Kinh nghiệm để ăn chay trường

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi doanthinh81, 20/3/2014.

1. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Chào các bạn mình hay nghe kinh phật và đọc các chuyện về phật pháp, nên thấy cảnh sát sinh nhiều rất sợ, mình rất muốn ăn chay thường xuyên nhưng ăn không dược ăn vài bữa là thèm đồ mặn, bạn nào có kinh nghiệm ăn chay chỉ giúp mình với, mình cảm ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi doanthinh81
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Kinh nghiệm để ăn chay trường

hức mình cũng ko ăn chay được, 1 vài bữa thì dc chứ ăn trường là chịu

3. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng thế, ăn chay được rất ít, thường là người hay bị mệt mỏi và như bị thiếu chất, thèm ăn đủ thứ luôn.
    Nhưng tớ nghĩ, gà- vịt- ngan- ngỗng- cá- tôm...bản thân chúng sinh ra là để làm thức ăn cho con người. Nhưng có điều, chúng ta ăn ít, không ăn nhiều và dù ăn chay hay ăn mặn, miễn sống tốt, làm việc thiện, giúp đỡ nhiều người, đừng vì lợi ích của mình mà bất chấp ảnh hưởng đến người khác, thì vẫn tạo được phước thôi bạn ạ...

thienbinh1986 thích bài này.
  4. doanthinh81

Biết là thế nhưng càng xem, càng nghe nhiều thì càng bị ám ảnh hay sao ấy, cứ thấy áy náy khi ăn đồ măn, mà nhà có 2 vợ chồng và hai đứa con nhỏ, mình ăn chay còn chồng lai ăn đồ mặn một mình nghĩ cũng tội

5. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình đồng quan điểm . Nhà có con nít thì hạn chế ăn chay Bạn ah . Con trẻ thường hay bắt chước thói quen của người lớn . Sợ con ăn uống không đủ chất . Mình thì cũng đang tập ăn chay , nhưng mục đích là cho sức khỏe và nghe nói ăn chay thì tâm tính sẽ nhẹ nhàng , không bon chen , tranh đua nhưng Mình cũng không định ăn chay trường vì Mình biết có Chị ăn chay trường nhưng khi đi đâu cũng bất tiện : Chị kg ăn được món ăn chung , lúc nào cũng gọi món riêng . Mà Mình nói thật nha , nếu ăn ở quán thì có chắc quán đó tuân thủ các nguyên tắc về ăn chay , về tôn giáo cho khách hàng không ?

:p(u)

6. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nàng ăn chay cũng dc nhưng con nhỏ thì hạn chế.
    Cái sự thèm đồ ăn mặn (cụ thể là thịt các con) tớ loại bỏ đc rồi đấy
    Tớ không ăn chay trường, thi thoảng thôi, do 1 phần về tài chính nên tớ buộc phải ăn đơn giản: trứng, đậu, lạc hoặc cá khô và ăn nhiều rau. Có khi nhà có nhiều rau thì rau xào rõ nhiều và không có thức ăn mặn
    Khi bắt đầu chế độ ăn này, tớ thèm đồ thịt cá tươi lắm, ngày xưa thích vịt quay cực ý :p. Rồi cơ thể thay đổi do mình thay đổi khẩu phần ăn. Hơi khó chịu 1 chút, thèm ăn nhưng kìm
    Sau 1 tháng tớ đỡ hơn, 2 tháng thì quen dần và sau 1 đợt nhịn 1 tuần không ăn (do không ăn đc), tớ cảm thấy mình không lệ thuộc vào thức ăn, không còn thèm mấy món thịt kia nữa. Thành phần chính của tớ là cơm, rau và thức ăn có cũng đc, không cũng dc, nó chỉ là gia vị (mặn) cho bữa cơm thôi.

Tớ cứ ăn thế đến giờ, cơ thể có vẻ khỏe hơn, lại đỡ tốn xiền mua đồ thịt mà thịt giờ lại không đảm bảo nữa.
    Hàng tháng hoặc mỗi quý đều phải ra ngoài HN làm chương trình cộng đồng, đi ăn quán đúng là bất tiện cho thực đơn của mình nhưng đc cái bọn mình ăn bình dân nên luôn có 2 món: đậu sốt cà chua, trứng rán nên cũng đỡ.

