầy thu tiền kề bên cửa số 5-> đi lấy máu, nước tiểu. Trong khi chờ kết quả xét nghiệm đi siêu âm. Sau khi đã có kết quả mang lại phòng khám ban đầu đọc kết quả->đi mua phiếu quản lý Hồ sơ sinh 30k-> quay lại cửa đầu tiên khi mua sổ khám nộp các kêt quả xét nghiệm-> xong

Thường kết quả xét nghiệm máu sẽ trả sau 2 tiếng, trả nhanh 1 tiếng (nếu kẹp thêm 50k)
    Không cần nhịn ăn để làm xét nghiệm ạ, ăn uống bình thường
    Đi buổi chiều thứ 2 cũng vắng vẻ lắm ạ ko mệt mỏi nhiều các mẹ nhé

Một chút kinh nghiệm chia sẻ hi vọng giúp ích đôi chút để các mẹ chuẩn bị sinh thuận tiện hơn nhé

hôm nay 26/12 em đi làm hồ sơ sinh quy trình y hệt mẹ này . mẹ nào có nhu cầu thì chuẩn bị tinh thần và học hỏi kinh nghiệm luôn đi ạ
    :) chỉ khác là em bảo hiểm ở phòng khám đa khoa yên hòa :v chúc các mẹ chuẩn bị vượt cạn thành công
    và dc tặng những đồ này :)

3. tomato1810

tomato1810 tomato1810

Tiêm uốn ván bạn ra 70 Nguyễn Chí Thanh tiêm cũng được. Hôm vừa rồi mình cũng ra đấy tiêm vì phòng khám bs Ánh giờ ko tiêm nữa.

4. hongnga21

hongnga21 0902002504

bây giờ có nhiều vấn đề về tiêm phòng nên thường mọi người ra các trung tâm hoặc viên lớn tiêm cho an toàn à

5. LaiChuot

Đúng ùi đấy mn à . À k các mẹ qua trần bình có cái trung tâm y tế dự phòng ấy ạ

6. virus_la05

virus_la05 Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với các mẹ, em sinh bé hôm 23/11, sinh thường oử viện 1 hôm, viện fí có 440k (e baỏ hiểm trái tuyến, ko có giấy chuyển viện nhg nhờ y tá trc nên vẫn đc hưởng 80%), gây tê màng cungứ 1tr. Cảm on bà y tá lo trọn gói cho m 1tr, ekip đỡ 2tr, lấy giường dịch vụ 500k. Tổng cộng hết 5tr

mekenhp thích bài này.
  7. mekenhp

mekenhp Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi, gây tê màng cứng thì ko còn đau nữa hả? mìh cũng sợ đau lắm mà lại nghe nói cái này ko tốt, ko bít tn

8. LaiChuot

m cũng cùng câu hỏi mí mẹ này chả bít như nào nhở m tuần 39 rùi đang lo lắng lắm đây dự sinh 19/12 mờ

9. virus_la05

virus_la05 Bắt đầu nổi tiếng

Nói thật với các mẹ, em sợ nhất là lúc buồn rặn mà ko đc rặn. E nằm cứ quằn quại vật vã suốt mấy tiếng đồng hồ từ 1h đêm đến 5h30 sáng, ko tiêm cái giảm đau ấy thì kiệt sức mất. Tiêm vào là hết đau luôn, nhg cơn buồn rặn thì vẫn còn, vẫn rặn đẻ bt các mẹ nhé. Với lại lúc raạch, khâu, e thấy các mẹ khác la lối dữ lắm, e chỉ thấy tức tức, nhói nhói thui. Còn tác hại thì đến bh trộm vía e cũng chưa thấy

10. Nangthu9999

Nangthu9999

Nghe ngóng các mẹ, em còn 3 tuần nữa là sinh rồi cũng đang hồi hộp quá đây ạ, không hiểu bao giờ con sẽ ra với mình đây

