Thông tin: Mẹ nào ở TpHCM biết bs khám dinh dưỡng giỏi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi chitmum, 14/4/2010.

1. tranthaiuyen

tranthaiuyen Thành viên rất tích cực

chùi chùi, bú mẹ đến 19 tháng lận à, wao .... vậy là đỡ tốn nhìu thứ hén, tại bé mình bú mẹ đến 3 tháng là bỏ à nên phải chuyển sang bình ấy, 1 tuổi bỏ bình là mình đút sữa ép từng muỗng, cố gắng ngày cũng được 800ml cho đến tận bi giờ, đi học thì nhờ cô giáo dụ 1 ly sữa (mình pha đem theo) và tự cầm ly uống nhưng về nhà thì vẫn bắt mình đút, cách đây 4 tháng mới dụ lại cái bình để đỡ đút muỗng í mà, ái chà chà ... mà bú đêm thì mình cũng sợ răng bé hư sớm nên mình cứ cho bú cách ngày à, ôi ... lại cái tật nói nhiều rồi ](*,)](*,)](*,)](*,)

Đang tải...

2. Me Leng Keng

Me Leng Keng Thành viên mới

cho em tham gia zụ sữa này với, con em bú mẹ đến 4 tháng là em hết sữa, vì hồi trước 4 tháng em cũng ít sữa nên con em phải bú thêm sữa ngoài. Nên giờ con em khoái bú bình lắm. Ti mẹ thì đêm ngủ ngậm 1 tí để khỏi nghiền thôi. Con em giờ 1 ngày bú 800ml , vẫn còn bú đêm, ko bít có bị hư răng ko ta.

Nể mẹ chitmum thiệt, bú mẹ đến 19thang là mẹ phải nhiều sữa lắm hen.

3. chitmum

chitmum Thành viên đạt chuẩn

Bé mà nhận đủ sữa mẹ thì đã k còi cọc thế đâu mẹ nó ơi!Sữa mẹ cũng chỉ tàm tạm,uống cũng phải hơn 5 hộp cốm lợi sữa,phải ráng ăn đủ chất,và quan trọng là uống thật nhiều nước ấm.Mình may mắn là có mẹ chồng nấu ăn rất ngon,nên ăn là chuyện nhỏ hehehe.Bạn mình con nó giờ cũng gần 23 tháng,vẫn còn bú mẹ đấy!Slogan của nó là Sữa mẹ là nhất đó!hehe.Thế con của mẹ Leng Keng bi nhiu tháng rùi?

4. Me Leng Keng

hời, con nhà mình 11 tháng thôi, ti sữa mẹ đến 4 tháng thôi, tuần vừa rồi con mình bị tiêu chảy, đi bác Trang uống thuốc 10 ngày, bi giờ thì bớt rùi, coi như là mất tiêu mấy ngày lễ.

Thế tình hình ăn uống và canxi của bé nhà mẹ nó sao rùi,.

5. chitmum

T5 tuần rồi mình k đưa bé đi tái khám,nhưng hôm kia có gọi điện cho bác Trang hỏi về thuốc Pherol,thì bác nói thuốc đó để tối bé ngủ k bị vặn mình,xương khớp êm.Rồi bác giải thích là cái D3 liều cao đó sẽ được dự trữ trog gan,khi nào có canxi vào thì mới phát huy tác dụng,nên k sợ quá liều.Mình thấy yên tâm hơn,hôm wa cho bé uống D3 rồi,uống thêm viên kẽm bác Trang cho nữa,thêm nửa gói canxi Oxfram,thấy bé ngoan hơn,ăn uống cũng tpts hơn nữa,mình rất mừng.Tuy nhiên chiều wa bé ham chơi thế nào mà đứng đái dầm,rồi dẫm lên nước đái bước đi,thrs là trượt chân té bật ngửa đầu đập xuống đất.Giờ thì mình đang lo lắng lắm,cứ theo dõi bé từ wa nay,k biết có nên đưa bé đi khám kiểm tra k,đêm mình cứ lo nghĩ mãi,đến nỗi k ngủ được luôn đấy!Chán thật.

