Buồn quá các mẹ à!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Phan Giang, 6/3/2014.

1. Phan Giang

Phan Giang Thành viên chính thức

Em độc thân đã hơn 6 năm rồi. Một mình sống ở Hà Nội, không gia đình, người thân. Em có cô con gái nhỏ rất đáng yêu, đang học lớp 1 và cháu gái 18 tuổi đang học cao đẳng ở đây. Hai chị em nó rất giống nhau: nói trước quên sau, chẳng bao giờ biết làm việc gì. Cứ về đến nhà là em lao vào đi chợ, nấu cơm, dọn dẹp nhà cửa. Ăn xong, dạy con học bài. Ngày nào cũng thế. Con gái em chẳng biết tự lập, cháu em lớn rồi cũng thế. Em đã lên hẳn 1 lịch công việc cần làm trong ngày, nhưng chỉ được ngày đầu, ngày sau lại phải nhắc. Hàng núi công việc, em kiêm luôn cả osin, bảo mẫu, rồi thành ra tính em cáu bẳn, ngày nào cũng quát tháo, vì dạy mãi chẳng được, nói mãi không nghe. Càng ngày em càng thấy chán đời. Em chán cuộc đời em sao lại chọn con đường đơn thân, để rồi bây giờ vất vả thế. Em chán em sao không lấy quách chồng đi, mà cứ sống thế này, để ngày này qua ngày khác, khổ sở, cáu bẳn, xấu tính, nói nhiều...Ngày trước em k đánh con. Nhưng bây giờ cứ điên lên là em đánh. Nhiều lúc vừa đánh con em vừa khóc. Em chả muốn sống thế này đâu. Nhưng chả biết bao giờ mới co những tháng ngày dễ chịu? Hình như cái hành trình này là hành trình đầy gian khó mà bất kỳ ai làm me đều phải trải qua? Mấy tháng nay, tay em lại bị vỡ xương, nên làm việc gì cũng khó. Đã thế chẳng có ai giúp mình, càng thấy đơn độc. Ngồi viết ở đây mà nước mắt cứ chảy ra. Em hết phương pháp dạy con rồi các mẹ ơi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Phan Giang
    Đang tải...

2. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Ðề: Buồn quá các mẹ à!

Hix.... Cố lên chị ạ. Có lẽ chị đã bị áp lực quá nhiều rùi. Hãy dành thời gian để thư giãn, làm mới mình, tâm sự với cô cháu gái nữa để giúp chị đỡ đần việc nhà. Mọi chuyện đều là do mình thôi, nếu chị cứ suy nghĩ tiêu cực mãi thì càng làm cho bản thân thêm khó chịu. Chúc chị sớm tìm được niềm vui trở lại nhé

Phan Giang thích bài này.
  3. Phan Giang

Cảm ơn em nhiều lắm! Em nói đúng: mọi việc đều do mình.

4. Mẹ Nấm.

Mẹ Nấm. Thành viên rất tích cực

mn cố lên nhé, mn cũng xem lại cách mẹ nó dạy con gái nữa, mẹ nó tâm sự với con chắc con cũng dần hiểu ra thôi.

5. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi, đọc tâm sự của bạn thấy buồn quá! Đúng là không gia đình, không người thân sẽ rất cô đơn. Mình có chồng, có con mà nếu về nhà vẫn phải làm nhiều việc là đã thấy ức chế rồi, đặc biệt trong những ngày phụ nữ hoặc sức khỏe ko ổn định hoặc tâm trạng căng thẳng thì rất dễ nổi cáu. Nói là thư giãn cũng khó lắm với một người mẹ đơn thân như bạn. Tuy nhiên, cháu bạn 18 tuổi là đủ để có ý thức share việc nhà với bạn rồi. Bạn nên dứt khoát và cũng nghiêm khắc 1 chút để việc nhà đâu ra đấy, việc ai người đấy làm. Nhà cửa gọn gàng, sinh hoạt nề nếp bạn sẽ bớt đi được chút căng thẳng. Nếu có thể, mình khuyên bạn nên mở rộng trái tim để tìm một người đàn ông cho mình. Có người cùng chia sẻ (dù ít dù nhiều) cũng đỡ tủi hơn bạn ạ.

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cháu gái bạn lớn vậy rồi mà chưa biết làm gì thì thật chán.

