Tết phải chuẩn bị những gì???Các mẹ giúp tớ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Lavieee, 14/1/2014.

Tags:
  1. Lavieee

Lavieee Bắt đầu nổi tiếng

Về làm dâu mà tớ chưa giúp mẹ chồng sắm sửa tết bao giờ, lý do thì năm thì dâu mới không biết, năm thì con nhỏ chưa làm được, năm thì đón tết bên ngoại nên thú thật tớ chưa từng chuẩn bị 1 cái tết cho cả nhà nội và nhà ngoại một cách chủ động bao giờ. Toàn là gửi tiền cho hai bà tự biên tự diễn và mình thì thiên lôi chỉ đâu đánh đấy, bảo mua gì là mua, bảo làm gì là làm, bảo mang gì đến nhà ai là mang.
    Năm nay con cũng lớn rồi mà nghỉ tết cũng dài, tớ muốn học các mẹ ở đây cách tề gia nội trợ, làm gái đảm dâu đảm của hai nhà trong dịp tết.
    Các mẹ có kinh nghiệm chỉ tớ nhé.
    Tớ dự định sắm sửa đầy đủ cho nhà nội rồi chiều 30 lại sang nhà ngoại để sắm sửa bày biện cho nhà ngoại. Trưa Mùng 1 lại sang nội, các ngày sau thì đi lại hai bên. Vì nhà tớ đón giao thừa luân phiên các năm bên hai nhà mà.
    Các mẹ chỉ tớ xem phải sắm sửa cái gì? chuẩn bị thế nào?cỗ cúng như nào? lễ lạt như nào, hương khói ra sao nữa nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lavieee
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Tết phải chuẩn bị những gì???Các mẹ giúp tớ

Bài học dễ nhất là hỏi ý kiến MC .Vì mỗi nhà mỗi khác,cách SH và tiêu dùng cũng khác nhau mà mn,
    Bjo mua bán gì cũng dễ.

Lavieee thích bài này.
  3. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

còn tùy vào cách đón Tết hai bên nội ngoại nữa. như mình thì bây giờ phải sắm sửa cho gia đình quần áo mới, vài vật dụng gia đình mới. chuẩn bị làm kiệu và dưa món, bánh chưng. mình mua đồ Tết như mứt, bánh kẹo, rồi lo xem năm nay mua hoa gì chưng, có cần châu cảnh gì không. sát Tết thì ra chợ mua thực phẩm về trữ nấu dần. rồi chuyện mừng tuổi, quà Tết... đủ thứ cả.

Lavieee thích bài này.
  4. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

E đánh dấu, hiện tại em đang hỏi mc nhà cần sắm gì và nhớ lại năm ngoái cụ sắm tết thế nào.

Lavieee thích bài này.
  5. me_bin_bon

me_bin_bon

chưa làm lần nào thì mẹ nó cứ hỏi mẹ chồng nhé

Lavieee thích bài này.
  6. Lavieee

Cảm ơn các mẹ đã góp ý. Tất nhiên là tớ không tự sắp đặt mà không hỏi mẹ được.
    Ý tớ là mỗi nhà mỗi khác nhưng tớ nghĩ vẫn phải có cái gì đó gọi là chuẩn mực ấy.
    Nên tớ mới hỏi các mẹ kinh nghiệm của nhà các mẹ thường là làm gì vào lúc nào.
    Ví dụ như ban thờ thì sắp những gì? Mấy giờ thì làm cơm cúng tất niên, giao thừa phải làm gì, 3 ngày tết sắp cơm cúng tết như nào. Tất nhiên tớ cũng thấy mẹ tớ làm rồi nhưng tớ muốn biết cái gọi là chuẩn mực.