11. LaiChuot

Cứ chờ đợi thui mn à . M sắp rùi đây dự sinh 19/12 lo lắng lắm luôn ấy

12. Vịt Mẹ

Vịt Mẹ Thành viên đạt chuẩn

mình cũng vừa làm HSS ở phụ sản, sinh mổ hay sinh thường đều làm giống nhau thì phải. Chỉ khi chuyển dạ mình vào làm thủ tục mới khác nhau thì phải.
    Mình làm Dịch Vụ Tự Nguyện hết cả tổng là: 893k bao gồm: xét nghiệm máu, nước tiểu, đo huyết áp, siêu âm hết khoảng 2 tiếng.
    Nếu bạn ko làm dịch vụ tự nguyện bạn có thể làm theo bảo hiểm, thì hết gần 200k thôi nhưng phải mất 1 ngày mới xong là cái chắc hjhj
    ----
    Tiền bồi dưỡng bác sỹ thì bạn nếu sinh thường thì đưa trực tiếp bác sỹ lun, còn nếu sinh dịch vụ (đặt cọc 11 triệu, 6tr bệnh viện giữ lại, triệu bệnh viện sẽ thanh toán hết bao nhiêu trừ BH các thứ sẽ trả lại bạn, và có khi bạn bồi dưỡng thêm bác sỹ là tùy tâm)
    ---
    Mình cũng sinh nhưng mổ tập 2 đây nên cũng đang lăn tăn và tìm hiểu chút hihi mổ dịch vụ cũng bằng giá sinh dịch vụ đều 11tr hjhj.

13. Nangthu9999

Nangthu9999

Chuyện sinh nở có nhiều người tốn kém mà có nhiều người chi phí thấp nhỉ? em thấy có người nói sinh mất 9 triệu sinh thường có người chỉ hết 470k hic hic sao lại chênh lệch nhiều thế nhỉ?

14. Mẹ Nấm.

Mẹ Nấm. Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của e là mn xin số cô y tá nào đấy, bảo cố ý làm hồ sơ cho , vừa nhanh vừa gọn. Nếu ko quen ai từ trước thì khi vào viện, gặp cô y tá mn cứ đặt thẳng vấn đề, có tiền người ta giúp đỡ hiệt tình ngay. Tập một e đi làm hồ sơ, 3h e mới vào viện, 3h30 đã xong, không phải chờ sếp hàng mệt mỏi lắm ah, xong việc bồi dưỡng chị ý 150-200k. Hồ sơ chị ý giũ luôn giùm, đén ngày đi dẻ chỉ nhớ số hồ sơ thế là chị ý lại nhờ bác sỹ cho. E sinh mổ , tiền cảm ơn cả kíp là 2 triệu, sinh thường thì 1 triệu thui mn ah. mà nói chung là người ta sẽ nói thẳng vỡi mn tiền cảm ơn bs là bao nhiêu để mn chuẩn bị mà.

15. LaiChuot

tình hình là em sinh hôm 15/12 rùi các mẹ ạ sinh thương bé dc co 2,75kg thui . cảm ơn bs 1,5tr trong phòng xong lúc đón bé dc chị í hỏi thêm 1tr nữa là 2,5tr :D cũng may mẹ tròn con vuông là mừng lắm rùi

16. Nangthu9999

Nangthu9999

Chúc mừng mẹ nó đã mẹ tròn con vuông nha! thế là tốt lắm rồi.

17. LaiChuot

:) hôm nay nhà em vào làm thanh toán viện phí nhìn tờ hoá đơn giật nảy cả mình viện phí hết 265k :) . Chúc
    Các mẹ mẹ tròn con vuông

18. meyeusony

meyeusony Thành viên tập sự

Cả nhà cho e hỏi lun e sinh bé ở PSHH nhưng bảo hiểm của em lại ở tỉnh cơ. Cái giấy chuyển viện là như nào, xin lúc nào ạ. Em ko hiểu cái này cho lắm. Mà sinh dịch vụ thì bảo hiểm có đc tính ko ạ

19. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

sinh dịch vụ thì bảo hiểm thanh toán ko đáng kể đâu bạn ah? mấy trăm k đi lại cho mất công

20. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình sinh dịch vụ D3 đây, vẫn bồi dưỡng ca mổ 3tr đấy. chồng mình định gửi 2tr bác sỹ bảo ca mổ đông, vất vả nên 3tr :-k
    tiền viện phí cho dịch vụ gần 8tr + 3tr phong bì chưa kể các khoản khác