7. Phan Giang

Cảm ơn các mẹ đã động viên. Nhân dịp mùng 8/3 chúc các mẹ luôn hạnh phúc với tổ ấm của mình. Hôm nay tinh thần em đã khá hơn rồi. Em đã tự hứa với lòng mình, em sẽ không quát mắng con nữa, cũng k đánh con, em sẽ kiên nhẫn hơn,... Đó là cách tốt nhất để em bớt stress!

duncoi thích bài này.
  8. duncoi

duncoi Tinh bột nghệ nguyên chất

Em đọc mà thấy thương mẹ nó quá. Kiên nhẫn và vui lên mn nhé

9. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

cười lên chị , làm mẹ đơn thân là vất vả rồi, lúc nào áp lực chị thư giãn kệ mọi vc đi chị, tinh thần thoải mái lại làm tiếp hihi

10. nhantranda196

nhantranda196

Cố lên mn ạ, dù biết đã cố gắng rùi mà vẫn phải cố gắng, mn nuôi con thế này thì vất vả quá,

11. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

có lẽ e bị stress rồi, hãy dành thời gian nghỉ ngơi và đừng nghĩ ngợi nhiều nữa, cuộc sống độc thân cũng có nhiều cái bất lợi, nhất là khi mình bận việc gì đó hoặc đau ốm ko có người chia sẻ, tuy nhiên nhiều gia đình thực ra có cho nó hình thức chứ ck cũng chả giúp đc gì cho vợ mấy, vợ ốm vẫn phải làm việc, nấu nướng, dọn dẹp (nhà c cũng rứa mà).

thực ra con và cháu e đã có thể giúp đc e nhiều việc lắm đấy, ban đầu, rèn cho 2 đứa cùng làm việc với mình rồi sau này mới giao hẳn, chứ đừng giao việc cho bọn trẻ luôn vì bọn nó sẽ ko muốn làm đâu. ví dụ, chiều về, e có thể sai đứa lớn cắm nồi cơm điện, nhặt rau, rửa rau (cho dù có hôm ăn cơm sống, cơm nát, rau rửa chưa sạch...) nhưng dần dần rồi sẽ làm ngon đc mà. con bé thì dọn bát đũa, sắp mâm, mang bát đũa ra chỗ rửa, phụ rửa bát, cho quần áo vào máy giặt và bấm máy...

thậm chí bọn trẻ còn lau nhà và quét nhà, dù ko đc sạch đâu nhưng vẫn làm đc. cố gắng kiên trì chút nhé vì trẻ con bây giờ ích kỉ và lười lắm, bé ko phải làm việc nhà nên lớn hơi khó bảo. con nhà c cũng thế, nhưng c vẫn giao cho làm vài việc như trên, dù là con trai đấy. đừng chê bai khi chúng làm ko tốt, dần dần quen rồi sẽ tốt thôi.

chúc e sớm vượt qua stress, bình tĩnh lại và sắp xếp cuộc sống, nhiều phu nữ đơn thân làm c cũng cảm thấy ngưỡng mộ lắm, họ kiếm đc tiền, biết tự chăm sóc bản thân và con, biết tổ chức cuộc sống đàng hoàng, dù biết rằng để có đc như vậy, họ phải nỗ lực rất nhiều, nhưng bù lại họ đc quyền quyết định mọi thứ cho mình và cho con.

hãy nhìn vào những mặt tích cực của cuộc sống e à, nhiều gia đình tưởng là đầy đủ mà cũng đâu có hạnh phúc, sung sướng, an lành đâu. nếu có cơ hội nên mở rộng trái tim để tìm đc 1 nửa của mình, miễn sao sống đc thoải mái, còn thiên hạ nghĩ gì chả cần quan tâm vì họ có ở hoàn cảnh của mình đâu mà biết

12. MEBAOCONG

MEBAOCONG

cố lên chị ơi, 6 tuổi là vẫn dạy được đó
    e khâm phục chị qua, 1 mình mà nuôi con được là giỏi lém đó chị
    giờ chị chuyển sang pương pháp dạy con bằng tình thương xem,bít đâu khả quan hơn chị ơi

13. 2tiger

2tiger Thành viên chính thức

Cố lên chị, cuộc đời rồi sẽ mỉm cười với chị thôi.

14. mehunganh

mehunganh Thành viên chính thức

Cố lên nào! Theo em thì chị cũng không nên kiêm nhiệm quá nhiều chức năng như vậy. Cầu toàn quá chỉ khiển bản thân mình mệt mỏi hơn thôi. Nhà bẩn ư? Bẩn cũng chả sao! Con chưa biết tự chăm sóc bản thân? Thế thì phải dạy. Ban đầu có thể vất vả đấy nhưng đừng nản mà vơ hết vào thân làm gì. Làm nhiều sẽ quen. Quen rồi sẽ ổn thôi. Cháu thì 18 tuổi rồi. Giao việc làm không tốt thì làm lại. Làm đến khi nào tốt thì thôi. Hôm nay giặt quần áo bẩn thì mặc bẩn. Mà, giặt sạch thì mặc sạch.Nấu ngon thì ăn ngon mà nấu dở thì ăn dở. Thế thôi. Đừng ôm rơm quá mà nặng bụng mn a

15. nhung_92

nhung_92 Bắt đầu tích cực

chi a co gang len nhe ci hay tam su cho con va chau gai hieu rui ci se tim lai dc niem vui tr cs thui ci a

16. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Nghe mẹ nó kể mà thấy thương thân phận phụ nữ quá. Người có chồng cũng có cái nỗi khổ của người có chồng, mà người không lấy chồng cũng có cái khổ của người không lấy chồng.
    Mẹ cháu cố lên, mình trước cũng hay cáu và thậm chí dùng doi đánh nhưng mỗi ngày mình đều cố kiên nhẫn để dạy con
    Có thể bố mẹ, gia đình không ở bên nhưng bạn cũng có cô con gái xinh xắn, đáng yêu và các mẹ trên này luôn động viên và ở bên.

