Cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm dạy con thông minh các mẹ ơi!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Me be AnAn, 17/3/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Me be AnAn

Me be AnAn Thành viên mới

Các mom ơi, em nghe nói giai đoạn bé còn nhỏ, tức là từ 0 tới 3 tuổi là giai đoạn quan trọng nhất để phát huy được tiềm năng trí tuệ của bé. Không biết thực hư chuyện này như thế nào, nói thẳng ra là e cũng có nghe trên tivi là như vậy, nhưng biết đâu chỉ là quảng cáo mà thôi, em vẫn muốn có kinh nghiệm thực tế từ các mẹ share hơn, dù gì nó cũng là kinh nghiệm thực tế các mẹ đúc kết. Em lập toppic này mong mẹ nào có kinh nghiệm vô chia sẻ với em nhé, nhất là những cuốn sách hay hay những cách giúp bé phát huy được hết các khả năng của mình ạ. ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me be AnAn
    Đang tải...

2. Phùng Ngọc Phi Yến

Phùng Ngọc Phi Yến Thành viên chính thức

Ðề: Cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm dạy con thông minh các mẹ ơi!

mình cũng không biết dạy con thế nào để thông minh nữa. mình dạy bé hát, tập đếm, chữ cái, màu sắc.

3. bagialinh

bagialinh Thành viên chính thức

đúng rồi mẹ ơi, giai đoạn này bé phát triển tới 80% trí não dấy, rât quan trọng nên mẹ nhớ chuẩn bị kĩ lưỡng mọi thứ từ dinh dưỡng tới cách chăm sóc để con có sự khởi đầu tốt nhất nhé

4. bagialinh

bagialinh Thành viên chính thức

có nhiều cách lắm, nhưng tập trung vô khả năng ghi nhớ, khả năng xử lí tình huống và khả năng tập trung của bé đó c.

5. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rùi, não trẻ phát triển và hoàn thiện đến năm 6 tuổi, nên trong giai đoạn này các con ghi nhớ nhanh. Muốn để cả 2 bán cầu não phát triển, thì tăng các trò chơi vận động đối xứng (đối xứng là kết hợp tay,chân trái phải, vd; leo cầu thang, leo thang, bò, trồng cây chuối), những động tác này người lớn cứ tưởng đơn giản và vô nghĩa, nhưng lại là các bài tập quan trọng để phát triển cân bằng trí não đấy (cái này lúc đi khám cho con, mình mới dc BS chỉ cho). Học nhận biết hình khối, màu sắc, lắp ghép.... Nói chung với trẻ con, bất cứ 1 trò chơi nào cũng là 1 bài học hữu ích cho con. Nên các mẹ đừng sợ con bẩn tay mà hạn chế các trò chơi. Ngay cả nghịch cát cũng là 1 bài học đó, để tăng sự tiếp xúc, và để con học được cách làm thế nào để cát ko trôi tuột khỏi tay......

meHanhTay thích bài này.
  6. mebegiun2012

mebegiun2012 Thành viên tích cực

Ui em sẽ hóng các mẹ , hihi..............

7. thanhtam_123

thanhtam_123 Thành viên tập sự

Mình thấy dạy con kiểu Nhật rất hay mà dễ áp dụng. Mẹ cháu thì tìm mua, đọc và áp dụng cho cháu xem thế nào. :)

8. Bảo Hớn

Bảo Hớn Thành viên tích cực

Mình ủng hộ chủ thớt, và cũng vào hóng kinh nghiệm các mẹ. bé nhà mình 15 tháng rồi, đang trong giai đoạn quan trọng để phát triển về trí não đây ạ.

9. Bảo Hớn

Bảo Hớn Thành viên tích cực

Mình sưu tầm được bài viết này, muốn share cho các mẹ cùng đọc tham khảo nhé

9 MẸO DẠY CON GIỎI CỦA NGƯỜI NHẬT

Nhà sáng lập Sony Ibuka Masaru đưa ra những lời khuyên cực “đắt” cho bất kì ai muốn dạy con giỏi.

