Cách xử lý khi bé táo bón !

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Kevin, 24/8/2008.

1. Mẹ Kevin

Mẹ Kevin Thành viên chính thức

-Bé nhỏ tháng thì mình không để ý, nhưng nếu bé từ một tháng trở lên, bị bón, mình luộc rau xà lách mỡ lấy nước pha sữa cho bé để chữa táo bón .
    -Còn bé lớn hơn , mình dùng lô hôi hay còn gọi là Aloe Vera xay nhuyễn nấu sôi lên cho thêm đường cho bé ăn một thìa hoặc vài thìa, hoặc là có thể cho vào cháo cho bé ăn cùng.
    -Cách khác nữa là cho bé ăn bưởi hoặc uống nước bưởi, đảm bảo bé sẽ hết táo bón ngay.
    -lấy khoảng 3,4 lá trầu không rửa sach...cho bé nằm ngửa ra rồi lấy 1 lá trầu kẹp cuống vào ngón tay>>>lấy máy sấy,sấy nhẹ cho nóng(ấm ấm thôi không bỏng bé) rồi áp nhẹ lên bụng và quanh rốn bé>>>cứ làm thế vài lần>>>1 lúc sau bé sẽ "xả hơi" và đi ngay lập tức
    -Luộc rau lấy nước cho bé uống.
    -Nước sấu nữa chứ, bé nhà mình hôm nào bón lại cho uống nước sấu dầm, cũng đi tốt. hihi.
    Khi nào tìm ra cách nào mình lại post lên nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Kevin
    Đang tải...

2. meluck

meluck Thành viên tích cực

chào các mẹ,em có 1 cách chữa táo bón cũng rấthiệu quả cho các bé,đợt con em mới 5tháng bị táo bón nhiều ngàyliền chữa mãi thế nào cũng không khỏi,suốt ngày phải bơm thuốc vào hậu môn thì bé mới i...:(........thế là em được 1 chị bạn giới thiệu 1 bs đến nhà và khám cho con và bảo không cần dùng thuốc gì hết,làm cách này con sẽ đỡ ngay,đó là lấy khoảng 3,4 lá trầu không rửa sach...cho bé nằm ngửa ra rồi lấy 1 lá trầu kẹp cuống vào ngón tay>>>lấy máy sấy,sấy nhẹ cho nóng(ấm ấm thôi không bỏng bé) rồi áp nhẹ lên bụng và quanh rốn bé>>>cứ làm thế vài lần>>>1 lúc sau bé sẽ "xả hơi" :Dvà đi ngay lập tức, em đã làm mấy lần và thấy quả là hiệu nghiệm mà không cần dùng thuốc,các mẹ thử xem nhá:mrgreen:

3. Mẹ Kevin

Không biết dùng thuốc bơm hậu môn có hại không nhi?

4. meluck

theo em nghĩ là có đấy chịa.nếu bé phải thụt em thường thụt bằng mật ong ỵkhông có hại mà ra nhanh như thuốc:D....

5. lehuyen

lehuyen Thành viên mới

chị này lắm mẹo nhỉ, cảm ơn chị nhiều

6. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Cho mình hỏi chút: lá lô hội bạn có bỏ lớp vỏ dày ở ngoài đi không hay chỉ rửa sạch rồi xay nhuyễn tất cả? Dùng được cho bé từ mấy tuổi vậy? Thanks nhé

7. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Bạn thụt bằng mật ong như thế nào? Con mình thỉnh thoảng cũng bị táo. Nhìn bé rặn ị mặt đỏ tía tai, lại còn khóc toáng lên nữa(chắc là đau ) thấy thương wa. Có lần mình phải lấy tay kéo ra cho bé nữa vì ko biết phải làm thế nào

Mình bị táo còn khổ nữa là các bẹ
    Thanks các mẹ nhé, nhiều mẹo thật đấy

8. Mẹ Kevin

Có chứ bạn, lá lô hội thì cứ gọt lấy ruột ở trong thôi.
    Bé dùng thuốc thụt hậu môn thì mình mua loại của Ý nên nhanh ra lắm, bơm vào chưa được 2s mà nó đã đi rồi, mẹ bế vào toilet còn không kịp, hihi.
    Còn mấy loại kia mình chưa dùng lần nào. Nhưng chắc từ lần sau bơm mật ong vào cái bơm cũ của Ý rồi bơm vào chắc đỡ tốn tiền hơn các Mẹ nhỉ?