6. tranthaiuyen

Bé nhỏ đi té bật ngửa là chuyện thường mẹ chitmum ơi, đừng lo lắng quá nha :D

7. tranthaiuyen

à bé lớn rùi tập uống sữa và nước bằng ly ấy, bởi mình muốn bé ấy ấy lên nên mới dụ bình ban đêm, chứ bú hoài thì hư răng mất, bởi vậy ban đêm bú cũng cách ngày à, không dám bú thường xuyên đâu, mình thấy có 1 đứa bé bú sữa ghiền luôn, bé ấy bự lắm nhưng hàm răng thì xấu kinh khủng, đen thui và cái răng thì nhỏ xíu, đi BS thì BS bảo bú sữa nhiều nên răng bị siết đó, kinh lắm :rolleyes:

8. famtran

famtran XáchtaytừMỹ:01993.29 2.889

em nghe bạn em nói bé nào cũng có bà mụ đỡ hết nên có té cũng ko sao hết c à ko biết đúng ko c hén. à c oi chỉ e với, bé nhà e cho an bột hồi 6tháng giờ 1tháng rồi bé ko chịu ăn, fun fèo fèo ko hà còn cháo thịt e nấu rây rà thì bé làm lia chia luôn vậy e có nên ép bé tiếp tục an bột ngọt ko ạ?hay 2 bữa thành ăn cháo hết luôn, c làm bsỹ dinh dưỡng cho con e với:D

9. Me Leng Keng

Giống con nhà mình rồi, chỉ ăn bột ngọt 1 tháng thôi, mình cũng hoang mang, đi hỏi bác sĩ thì bác nói là do bé chán ăn bột ngọt. chuyển qua cho bé ăn cháo đi, bác sĩ nói là 6 tháng là ăn cháo được rồi. nấu cháo chỉ nêm nước mắm và đường thôi nhé ( ko nêm muối và mì chính). Bạn cứ cho bé ăn cháo đi, ko sao đâu, cũng ko cần ép bé ăn lại bột ngọt.

10. Me Leng Keng

Con mình cũng từng bị té bật ngửa ra , mình cũng lo, nhưng nếu đêm đó bé có triệu chứng ói, hoặc lúc té bị ngất xỉu thì mới cho vào bệnh viện chụp x-quang, còn nếu theo dõi 1 đêm, hôm sau bé chơi bình thường thì ko sao mẹ nó a.

cái viên xanh tên là Pheral chứ ko phải là pherol, viên đó còn chữa bệnh dị ứng, phát ban nữa đó. con mình hôm thứ 6 tự nhiên bị nổi ban, dị ứng, bác Trang cũng kê thuốc đó. hì hì, sao con cái cứ bệnh, rồi lười ăn , làm cho các bậc cha mẹ suốt ngày lo lắng thế nhỉ??? hihi

11. famtran

mình đã nấu bé ăn 3 tuan rồi, mình cho bé an sáng bằng bột ngọt chieu 3h an cháo thịt rây nát có thể mình se cho 2 bữa mặn luôn nhưng mình ko nêm bột nêm hay đường đâu kể cả nước mắm vì nuoc mắm bây giờ ko tin được là ng ta ko có bỏ muối vào. Mình đọc duoc cuon sach ng ta nói bé duoi 1tuôi an muối ảnh hưởng đến thận, may mà lúc đó mình mới nấu bé bữa đầu tiên, sợ nhạt cho vài hạt muối đợt sau thi tránh xa luôn