1. Trẻ cần phải được giáo dục ngay từ giai đoạn 0-3 tuổi. Thời kỳ này, bé chủ yếu học và tiếp nhận thông tin bằng khả năng ghi nhớ siêu phàm. Phương pháp của cha mẹ trong giai đoạn này, đó là “lặp đi lặp lại”. Thời kì lặp đi lặp lại ta dạy trẻ những gì thì hãy quan sát để xem trẻ có hứng thú với cái gì, hình khối, hội họa, âm nhạc, sách truyện, ...để từ đó chuyển qua giai đoạn tạo hứng thú cho trẻ.

2. Khi trẻ đang tập trung hay có hứng thú làm gì thì không nên ngắt giữa chừng mà cứ để trẻ làm, dù lúc đó chuẩn bị ăn cơm hay có việc gì.

3. Để tạo hứng thú cho trẻ thì nên khen trẻ hơn là chê, vì nếu ba mẹ chê việc gì trẻ làm thì tự nhiên trẻ sẽ không có tự tin để làm cái đó nữa.

4. Khi khen trẻ thì nên khen là tốt, con đã cố gắng, con giỏi và thể hiện sự hài lòng, vui mừng của mình hơn là việc đánh giá việc trẻ làm là đẹp hay xấu. Nghĩa là chú ý đến quá trình trẻ cố gắng hơn là kết quả mà trẻ đã làm được tốt hay xấu.

5. Tránh dùng những từ ra lệnh với trẻ ví dụ mẹ cấm con..., ăn cơm đi, đi tắm đi, thu dọn đồ chơi vào...mà thay bằng những từ như sao con không... nếu con làm...thì mẹ sẽ rất vui...

6. Nếu trẻ không ăn thì hãy nghĩ cách cải thiện món ăn để phù hợp với trẻ thay vì ép trẻ ăn đến phát khóc.

7. Cha mẹ cùng học với con cái là cách tốt nhất giúp con học hiệu quả. Ví dụ khi cho trẻ xem ti vi thì nên ngồi bên cạnh coi cùng trẻ rồi giải thích cho trẻ thay vì để trẻ ngồi coi ti vi một mình, cùng đọc truyện, cùng chơi...

8. Khi để trẻ trong trạng thái đói sẽ là điều kiện kích thích khả năng thích ứng của trẻ.

9. Không phải lúc nào cũng đáp ứng mọi đòi hỏi của trẻ, mà hãy đẻ trẻ trải qua cảm giác không có được điều mình muốn. Và đừng bao giờ đánh mất quyền và uy nghiêm của một người mẹ đó là con cái phải biết vâng lời và sợ lời mẹ nói. Nếu ta quá nuông chiều và cung phụng trẻ thì uy quyền của người mẹ sẽ không còn, con cái sẽ không còn sợ lời mẹ nói nữa.

10. Khi trẻ hỏi vì sao thì không nên giả vờ bỏ qua mà hãy trả lời. Nếu ta không biết câu trả lời thì hãy thành thực với trẻ và trả lời là để cha mẹ sẽ tìm hiểu sau. Không nhất thiết phải giải đáp cặn kẽ, hãy để câu trả lời sẽ là một kích thích để trẻ muốn tìm hiểu sâu hơn.

11. Học và chơi kết hợp song song chứ không nhất thiết phải phân biệt rõ ràng 2 công việc này.

12. Đối với những khái niệm trừu tượng thì hãy lấy hình ảnh hay tự mình làm ví dụ để minh họa.

13. Hãy chọn những đồ chơi kích thích khả năng sáng tạo của trẻ thì trẻ sẽ không bị mau chán. Ví dụ như chơi ghép hình, lấy cây gỗ để xếp nhà, nặn đất sét, vẽ tranh....

14. Đối với hứng thú của trẻ thì không nên đánh giá cái nào là tốt hơn. Cái nào trẻ tỏ ra có hứng thú ta cũng đều nên ủng hộ hết. Nó sẽ giúp trẻ tự tin, đồng thời đó là cách giúp cha mẹ tìm ra được năng khiếu đặc biệt ở trẻ để có thể giúp trẻ phát huy tối đa khả năng đó.

15. Khi dạy nói cho trẻ thì không nên phân biệt ngôn ngữ trẻ con với ngôn ngữ người lớn, hãy dạy tiếng chuẩn, ngôn ngữ người lớn luôn cho trẻ để sau này không mất công đoạn trẻ chuyển từ ngôn ngữ trẻ con sang ngôn ngữ chuẩn. Ví dụ dạy là “ăn” tốt hơn là dạy từ “măm”.

16. Đừng bao giờ so sánh trẻ với đứa trẻ khác vì như thế sẽ làm chúng mất tự tin, nhút nhát và không muốn cố gắng. Khi có hai anh em (chị em) thì cũng không nên so sánh hai anh em với nhau sẽ làm chúng trở nên không yêu thương nhau.

17. Trong học tập thì hãy ưu tiên dành thời gian dạy đứa lớn thì sẽ hiệu quả hơn. Khi đang chỉ bài cho đứa lớn mà đứa em cũng sà vào muốn làm theo thì hãy khuyến khích đứa em, hãy để đứa em học cùng anh. Hãy chuẩn bị hai bộ dụng cụ giấy bút để đứa em cũng có thể tham gia học hành hay chơi cùng. Đó là phương pháp rất hiệu quả để kích thích tinh thần ham học của đứa em. Hãy để hai anh em cùng chơi với nhau.

18. Khi hai anh em tranh giành đồ chơi thì hãy công bằng với cả hai. Nếu đứa em muốn có đồ chơi là đồ chơi của anh thì hãy nói đứa em xin phép anh để chơi, không nên can thiệp bảo anh hãy nhường cho em.

19. Đừng mua quá nhiều đồ chơi cho trẻ vì nó sẽ làm trẻ chóng chán và giảm hứng thú học hành

__ST__

10. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

E cũng vào hóng tí xem sao,Vịt nhà e được 17 tháng rồi,e cũng thích cách dạy con kiểu Nhật lắm nên thử nghiêm cứu xem sao!

11. Ninolac

Ninolac Thành viên rất tích cực

Hãy trò chuyện với con về những điều bạn đọc được, nghe được, đặc biệt là những điều bạn cảm thấy thú vị

Hỏi các con xem chúng cảm thấy thế nào về một số vấn đề hiện tại
    Khuyến khích chúng đưa ra ý kiến mà không phê phán con. Trò chuyện với con sẽ giúp bạn hiểu tại sao chúng suy nghĩ như thế hay tại sao chúng làm như vậy.
    Tạo cơ hội để trẻ tiếp xúc với nhiều lĩnh vực khác nhau
    Hãy nhỡ rằng bạn là người thầy tốt nhất của con mình các mẹ nhé.

12. megialinh88

megialinh88 Bắt đầu tích cực

đúng là mẹ Nhật có nhiều cách nuôi dyaj con rất tốt, đáng để mẹ Việt Nam chúng mình học hỏi

13. megialinh88

megialinh88 Bắt đầu tích cực

Đúng tuổi cần được học hỏi nè, đảm bảo bé tuổi này đang rất thích khám phá thế giới xung quanh

14. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

dung roi, giai doan nay la giai doanquantrong phat trien tri nao day

15. trangpham1991

trangpham1991 Banned

Cả nhà ơi, cho e hỏi chút ạ! Hiện tại e đang trông cháu cho chị gái, nhưng mà bé nhút nhá́t quá, k tự tin và rất sợ giao tiếp với mọi người. Bố mẹ thì cũng bận đi làm nên nhờ dì (là em^^) tìm hiểu thử xem có cách gì khắc phục đc k. Em cũng có tìm hiểu và hỏi kinh nghiệm thì được mọi người khuyên là cho bé tham gia thử các khóa học về kỹ năng mềm xem sao. Htrc e cũng đọc trên dân trí, thấy có chương trình học FasTracKids ở Trung Kính, em tìm hiểu thấy khá ổn và lại đang có chương trình ưu đãi tặng học bổng và máy tính bảng gì gì đó. Các mẹ đã có ai cho con học ở đó chưa ạ? Tư vấn giúp em với ạ?
    http://dantri.com.vn/giao-duc-khuye...-kinh-ky-niem-4-nam-ngay-thanh-lap-852361.htm

16. mechipo

mechipo Thành viên mới

Mình đọc được bài báo về sự phát triển trí não của bé hay nè các mom!
    Nếu hiểu rõ hơn về sự phát triển của não trẻ, bố mẹ sẽ biết cách nuôi dưỡng và tương tác với trẻ để giúp trẻ phát huy sức mạnh trí não một cách tối đa.
    Những tương tác giúp trẻ phát huy sức mạnh trí não
    Bộ não là bộ phận liên quan trực tiếp, kiểm soát quá trình nhận thức từ việc lập kế hoạch, ghi nhớ và xử lý tình huống nên ảnh hưởng nhiều nhất đến khả năng nhận thức, học hỏi của trẻ. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, ngoài việc bổ sung dinh dưỡng cho sự phát triển của não bộ, trẻ cần được tiếp nhận các tương tác trí não sớm sẽ có nhiều cơ hội phát triển trí thông minh. Vì vậy nếu bố mẹ dành thời gian tổ chức các trò chơi tương tác đơn giản sẽ giúp bé tăng cường khả năng tập trung, ghi nhớ và xử lý tình huống. Tùy vào từng độ tuổi khác nhau, bố mẹ có thể tham khảo và áp dụng phù hợp.
    Trẻ dưới 1 tuổi: Đây là giai đoạn trẻ phát triển và hoàn thiện khả năng thị lực qua việc làm quen, khám phá và trải nghiệm từ môi trường xung quanh. Để kích thích sự phát triển thị lực cho bé, mẹ hãy treo những miếng vải hoặc quả bóng có nhiều màu sắc có độ tương phản cao để tăng sự tập trung chú ý vì khoa học chứng minh màu sắc như đỏ, đen, trắng có độ tương phản cao sẽ kích thích sự phát triển thị lực của trẻ. Khi trẻ bước sang tháng thứ sáu và ít ngủ hơn, hãy dành thời gian đưa trẻ ra ngoài để bé khám phá môi trường xung quanh.

Đưa bé ra ngoài để tạo điều kiện để bé được khám phá môi trường xung quanh
    Trẻ từ 1-2 tuổi: giai đoạn này trẻ bắt đầu tập nói, khả năng ngôn ngữ sẽ phát triển nhanh, thời gian có thể tập trung lâu hơn từ 3-5 phút. Hãy cùng với bé chơi tô màu, vẽ tranh, cho bé thể hiện trí tưởng tượng. Mẹ hãy cho bé nghe và dạy bé hát vè, kết hợp động tác vui nhộn… sẽ giúp bé ghi nhớ tốt hơn và tăng vốn từ cho bé. Ngoài ra, bố mẹ có thể cho bé chơi lắp ráp hình khối đơn giản... để cải thiện khả năng tư duy.
    Trẻ từ 2-3 tuổi: đây là độ tuổi thích khám phá thế giới xung quanh và thường xuyên đặt nhiều câu hỏi, bé có thể tập trung từ 5 - 10 phút. Hãy dành thời gian cùng trẻ đọc sách, đặc biệt là truyện tranh. Có thể đề nghị trẻ bày tỏ ý kiến về một nhân vật hay chi tiết trong truyện. Ví dụ khi kể chuyện “cô bé quàng khăn đỏ”, hãy hỏi bé thích nhân vật nào và vì sao. Bé sẽ được gợi mở để có câu trả lời cho mỗi tình huống, qua đó kích thích trí tưởng tưởng, khả năng suy luận và xử lí‎ tình huống của trẻ tốt hơn.