9. Mẹ Kevin

Còn một cách nữa là các Mẹ có thể cho bé uống nước rau luộc trong mỗi bữa ăn chính, ăn khoai tây, tránh ăn nhiều tinh bột, là ổn. Muốn bé tăng cân thì các Mẹ phải input output ổn bé sẽ tăng đều mà.
    Bé nhà mình mắc cười, chỉ ăn bánh mì sandwich, ăn pork chop, ăn cá nướng , không thích ăn cơm, và ăn soup khoai tây, nấu với thịt bò, thịt lợn, đủ thứ cả. Thực ra bé ăn một bữa không nhiều đâu, chỉ có 1chén ăn cơm soup và 1lát bánh mì, cộng linh tinh và uống thêm 100ml sữa, nhưng đợt sau này mình thấy bé tăng cân. Căn bản bé thích ăn gì thì ăn đó. Nên các Mẹ quan tâm tới các bé chút. Để ý coi con thích ăn gì, rồi hỏi con như thế nào thì sẽ giải quyết được nhiều cái lắm.
    Các Mẹ thảo luận nhiều để trao đổi thực đơn ăn nhé.

10. Khánh Băng

Khánh Băng Thành viên rất tích cực

Thụt bằng mật ong thì thế này ạ. chị lấy 2/3 mật ong + 1/3 nước, đổ vào 1 cái chai sạch ( lọ thuốc nhỏ mắt, có dầu tra dài dài í), lắc đều lên rồi đặt bé nằm ngửa ra, bơm vào hậu môn( đặt cái đầu tra vào sâu khoảng 1- 1.5cm) bơm từ từ vào và đợi bé ị thôi. nếu mẹ nào đã mua thuốc thụt thì giữ lại cái lọ đó mà dùng. em thì mua cái "vịt dầu, vịt nước hay còn gọi là lọ nhỏ nước" bán ở mấy hàng họa phẩm ở cổng trường MỸ THUẬT CÔNG NGHIỆP trên phố Đê La Thành, nó có đầu tra cũng dài mà lại tròn trịa, ko sợ làm con đau, chỉ 3k thôi ạ.
    trước đây lúc con 3 tháng em dùng thuốc thụt cho con đã bị chị bạn làm bên khoa sơ sinh mắng đấy, dùng thuốc ko tốt mà dùng thường xuyên lại con nguy hiểm nữa. các mẹ cứ dùng mấy cách dân gian này là an toàn nhất. cảm ơn mẹ Kevin và meluck, em thêm 1 kinh nghiệm bỏ túi rồi ạ.

chicbong thích bài này.
  11. thoitrangonline.online

thoitrangonline.online Thành viên chính thức

Con em cũng bị táo bón nặng đây a. Mỗi lần đi ị nó sợ lắm các bác a.
    cũng kinh qua đủ cả rồi ạ, nhưng giờ đang dùng nước mận ép có vẻ có hiệu quả. Tuy nhiên em cũng thích các biện pháp dân gian hơn:mrgreen:
    Nhưng nếu cấp bách (Táo nặng quá) thì các mẹ thử dùng nước mận ép nguyên chất xem sao ạ
    các siêu thị có bán đấy ạ, em mách cho vài bạn cho con uống cũng bảo có hiệu quả,

12. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Các mẹ cho con (còn nhỏ tháng chưa ăn chỉ bú ) uống thêm sữa Good start -Mỹ đi trị táo bón tốt lắm. Con mình uống khoảng 1 tuần output đều mềm vàng các mẹ tin thì thử xem . Ah loại đó có bổ sung DHA và ARA đó.

13. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Còn cách này để thụt cho bé sơ sinh nè, mật ong đổ ra chén nhỏ, lấy tăm bông, ngoáy mật ong để mật ong quyện hết đầu bông, rồi đưa nhẹ tăm bông vào hậu môn bé theo chiều kim đồng hồ. 1 lúc bé ị luôn

14. ME OC MIT

ME OC MIT Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi nước mận ép nhãn hiệu như thế nào hả bạn, cu nhà mình hôm nào cũng đi 1 lần nhưng lúc đầu phải dặn mãi nhìn tội lẵm, mình đã đổi nhiều loại sữa và cho ăn nhiều rau xanh, hoa quả rồi nhưng tình hình vẫn không khả quan lắm, mình định thử xem nước mận ép có hiệu quả không, bạn mách cho mình với nha

15. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Tớ dùng nước bưởi là ok ngay . Hồi bé mới được 1 tuần cũng bị táo lắm , tớ lấy 1 thìa nước bưởi + 4 thìa nước nguội cho uống vài tiếng là vèo..vèo... Bây giờ lớn thì cho uống nguyên chất hoặc pha thêm chút xíu nước là xong .

16. zinette

zinette Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, Sâu nhà mình cũng táo nhưng mà theo kiểu khó đi ý. Tức là có nhu cầu nhg mà phân lại rắn quá, mỗi lần đi khổ thân lắm. Có theo được các bài của các mẹ không nhỉ?

17. thoitrangonline.online

thoitrangonline.online Thành viên chính thức

Chào chị. em xin lỗi vì trả lời muộn nhé:rolleyes:
    Nước mận ép được đóng vào chai nhỏ, vỏ hộp màu tím có hình ảnh quả mận
    Em thường hay mua ở Hapro Thanh xuân. giá là 15.500đ /1 lọ
    như cu nhà em 3 tuổi thì uống hết 1 lọ luôn trong ngày
    trong hộp có hướng dẫn sử dụng. cu tí nhà em uống thì thấy hiệu quả lắm ạ, mách các cháu cùng ngõ thfi các mẹ cũng bảo rất tác dụng, chị thử xem nhé
    Em nghĩ trong Siêu thị nào cũng có bán ạ
    Nếu chị ko tìm thấy có thể hỏi các em nhân viên nào đứng gần quầy hàng nhất ý ạ. Chúc bé nhà chị mau hết táo bón nhé:mrgreen:
    còn 1 cách nữa là ép nước Bưởi tươi ( Bưởi hồng da xanh là ngon nhất) rồi cho bé uống cũng rất hiệu quả chị nhé

18. meluck

con táo là khổ thân lắm ý.híc....những cách lá trầu áp vào bụng,hoặc mật ong thụt thì không cần pha các mẹ ạ,nguyên chất luôn.em mua cái ống tiêm xilanh nhỏ nhất rui bơm khoảng 30 đến 50 bơm từ từ vào hậu môn bé mấy giây sau hiệu quả ngay,hay cách bằm ít rau khoai lang cho vào cháo hoặc bột bé cũng rất hiệu quả......em đã làm nhiều nên thấy ok lắm.các mẹ hãy tham khảo rồi làm cho con dễ đi nhá,không nhìn rặn đỏ mặt thưong ghê:oops:

19. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Mẹo vặt.

Thấy con táo bón mà muốn khóc các mẹ nhỉ !
    Các mẹ thử cách này xem: Dùng đầu cọng hành lá, tướt lấy phần lá cứng bên ngoài sao cho để lại được phần lá lụa (phần trơn truột í, kg biết nói vậy các mẹ hiểu kg nữa :confused:), sau đó đưa vào hậu môn bé, ngoáy ngoáyvài lần, khi đó bé sẽ thấy nhột đít và cho ra sản phẩm thui. Cách này dễ làm mà hiệu quả lắm, các mẹ thử xem.:-D

Sửa lần cuối: 11/10/2008
  20. mitxanh236

mitxanh236 Thành viên Hội Rắn

Nước bửoi này hôm nào cũng uống có ảnh hưởng đến ruột bé ko bạn nhỉ? Bé con nhà mình đựoc 1 tháng tuổi cũng 3 ngày mới ị 1 lần::)(