12. tranthaiuyen

đúng gòi, ai cũng nói thế mà "BÉ CÓ MỤ BÀ ĐỠ".
    Bé không ăn bột ngọt mà thích ăn mặn thì nấu cháo đi, chà chà ăn mặn là nấu được nhìu món lắm à nha.
    Bé chị ăn bột hồi 4 tháng, chỉ ăn được 4 bữa ngọt thôi là chê gòi, sau đó chị chuyển sang bột gạo phomai rồi đến nấu cháo thịt + rau củ, nhiều món lắm nha. Nấu cháo với (cá, thịt bằm, lươn,...) + (cà rốt, nấm (nhất là nấm mối, nấu cháo ngon cực kỳ, sắp đến mùa nấm mối gòi đó), khoai tây, rau (nhiều loại), ...), nói chung kết hợp lại, rất là nhiều món đó nha, sáng - trưa - chiều mỗi bữa 1 món là bé hết ngán ăn à, nhớ cho ăn thêm yaourgt cho bé tăng thêm men tiêu hóa, lâu lâu lại đổi ăn kèm phomai. Chị nhớ là hồi đầu mà cho bé chuyển sang ăn mặn thì chị thấy má chị nấu không nêm nếm gì hết, bởi nó ngọt thịt và rau rồi, đến khi bé ăn thì múc ra chén và thêm 1 ít nước mắm trộn đều vào chén cháo và thêm 1 muỗng dầu ăn cho bé ăn (nhớ thêm dầu nha, dầu giúp hấp thu thức ăn và vitamin trong thức ăn vào cơ thể của bé đó, đừng thấy ghê ghê mà không bỏ dầu vào, có thể thì mình mua dầu Oliu là tốt nhất, còn không thì mua dầu mè thường của Tường An í, đừng mua dầu gấc Vio nha, gan bé còn nhỏ lắm, ăn hoài cái dầu vitamin A sẽ làm bé bị vàng da đó vì không thể nào thải hết lượng A ra ngoài đâu), mới đầu ăn cháo xay rồi từ từ chuyển sang hơi lợn cợn, à lâu lâu mà bé ngán cháo í thì có thể mua phở dzìa cho ăn để đổi khẩu vị nha, sắm 1 cây kéo nhắp cho nhuyễn bánh phở ra là măm măm được ngay. :D :D
    he he ... cứ vô cái topic này là chị lại phát bệnh nặng gòi, nói nhiều kinh khủng luôn, share ít kinh nghiệm hén :D :D

famtran thích bài này.
  13. tranthaiuyen

quên nữa, muốn nấu 1 ngày mà nhiều món cháo thì có thể nấu 1 nồi cháo trắng (đủ ăn trong ngày rồi bỏ vào tủ lạnh), đến bữa thì múc vừa đủ cho bữa ăn, bỏ lên bếp nấu sôi rồi cho thịt + rau ... he he thành 1 bữa gòi
    sáng thịt + rau, trưa thịt + cà rốt, khoai tay, hành ngò, ... à nhớ cho bé ăn hành ngò cho nó biết mùi vị nha, để sau này lớn gòi mà đi đâu ăn phở hay hủ tíu gì ấy, cái tô không bỏ hành nhìn không ngon đâu, mà ăn hành cũng tốt nhiều đường lắm đó nha he he ...
    xin hết. :D :D

famtran thích bài này.
  14. tranthaiuyen

không lo không lo [-X [-X mình chọn loại nước mắm ngon ấy, mỗi bữa bé chỉ ăn 1 ít nước mắm à, không sao đâu, 1 chén cháo mà chỉ nhỉ nhỉ nước mắm cho nó có vị mặn thôi, còn lại là do ngọt thịt, ngọt rau nên cũng ngon lắm gòi :D :D

famtran thích bài này.
  15. famtran

cả tuần nay e nấu y như chị nói ấy c, e cho gạo vào bình thủy tầm 4 tiếng là nát bấy luôn xong e nấu nước dùng gồm rau củ, thịt (heo, bò, gà, chưa có cá)nấu xong thì bỏ cháo từ binh thủy vào nấu chung rồi để nguội, sau e rây ra và chia làm 2 phần cho 2 ngày giờ bé ko ăn ngọt nữa e sẽ nấu rồi chia 4 cho 2 ngày gồm bữa sang 8h và chiều 2h30, tầm 10h cho 1 viên phômai bebecue. à e nấu thường cho hành ngò vào cứ chưa cho tiêu xong cứ thế rây hết c ạ rồi cât vào tủ lạnh ăn dến đâu lấy ra den đấy rã đông tự nhiên rồi đưa lên bep hâm nóng. em se đi mua lọ dầu ăn ạ "bacsy" dinh duong:lol:

16. Me Leng Keng

Bé 6 tháng thì ăn ngày 2 bữa thôi nhen, đến 9 tháng mới ăn ngày 3 bữa.

các mẹ tư vấn dùm em luôn zụ này, con em ko ăn cháo theo kiểu nấu chung như vậy nữa , nó đòi ăn riêng, cháo riêng, thức ăn riêng ấy, ko biết là do em nấu dở hay là do con em thích ăn riêng. Mà ăn riêng thì khó nấu quá. các mẹ cho em công thức của 1 món cháo chung thiệt là ngon, em về em áp dụng lần cuối thử xem, nếu con ko ăn nữa thì em sẽ tìm cách nấu cháo riêng cho con. Mà bụng con em cũng yếu , hay bị tiêu chảy, nên chỉ ăn được thịt heo (thỉnh thoảng con khỏe thì ăn thịt gà), nên các mẹ chọn dùm em món cháo nào ấm bụng nhé.

thanks các mẹ nhìu

Sửa lần cuối: 5/5/2010
    famtran thích bài này.
  17. tranthaiuyen

á, nấu cháo trắng thôi, đến bữa thì múc 1 ít cháo trắng ra nấu sôi lên rồi bỏ thịt bằm + rau củ vào, chín rồi thì đem ra ray nhuyễn cho bé ăn, như vậy thì bé ăn vừa được ăn tươi + vừa ăn được xác của thịt và rau củ luôn + vừa đổi được món trong ngày, chứ chỉ nước không thì không có dinh dưỡng + xơ + vitamin + đạm đâu. Còn nếu mình nấu luôn cả 2 bữa luôn í,ray xong bỏ tủ lạnh, ăn đến đâu múc đến đấy thì tốt nhất nên hâm bằng lò viba để bảo toàn vitamin hén :D :D, nhớ là cho thêm dầu ăn nha, trẻ nhỏ rất cần dầu ăn đó.

famtran thích bài này.
  18. chitmum

Mẹ Leng Keng ơi,bé của mẹ 11 tháng,sữa vẫn là nhất mà,nên cho bé ăn 2 cữ cháo là được rùi,tiêu hoá bé k tốt lắm thì mẹ dành tgian cho bé ăn trái cây và sữa chua đi.E bé thường hay có những giai đoạn biếng ăn,mà đặc biệt vào cái mùa nắng nóng thế này,ng lớn như chúng ta còn ngán ăn,huống chi là các bé!Bạn có thể nấu cháo trắng riêng,nấu cho đặc vào,rồi làm món mặn,món canh rau riêng cho bé.Con bé nhà mình 11 tháng mới mọc 2 cái răng đầu tiên đó,nhưng ghét bột và cháo lắm,trộn lẫn nhiều thứ là bé k thích,nên mình nấu chén cháo đặc riêng,làm món mặn,khi ăn thì mới xúc kèm cháo đặc cho con,ăn thế bé có vẻ thích hơn rất nhiều.Ví dụ như bạn làm món mặn là món trứng rán cà chua chẳng hạn,rồi nấu thêm chén canh rau củ cho bé.Bé mình được cái chẳng chê rau gì,từ mướp đắng,tiá tô,kinh giới,hành,tỏi,gừng,làm láng hehe.Có thêm gia vị thì chế biến món ăn sẽ thơm ngon,hấp dẫn,và kích thích vị giác của bé.Bạn hầm canh gà cho gừng vào,thêm tí tiá tô hoặc kinh giới,vừa giải cảm,vừa tốt cho tiêu hoá.Hoặc bạn kho cá đồng cho bé ăn với cháo đặc đi,kho cá với thơm càng ngon,bé ăn được lắm đấy!Con mình ghét cháo kiểu trộn thập cẩm từ bé,nên mình chỉ toàn nấu riêng rẽ từng món thế thôi!Mà thiệt,ăn vậy đỡ ngán hơn rất nhiều.Bạn thử xem.