7. minhtam1611

minhtam1611 Thành viên chính thức

nhà em k có mẹ chồng nên 5 năm về làm dâu năm nào em cũng tự lo hết.Nhà em thì có 2vc và bố chồng thì năm ăn tết cùng năm thì không nên làm đơn giản lắm.Em thường mua đồ vàng mã trc tết vào khoảng 21,22 âm.Em hay mua 1 bộ ông công ông táo,1 bộ thần linh(nhớ lấy cả tiền thần linh luôn nha),2 túi vàng nén để bày 2 bên ban thờ,5 đinh vàng mã,mấy bộ quần áo giấy,3 cành hoa ly giả,1 túi hương to.Sau đấy thì 23 cúng ông công ông táo xong thì hóa và rút hương khỏi lư+dọn ban thờ rồi thả cá chép.Khoảng 25 thì em ra chợ đặt trc 2 con gà trống và 4 cái bánh chưng để 29 lấy.đến 29 thì em mới đi mua hoa quả+giò tai+giò lụa hay (giò bê,giò gà...),1 con gà hấp muối và rau củ quả,thịt...Mâm cỗ têt nhà em hay có: 1 đĩa gà,1 bánh chưng,1 đĩa giò tai,1 đĩa giò lụa(bê,gà,bò....),1 bát canh măng móng giò( canh mọc súp lơ),1 đĩa bò xào cần tỏi(tôm xào thập cẩm),kim chi(dưa,hành củ,cà..)và 1 bát miến lòng mề gà.Thế nên năm nào e cũng làm thực đơn trc ăn những món nào để tránh mua lãng phí.Vì tết thường rất nhiều đồ nên e chỉ tính mua mỗi thứ 1 ít vừa đủ ăn để tránh lãng phí.Còn về khấn vái chị tìm mua quyển văn khấn cổ truyền Vn( hiện tại sách này là chuẩn và đầy đủ nhất) cứ thế thắp hương rồi mở sách ra khấn thôi.Mâm ngũ quả năm nay nhà em là 1 nải chuối,1 quả bưởi,táo,hồng,nho. Hoa cúng thì mua hoa thược dược thôi cho rẻ,mua 3 bông hồng để thắp hương ngoài trời đêm 30.Em mua thêm bát hoa thủy tiên để phòng khách nữa.Trình tự cúng nhà em thế này.Thường thì nhiều nhà cúng chiều 30 nhưng nhà em chiều 30 chỉ thắp hương khấn thôi vì 23 ông công ông táo là em đã khấn xin hóa hết vàng mã và dọn ban thờ rồi.Sau đấy thì luộc gà+sắp mâm ngũ quả.mâm cúng ngoài trời là 1 con gà,1 đĩa hoa quả,1 dinh vàng mã,1 bát gạo ,1 đĩa muối,1 lọ hoa,5 chén nước,3 chén r***.Trong ban thờ em chỉ để 1 bánh chưng ,gạo muối và mâm ngũ quả thôi.Sau đấy gần 12h thì thắp hương ở ban thờ cúng rồi đúng 12h thì ra ngoài trời thắp hướng khấn như trong sách thôi.Đợi hương cháy khoảng 3/4 thì đem vàng mã đi hóa.Sáng mồng 1 thì làm mâm cỗ như trên rồi cúng là xong.Rồi hôm nào làm lễ hóa vàng lại làm cỗ cúng thêm 1 mâm nữa.Nhà e cả tết chỉ có thế thôi ạ.

8. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

em độc thân, xin phép vào hóng chuyện mọi người trên diễn đàn, thường thì ở nhà Bố Mẹ lo hết nên m phải quan tâm mấy ít nữa lấy chồng còn có ít kinh nghiệm

9. minhlth

minhlth Thành viên rất tích cực

mình là con út cũng k biết nhiều về chuyện này. xin phép hóng để học hỏi kinh nghiệm

10. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

ối ối, e cũng chả biết giề lun, cũng toàn bảo gì làm nấy :(

11. Lavieee

Cảm ơn bạn nhiều. Bạn hướng dẫn chi tiết và đúng điều tớ cần hỏi. Kinh nghiệm của bạn giúp cho những người như tớ rất rất nhiều!
    Chúc bạn và gia đình đón tết đầm ấm vui vẻ nhé!

12. mautimthuychung

mautimthuychung Thành viên tập sự

Nghĩ đến tết mà phát hoảng, tết nhất nấu ăn, mà giờ các món ăn nấu cũng không đơn giản như trước

Lavieee thích bài này.
  13. cun_nemchua

cun_nemchua Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn nhé, phần nào cũng giúp mình đc rất nhiều

14. Mẹ Nấm.

Mẹ Nấm. Thành viên rất tích cực

Mẹ nó cứ hỏi mc, nếu có thời gian thì đưa bà đi mua sắm, tình cảm càng thêm thắm thiết mn ah.

Lavieee thích bài này.
  15. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

mua lễ cúng vàng mã ngày 23, tất niên và đêm giao thừa, trong nhà và ngoài sân, nên mua sớm đồ khô cho rẻ, ngày 29 đi chợ chốt thực phảm tươi cho 2 ngày 1 và 2, mùng 3 có chợ rồi

Lavieee thích bài này.
  16. bongbinh1710

bongbinh1710 Thành viên rất tích cực

Mình lấy chồng hơn 2 năm rồi mà tết nhất cũng chưa phải sắm sửa cái j cả. hồi chưa lấy chồng ở nhà cũng toàn mẹ sắm thui

Lavieee thích bài này.
  17. surin_1988

surin_1988 Bắt đầu tích cực

Sang năm em cũng cưới chồng và cũng là dâu mới,lót gạch hóng các mẹ. năm nay em cũng thấy đau đầu vụ quà chúc tết sao cho hợp lý nữa nè

Lavieee thích bài này.
  18. ngan88nd

ngan88nd Thành viên nổi tiếng

mình hầu như năm nào đc mẹ chồng lo cho hết, chỉ việc đi cùng mua đồ cùng bà. đưa bà ít tiền bà mua gì cũng đc.

Lavieee thích bài này.
  19. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Tết này mẹ em sẽ ghi ra rùi em đi sắm tết đây. Con gái lớn đùng rùi mà mẹ vẫn chỉ đâu biết làm đó

Lavieee thích bài này.
  20. kimthuysphn

kimthuysphn Đồ lót Triumph, áo mẹ cho con bú

vc em chẳng chuẩn bị gì nhiều, nhưng vẫn phải gói bánh chưng, vì ko gói bánh chưng thì ko thấy ko khí tết ạ

Lavieee thích bài này.