17. lolydethuong

lolydethuong Thành viên chính thức

Cuộc sống với bộn bề những nổi lo toan. Một mình bạn nuôi con, chắc chắn vô cùng áp lực, mệt mỏi và cảm thấy chán nản.
    Hãy thử tìm cách nói chuyện với cháu của mình nhiều hơn, cháu của bạn và con bạn chắc chắn là thân hơn bạn và con bạn. Cháu bạn đã lớn rồi, có ý thức rồi.
    Nhiều lúc nhà bẩn bạn cũng không nên cấu ghét, hãy tập sống dần dần với chúng. Hãy sửa từ từ tính cách của chúng. Nếu bạn đã phân công công việc nhà. Bạn muốn cháu thực hiện, con thực hiện thì phải có cách kiểm soát. Ví dụ: Theo lịch hôm nay cháu bạn quét nhà. Không quét sẽ bị phạt không được thì bị phạt quét nhà cho lượt của bạn, nếu không thực hiện nữa thì phạt tiền cho vào quỹ. Nếu con bạn không làm thì phạt không cho xem phim, đi chơi.
    Bạn tham khảo thêm nhiều cách nữa đối phó với chúng. Bạn đừng nên tức giận, bạn cũng đừng giành hết thời gian cho việc nhà, nên chăm sóc bản thân của mình hơn bạn ah.
    Chúc bạn thành công nghe! :p

18. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Bạn phải thật nghiêm khắc với cháu gái 18 tuổi. Phạt vào kinh tế luôn. Bạn lên danh sách những việc mà ngày mai cháu phải làm ( vì nó chưa làm bao giờ nên thời gian đầu bạn giao vài việc thôi, tăng dần theo thời gian), lên luôn danh sách những thứ mà cháu bị cắt giảm nếu cháu không làm hết những việc bạn giao. Quần áo của 18 tuổi bạn để nó tự giặt, nó ko giặt bạn chất đống một chỗ, hết đồ nó tự phải đi giặt. Nấu ăn bạn hướng dẫn nó, kèm nó làm vài buổi rồi giao việc đăt cơm, nhặt rau cho cháu, khi bạn về chỉ làm đồ ăn thôi. Đối với bé lớp 1 bạn cũng lên lịch như vậy nhưng áp dụng sau đó khoảng 1 tuần. Trong một tuần chuẩn bị mỗi ngày bạn vừa làm vừa hướng dẫn con, nói với con đây là những việc mà từ tuần sau con sẽ phải làm, vì vậy trong những ngày này con nên quan sát cách mẹ làm để tuần tới con có thể tự làm được, và nói luôn tác hại nếu con không tự làm. Ví dụ như chuẩn bị sách vở, bạn chuẩn bị hết tuần đấy thôi, và nói nếu tuần tới con không chuẩn bị mà để quên sách thì cô giáo sẽ phê bình... và đến thời gian nó phải chuẩn bị thì bạn tuyệt đối không nhúng tay vào, chỉ nhắc nhở là con kiểm tra kỹ đừng để quên gì ở nhà. Nó không làm kỹ quên 1, 2 lần bị cô giáo mắng nó sẽ phải nhớ. Nhiều khi phải phát xít bạn ạ, nếu không mình vất vả mà con thì không biết thương mình đâu. Nếu bạn nói mà 2 đứa không nghe bạn không nấu cơm nữa, đi chơi qua bữa rồi về, đói 1, 2 lần phải bảo nhau mà làm hết.
    Chúc bạn thành công.

19. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Cố lên chị ơi!Bé 6 tuổi là rèn được cho con rồi.Còn cháu gái chị nghiêm khắc 1 chút cho cháu có ý thức việc nhà.Mình ôm đồm càng nhiều càng mệt

20. dici1990

dici1990 Thành viên rất tích cực

thương c quá. e bé nhà c mới lớp 1 nên rèn ý thức từ bâyh. từ từ uốn nắn, có nghiêm khắc nhưng đừng đánh,đánh sau này bé lớn khó dậy lắm, lại k chia sẻ nh với mẹ, con gái đến tuổi dậy thì mà k gần gũi mẹ cũng k an toàn. còn cô cháu 18 r mà k giúp đc gì thì đág trách quá. e còn trẻ kinh nghiệm chắng có, chẳng biết nói gì. thôi thì cổ vũ c cố gắng, giữ tinh thần vui vẻ mọi chn sẽ ổn hơn. buồn buồn lên đây các ce cùng tâm sự, chia sẻ c nhé (u)