19. Me Leng Keng

Nhất trí với món cháo riêng mẹ nó chỉ, nhưng mà mình còn lăn tăn 1 việc là bé nhà mình 11 tháng, 8 cái răng, bé chỉ mới ăn được cháo hạt. còn thịt thì phải xay. Thịt mà băm, cho dù có hòa nước lạnh thì nấu canh nó vẫn sẽ bị xơ, khó nuốt lắm. mấy món trứng chiên, cá kho, ko lẽ cũng phải xay???#-o .Mình ko biết xử lý món mặn, món xào như thế nào cho bé dễ nuốt. Thực đơn thì mình có, nhưng mà chỉ dành cho các bé lớn, ăn được thức ăn băm nhỏ. Nên với bé nhà mình, mình chỉ mới nấu canh riêng cho bé (nấu xong rồi cho vào máy xay, xay canh ăn cùng cháo trắng hạt).

Tại sao con mình ăn được cháo hạt, mà ko ăn được thịt băm?? ví dụ như món cải thảo, bắp cải, dù có băm nhỏ, nhưng mà nấu thì vẫn cứng chứ ko nhừ được. Sao con mình ăn được?

Con của mẹ nó giai đoạn chuyển từ thức ăn xay qua thức ăn thô thì mẹ nó làm sao. Thiệt sự mình rất rối về vấn đề này.

Tía tô, kinh giới, con mình bé thế, ăn được ko ?

Sửa lần cuối: 5/5/2010
  20. tranthaiuyen

không lo, không lo [-X [-X [-X [-X [-X mọi thứ đều phải có lần đầu, mẹ lengkeng cứ thử xem sao, 8 cái răng là có thể nhai hết rồi, đã ăn được cháo hột thì mẹ nó nên bằm nhuyễn rau củ + thịt (tất nhiên là mẹ nó nên cho 1 lượng thịt vừa phải cho 1 bữa ăn thôi, cho nhiều thịt quá thì cho dù cháo có xay nhuyễn vẫn thấy lợn cợn cộng thêm nhiều thịt thì ăn khó tiêu nha. Mà sách báo cũng bảo là nên bằm nhuyễn cho bé ăn dù có hơi lợn cợn, chứ mà ăn cháo xay thì sẽ không tốt đâu, vì lý do gì thì mình chẳng nhớ nữa ... để tìm lại xem sao). Bé thích ăn cháo đặc + món riêng hỉ ? mình thí dụ như : cháo trắng + cá kho hén : mẹ nó dùng đôi bàn tay xé nhuyễn cá ra cũng như dùng tay để dò coi có xương không mà lấy ra cho hết, chỉ có đôi bàn tay mới làm được thế thôi nhé, xé nhuyễn hết thì mẹ nó cho 1 ít cá + 1 ít cháo trắng + 1 ít nước kho trên muỗng, phải thử xem, đó là BẢN NĂNG CỦA TRẺ CON ĐÓ, tự bé sẽ có chọn lựa món ăn cho mình và tự bé sẽ thay đổi cách ăn mà thôi, bé thích ăn món mới và ngon đó mà, nhiều khi lần đầu mình cho bé ăn món mới mình cũng hồi hộp lắm nhưng thấy bé ăn ngon lành thì mình thấy bé + mình thật phi thường :D :D à, bé của ta đã lớn gòi :D :D vậy là tiến triển được một bước. Còn như bé ngán cơm, mẹ nó có thể cho bé ăn phở hay hoành thánh lá nấu, dùng muỗng sắn nhuyễn nhuyễn múc ít ít thử cho bé nếm xem sao, ái chà chà ... cái gì mới lạ thì bé sẽ thử ngay, nếu thích thì sẽ ăn tiếp í, ...