Để làm đc điều mình muốn, còn phải có ý chí nữa cậu ạ. Nếu ăn chay, tự làm cậu nhé, đừng mua sẵn vì đồ mua sẵn đều có chất bảo quản. Mục đích ăn đơn giản của mình chỉ để sức khỏe tốt lên chứ không có ý định tĩnh tâm hay liên quan đến Phật giáo.

yeuthuong76doanthinh81 thích.
  7. ducnguyen274

ducnguyen274 ♫_♥ [T]he true life ♥_♫

mẹ e hồi đầu cũng đc vài hôm lại thèm mặn. h` đã ăn đc chay trường. theo e nhận thấy thì như này :

- Tâm mình nhiều khi ko muốn ăn, nhưng nhu cầu của cơ thể thì lại cần. Nên thời gian đầu chuyện thèm là ko thể tránh khỏi

- Mình tập ăn chay dần dần, 1 tháng 2 bữa, rồi cứ thể tăng dần theo mức chịu đc. Sau 1 thời gian khoảng 1-2 năm là có thể quen và chỉ ăn chay thôi.

Hiện tại mẹ e đến chút mỡ dính vào cũng ko ăn, và vẫn rất khỏe. Khỏe hơn hồi chưa ăn chay rất nhiều ý ạ. Nên em nghĩ là ăn chay nếu ăn đc thì sẽ rất tốt.

Lưu ý : các mẹ ăn chay nhưng các con thì vẫn nên ăn mặn ạ. Chịu khó nấu 2 loại chút, vì nếu ko các con rất dễ bỏ bữa, thiếu chất v..v.. Tùy sở thích các con, nếu các con thích ăn thì mình cho. Còn ko các mẹ cũng đừng ép nhé

8. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

Em thì chưa ăn chay bao giờ..........................

9. bebuti

bebuti Thành viên chính thức

Chương XXI

LIÊN TRÌ CẢNH SÁCH

1.VIỆC ĐẠI ÁC Ở TRẦN GIAN

Trên đời có một việc cực ác mà tất cả người đều hay phạm phải. Những việc cực ác này người đời đều cho là thường, không lấy gì là sai trái. Việc cực ác này chính là ăn thịt. Thật vậy, ăn thịt là một việc cực ác tạo ra thế giới này vô số thảm hoạ không may như bệnh ung thư khó chữa, còn tạo ra vô số người cô độc không vợ không con, gia đình ly tán, nhà cửa tan nát. Kinh Lăng Nghiêm đã nói:” Ăn thịt bằng tội với giết hại”. Ăn thịt là giết hại. Một ngày ăn thịt là một ngày phạm tội giết hại. Đã phạm tội giết hại ắt sẽ nhận lấy quả giết hại rất khổ đau. Đây là đạo lý nhân quả không sai lệch một ly. Nên nói rằng việc cực ác và điều bất hạnh trên thế gian chính là ăn thịt và giết hại mạng sống.

2. VIỆC THIỆN LỚN NHẤT TRÊN ĐỜI

Trên đời có một việc thiện lớn nhất mà tất cả người đời đều có thể thực hành được. Nhưng việc đại thiện này lại bị người đời huỷ báng, khinh chê, ngăn cản và phê bình, lại còn khinh bỉ và coi thường nữa. Việc đại thiện nhất này chính là phóng sinh. Phóng sinh chính là việc thiện lớn nhất để người đời thoát khỏi nạn binh đao và giết chóc chiền miên. Người thực hành hạnh này thành tựu được nguyện vọng khoẻ mạnh, sống lâu, gia đình đoàn tụ, giàu sang và an lạc. Kinh Dược Sư nói rằng:” Cứu giúp mạng sống chúng sinh bệnh nặng được tiêu trừ, giải thoát được tai nạn”…”Tu phước phóng sinh qua được khổ ách, không gặp tai nạn”. Phóng sinh là việc làm cứu lấy mạng sống chúng sinh, bởi mạng sống chúng sinh là quý báu nhất. Vì thế, công đức phóng sinh rất lớn, các việc thiện khác không thể so sánh được. Đã gieo trồng công đức phóng sinh sẽ được loài vật cảm đến ân đức, Long Thiên hộ trì, chư Phật hoan hỷ và sẽ đạt được phước báu lớn cho bản thân. Đây là đạo lý nhân quả báo ứng không sai lệch. Nên nói rằng: việc thiện và phước báo lớn nhất trên thế gian chính là chuộc mạng phóng sinh vậy.

doanthinh81 thích bài này.
  10. bebuti

bebuti Thành viên chính thức

Kinh Lăng Già : Này Ðại Huệ, ta quan sát chúng sinh trong luân hồi lục đạo, cùng nhau ở trong sinh tử, chung nhau nuôi sống, đắp đổi làm cha mẹ, anh chị em với nhau… Họ cũng có thể sinh vào đường khác (súc sinh, ngạ quỷ, thiên nhân, v.v.), đường thiện, đường ác, thường làm quyến thuộc lẫn nhau. Do nhân duyên đó, ta quan sát thấy TẤT CẢ THỊT MÀ CHÚNG SINH ĂN ĐỀU LÀ THỊT NGƯỜI THÂN CỦA HỌ.