Kể chuyện cho bé nghe mỗi ngày giúp bé tăng khả năng ghi nhớ
    DHA – dưỡng chất cho sự phát triển trí não của trẻ
    Các nghiên cứu khoa học cũng đã chứng minh DHA là dưỡng chất đóng vai trò thiết yếu, ảnh hưởng đến khả năng tư duy, nhận thức của trẻ vì DHA chính là chất cấu thành của não bộ, giúp cho sự tăng trưởng và kết nối của các tế bào thần kinh, giúp cho việc học hỏi đạt hiệu quả. Khi bé được bổ sung DHA với hàm lượng đúng theo khuyến nghị, bộ não sẵn sàng cho việc tiếp nhận và tương tác với các hoạt động vui chơi, học hỏi. Từ đó, trẻ sẽ phát triển tốt kỹ năng tập trung, ghi nhớ và xử lý tình huống.

Bổ sung DHA với hàm lượng đúng giúp trẻ phát huy sức mạnh trí não
    Theo các chuyên gia dinh dưỡng, chính vì vai trò của DHA rất quan trọng nên các tổ chức dinh dưỡng uy tín FAO/WHO đã khuyến nghị bổ sung đầy đủ DHA cho trẻ: trẻ dưới 12 tháng tuổi cần được bổ sung 17mg DHA/100 kcal và trẻ trên 1 tuổi là từ 75mg DHA mỗi ngày. Các nghiên cứu khoa học cho thấy tầm quan trọng của DHA đối với việc phát triển nhận thức của trẻ như: Drover (2009), Morale (2005), Birch (2000 và 2007) đã chứng minh trẻ được bổ sung DHA với hàm lượng đúng sẽ có khả năng xử lý tình huống tốt hơn lúc 9 tháng tuổi, cải thiện thị lực lúc 12 tháng tuổi, tăng 7 điểm số phát triển trí tuệ lúc 18 tháng tuổi và có điểm số IQ ngôn ngữ cao hơn 6 điểm lúc 4 tuổi so với nhóm trẻ không được bổ sung hoặc bổ sung không đủ DHA”.

Nhằm giúp mẹ biết cách tương tác giúp trẻ tăng cường khả năng học hỏi bên cạnh việc lựa chọn các giải pháp dinh dưỡng tốt nhất cho sự phát triển trí não, Enfagrow A+ kết hợp với First News xuất bản cẩm nang “Phát huy tiềm năng trí tuệ của bé”.
    Từ 03-03 đến 28-03-2014, truy cập www.facebook.com/giadinhenfa, tham gia đố vui trắc nghiệm để nhận cẩm nang này.

anna23hoahoa27 thích.
  17. hoahoa27

hoahoa27 Thành viên tập sự

Giai đoạn 3 năm đầu đời được xem như là giai đoạn vàng để phát triển trí não của bé đó mẹ An An, vì lúc này não bé hầu như đã hoàn thiện phát triển được khoảng 80% so với người lớn rồi. Mình nên chú ý để giúp con phát triển trí não tốt nhất trong gia đoạn quan trọng này đấy.

18. me lyly

me lyly Guest

Bài nãy hữu ích quá! Có chương trình tặng sách gì vậy? Làm sao để nhận được cuốn sách Phát huy tiềm năng trí tuệ của bé vậy? Em cũng muốn đăng ký một quyển về làm bí quyết nuôi dạy con ^^

19. anna23

anna23 Thành viên tập sự

Vậy mà trước giờ mình ko biết chuyện này, cứ nghĩ con còn nhỏ thì đâu biết gì, phải đến tuổi đi học mới bắt đầu tiếp thu và học hỏi để thông minh chứ. Hiu hiu. Đánh dấu hóng chủ đề hay của các mẹ thui!

20. anna23

anna23 Thành viên tập sự

Em cũng muốn đăng ký nhận sách chị nhé ^^

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.