Cần giúp: Con em nói ngọng quá ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hazo, 7/3/2014.

1. hazo

hazo Thành viên tích cực

Cả nhà cho em hỏi chút với ạ:
    Con gái em hơn 4t rồi, tháng 9 năm sau là vào lớp 1, nhưng đến thời điểm này nói vẫn rất ngọng, nói gần như là mất âm đầu. VD như: Con - on, một - ột, - ngủ - ủ.... Em bảo con thè lưỡi ra đưa lưỡi lên môi trên là con không thể tự đưa lưỡi được mà muốn đưa lên thì 1 là lấy tay ấn lưỡi lên, 2 là lấy hàm dưới ẩn lên. Năm ngoái em đã cho con đi khám ở viện Nhi, họ chuyển sang khoa răng hàm mặt. Bác sĩ đầu tiên khám thì bảo bị dính thắng lưỡi phải làm tiểu phẫu, nhưng hôm đó cuối tuần nên bác sĩ bảo viện ko làm, hẹn sang tuần sau khám lại rồi làm. Nhưng sang tuần em cho con đi khám lại, bác sĩ khác khám thì lại bảo con ko bị sao cả, cứ về dậy nó tập nói là được ( em đã về dậy con cả năm nay rồi nhưng ko tiến triển gì, em ko rõ là tại con em bị tật ở lưỡi như thế hay tại em ko biết cách dậy ???). Sau đó em có cho con sang viện tai - mũi - họng khám thì được bác sĩ phán: Cứ về đi, tôi hồi xưa còn ngọng đến năm 12 tuổi cơ, giờ tôi có còn ngọng đâu. Em lại dắt con về. Năm sau con đi học rồi mà cứ thế này thì thật sự không ổn vì con nói hầu như không ai dịch được là con nói gì, người nhà còn có lúc nghe được có lúc không, người lạ thì mất điện luôn ý ạ.
    Vậy có ai biết cách nào khắc phục hay khám chữa ở đâu thì giới thiệu cho em biết với ạ
    Em cảm ơn

Ah, còn về cách khám, có thể các bác sĩ nhìn dấu hiệu nhận biết và em sốt ruột về con nên thấy hơi lại, em về nhà cũng đã tìm hiểu trên mạng và có chút hiểu sao bác sĩ khám như vậy
    - BS1: bảo con thè lưỡi ra, đưa lưỡi lên trên xuống dưới, bác vạch lưỡi con lên nhìn rồi cho que vào kiểm tra và kết luận: dính thắng lưỡi
    - BS 2,3..: Bảo con thè lưỡi ra, xong. kết luận: không sao cả

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hazo
    Đang tải...

2. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

Ðề: Con em nói ngọng quá ạ

em nghĩ là mình phải chỉnh cách pphast âm cho con, phải kiên trì a, sắp vào lớp 1 ko thể ngọng được, mà hơn nữa không phải nó tự hết đâu nhé, cần luyện tập kiên trì ạ

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Có thể mình tìm một cô giáo dạy về vấn đề này cho con xem sao.

4. myline

myline Banned

bé nhà mình cũng bị ngọng đấy. Hàng ngày cũng kiên trì tập cho cháu. Tập cho cháu nói chậm, đánh vần kỹ những chữ cháu ngọng, dần dần cũng được cải thiện đấy
    Mẹ nào có mẹo nào chia sẻ đi nhé

5. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng bị ngọng từ nhỏ. Mình không hiểu sao bố mẹ hay trong nhà không ai bị ngọng cả mà bé lại nói cái giọng rất chuối. Nhưng khi bé được 4 tuổi, đỡ hơn 1 chút, 5 tuổi - ít hơn, bắt đầu vào lớp 1 - vẫn còn ngọng l, n, ngh, ng,. Thế là công cuộc chinh phục lại bắt đầu, tối nào 2 vợ chồng tớ cũng 1 là giáo viên, đọc mẫu, 1 người cầm gương, bắt con nhìn vào và đọc, uốn lưỡi đúng như mẹ làm. Còn tớ phải lên mạng search tài liệu hướng dẫn đọc phát âm chuẩn. Nhiều lúc tưởng bỏ cuộc, vậy mà sau 1 tháng kiên trì mình đã thành công. Bây giờ thì cu cậu không còn ngọng nữa. Mẹ nó gắng sửa cho con, không đến lúc đi học mà còn ngọng, con sẽ mất tự tin, ảnh hưởng đến việc học tập đấy.

6. Phùng Ngọc Phi Yến

Phùng Ngọc Phi Yến Thành viên chính thức

không sao đâu bạn đừng lo lắng quá. mẹ mình nói mấy anh mình hồi nhỏ nói ngọng kinh khủng luôn. bây giờ lớn tự hết

7. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mình rất chú trọng cho con học nói từ khi con còn rất nhỏ:
    Ko nựng yêu theo cách nói nựng của đa phần các gia đình vẫn nựng
    Khi dạy nói đứng trực diện và nhắc đi nhắc lại cho bé nhìn thấy miệng mình.
    Các từ dùng đến cơ miệng :mẹ,bố, bà,ông, anh, chị... Mình nên nói cùng con, sau mới nói các từ khó, người ngọng do cấu trúc lưỡi chưa mềm nên khi phát âm nhiều sẽ hết nên bạn ko nên sốt ruột ...
    Có bé nói ngọng dấu, ngọng vần: sữa dinh dưỡng - sứa dinh dướng.... Mình đặt hộp sữa trcs mặt và cùng nói kéo dài chữ sứa cho ngân dài hành sữa... Tương tự các chữ khác và trong một buổi sáng, con của cô nhân viên nhà mình khỏi ngọng dấu ngã luôn.
    Bạn nên kiên trì dạy con cách uốn lưỡi và phát âm bằng nhìn miệng bạn là ổn, biết là lo nhưng nên vui vẻ hài hước cho con không thấy áp lực là đc bạn h. Mình tin là bạn sẽ thành công!

8. Meocun14112009

Meocun14112009 Phần mềm quản lý trung tâm đào tạo

ui Con em tháng 9 năm tới vào lớp 1 rồi nhưng mà cũng bị nói ngong. Con không thể nói được chữ R , tất cả các từ bắt đầu từ chữ R con đều thay bằng chữ L: rổ-> lổ, red-> led... Có mẹ nào có con nói ngọng giống Cún nhà em ko, chỉ cho em cách khắc phục với..........

9. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Bé nhà mình cũng nói ngọng lắm sáng nay bé bào lấy cái khẩu trang mà không dịch ra vì bé nói ảo khang nên chui. Chắc mình cũng phải kiên trì dạy bé vì bé gân 3 tuổi thôi

10. me_bin_bon

me_bin_bon

ku lớn nhà em 5 tuổi mà còn nói lắp cơ nhiều khi stress lắm ý

11. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

hầu như em bé nào cũng thế mà mẹ nó

12. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Cu nhà mình hơn 3 tuổi cũng nói lắp lắm, nhất là chữ th và chữ g.

13. Mẹ Đàm Ngọc

Mẹ Đàm Ngọc Thành viên đạt chuẩn

con cái nói ngọng ai chả lo, mình thấy ở trường đại học sư phạm 1 có khoa giáo dục trẻ đặc biệt gì đấy, chị thử thuê gia sư dạy kèm xem sao. đứa bạn em con 2 tuổi mà chưa nói đc cũng phải thuê người dạy kèm đấy cái này phải kiên trì chị ạ

14. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

con em gần 2 tuổi cháu cũng nói ngọng

15. yeuconngoan

yeuconngoan Thành viên rất tích cực

Con nhà tớ cách đây vài tháng trước cũng vậy, mình dạy con cách uốn lưỡi, cuộn lưỡi để tạo âm r. Hồi đầu con cũng toàn pa thành l . Ngày nào mình cũng bắt con luyện, bắt đầu từ những từ dễ pa như: ra, ra rả, ru ngủ,.... đến khi con nói quen từ dễ, thì chuyển sang từ khó pa hơn.
    Bây giờ có hôm vừa đi trên đường 2 mẹ con tớ lại đố nhau từ láy có âm r rùi đấy;)

16. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Mình hóng với nhé, bé nhà mình hơn 2 tuổi cũng ngọng ghê,vẫn gồm đầy đủ phụ âm nguyên âm nhưng ngọng phụ âm, như quay thì thành "bay", quạt thì thành "phạt"... ấy nói chung cũng ngọng tương đối nhiều từ.

17. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mình thấy ở lớp các cô cũng luyện nói cho con đấy, mẹ nó nhờ cô giáo ở lớp chú ý đến con hơn xem sao. con mình 3 tuổi thôi, nhưng cô giáo dạy nói chữ R, về cũng nói được rồi

18. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

Bé 5 tuổi sắp vào lớp 1 mà ngọng hầu hết các âm thì phải đi chỉnh âm nhé bạn :) bạn có thể đến khoa vật lý trị liệu bệnh viện nhi đồng 1 nhé :)

Nếu ở Hà Nội chắc vào viện nhi ^_^

Sửa lần cuối: 22/3/2014
  19. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mn cố gắng luyện thêm cho cháu nói thế này thì bi ngọng quá

20. Me Chuoi

Me Chuoi Guest

Em có đứa cháu sang năm cũng học lớp 1 đấy mà giờ vẫn nói ngọng.