Kinh Địa tạng : Hơn nữa, sau khi sinh con phải rất thận trọng, tránh sát sinh thú vật nuôi sản phụ với các loại thịt hoặc không nên tụ tập thân bằng quyến thuộc uống r*** hay ăn thịt… vì vào lúc sinh nở có vô số quỷ dữ và yêu tinh muốn ăn máu huyết hôi tanh, chính ta trước đó đã ra lệnh các thổ thần chung quanh phải bảo vệ cả mẹ lẫn con, khiến họ được yên vui và ích lợi. Tuy nhiên, một số người, thấy mẹ và con an toàn vui vẻ, thì cùng nhau cúng dường đáp tạ thổ thần chung quanh bằng cách sát sinh thú vật một cách vô minh và bất lợi để ăn; vì vậy họ phạm tội ác và gây thiệt hại cho cả mẹ lẫn con.

Kinh Lăng Nghiêm đã nói: ”Ăn thịt bằng tội với giết hại”.;“Người ăn thịt thì chỗ cầu công đức đều không thành tựu".
    Kinh Nhập Lăng Già: Đại huệ! Nếu có kẻ ngu si phỉ báng ta bằng cách nói Như lai cho phép ăn thịt và chính Như lai cũng đã có ăn, nên biết kẻ ấy bị ác nghiệp buộc ràng, sẽ bị đọa vào những chỗ không lợi lạc.

11. Datmoc

Datmoc Thành viên đạt chuẩn

12. doanthinh81

hic hic ăn chay khó thật mà mình lại nghiện ăn hải sản chứ

13. tranlamhd1999

tranlamhd1999 Thành viên mới

Mọi người cùng tham khảo bài viết mà em mới tìm thấy trên mạng về vấn đề nên ăn chay hay ăn mặn cực hữu ích. Nhất là ace nào đang loay hoay không biết nên chọn phương thức nào thì đọc đi ạ.
    Link đây: http://comthuanchay.com/an-chay-va-an-man.html

14. vịt mũm mĩm

vịt mũm mĩm Thành viên tích cực

mom nói đúng ý e quá

yeuthuong76 thích bài này.
  15. Trucnguyen230592

Trucnguyen230592 Thành viên tập sự

Mẹ em thì ăn chay trường sau khi ông ngoại mất. Mấy chị có thể gợi ý cho em mấy loại bánh trung thu chay mà không đường được không ạ? Em định thử làm cho mẹ, mà mẹ em bị tiểu đường nên phải tìm mấy món không đường.

16. mesubi88

mesubi88 Thành viên tập sự

mình cũng an được vài hôm là mệt mún xíu

17. DoTuan1087

DoTuan1087 Thành viên đạt chuẩn

như bạn. Mình ăn thử đc dăm hôm là làm việc chân tay cứ run lẩy bẩy hết cả

18. trannguyenphuong

trannguyenphuong Thành viên tập sự

Em cũng thích ăn chay lắm nhưng đang cho con bú nên sợ không đủ dinh dưỡng các mẹ ạ.

19. MonveganFr

MonveganFr Thành viên tập sự

6 lợi ích bất ngờ của thực phẩm màu xanh

Thực phẩm màu xanh là nhóm thực phẩm chứa nhiều chất dinh dưỡng, mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe, bao gồm giảm cholesterol xấu, ngăn ngừa ung thư, cải thiện thị lực, tốt cho hệ tiêu hóa, giảm cân và cải thiện chức năng não bộ.

Giảm cholesterol xấu

Các loại thực phẩm màu xanh như bơ, đậu xanh, xoài xanh, nho, cải bó xôi, cải xoăn, bông cải xanh,... là nguồn cung cấp chất xơ và axit béo không bão hòa đơn dồi dào, giúp giảm cholesterol xấu.

Ngăn ngừa ung thư

Thực phẩm màu xanh chứa nhiều chất chống oxy hóa, carotenoid và flavonoid, giúp chống lại các gốc tự do gây hại, ngăn ngừa ung thư.

Cải thiện sức khỏe thị lực

Các loại thực phẩm màu xanh như cải bó xôi, cải xoăn, bông cải xanh, nho và ổi chứa nhiều lutein và zeaxanthin, giúp bảo vệ mắt khỏi tác hại của ánh sáng xanh và ngăn ngừa bệnh đục thủy tinh thể.

Tốt cho sức khỏe hệ tiêu hóa

Chất xơ giúp hấp thụ nước trong ruột, thúc đẩy nhu động ruột

MONVEGAN - WITH FRENCH TOUCH

➤ Trung tâm tư vấn và đặt hàng: 0888.898.281

➤ Website en français: https://monvegan.fr

➤ Website tiếng việt: https://vn.monvegan.fr

Địa chỉ: Khai Sơn Town, P. Thượng Thanh, Q. Long Biên, TP. Hà Nội

20. MonveganFr

MonveganFr Thành viên tập sự

đây là những lợi ích tuyệt vời

Attached Files: