Cần giúp: Bé 15 tháng chưa bi bô tập nói, phản xạ hơi kém :(

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi quan ao gia re, 14/11/2013.

1. quan ao gia re

quan ao gia re Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ! Em xin đc lập topic này xin các mẹ có kinh nghiệm dạy trẻ tập nói. Em xin đc kể sơ qua về tình trạng của con trai em bây giờ ạ. Khi cháu 14 tháng thấy con ko bi bô ko ê a bà bà như các bạn nên vợ chồng em lo lắng lắm (chẳng là chồng em đi làm suốt từ sáng sớm đến tối muộn mới về nhà có 2 mẹ con trông nhau mà sức khỏe của em cũng yếu nên con mà ốm là mẹ cũng ốm luôn ko có ai trông con giúp nên người em lúc nào cũng trong tình trạng mệt mỏi chỉ chăm ăn chăm uống và thuốc thang cho con, việc dạy con ko có người tương tác nên phản xạ của ku kém) em cho con đi khám ở viện nhi TW thì bác sĩ nói con bị chậm phát triển khả năng nói và phản xạ kém. Kể từ đấy vch em chơi với con nhiều hơn và dạy con chỉ trỏ rồi gọi tên con sau 1 tháng nay thì con khá hơn nhiều và đã ghi nhớ rất nhiều việc bố mẹ dạy tuy nhiên con vẫn không bi bô 1 từ nào bố mẹ có dạy thì chỉ cười rùi làm theo hôm sau hỏi lại vẫn nhớ ạ. Em ko biết nên dạy con nói như nào để con bi bô dần nữa. Có mẹ nào con chậm nói chậm phát triển hay bé nhà mình biết nói sớm thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với ạ. Em đang rất lo lắng mong các mẹ có đọc qua topic thì comment cho em biết với nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quan ao gia re
    Đang tải...

2. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé 15 tháng chưa bi bô tập nói, phản xạ hơi kém :(

Em ơi, con nhà em phát triển thế nào rồi?

3. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

Bé nhà bạn nói đc nhiều chưa bạn ơi?

4. Bảo Hớn

Bảo Hớn Thành viên tích cực

Mình ủn lên cho các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ. con nhà mình cũng sắp tròn 15 tháng, cũng nói được nhiều rồi, nhiều khi nói được 2 từ rồi.

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà em cũng 15 tháng rồi mà chưa nói được từ nào, trộm vía thấy phản xả của con rất nhanh và biết nhiều thứ. Muốn gì cứ ư ư và lấy tay mẹ kều vào nhưng lại không phát được ra từ nào.

6. memio

memio Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình hơn 16 tháng rùi chưa nói câu nào đây mn ơi. Nhưng cứ ê a như hát suốt ngày í. Mình bây giờ vẫn chưa lo lắng lắm vì mình nghĩ trẻ con có đứa nọ đứa kia, con mình biết nói chậm nhưng vẫn chơi ngoan, lanh lợi, nói là hiểu. Em nghĩ mn cứ theo dõi con xem thế nào, 2 tuổi mà chưa bít nói mới đáng lo ạ :D (Đấy là quan điểm của em nhé)

7. bí_ngô

bí_ngô Guest

Bé nhà mình thì không bị như vậy, bé nhà mình thì rất nhanh biết nói do mình thường xuyên dạy và mỗi lần bé cần gì mình đều bắt bé phải nói hoặc ạ, hoặc gọi tên ai đó mình mới cho. Nguyên nhân bé nhà bạn bị như vậy là do nhà chỉ có 2 mẹ con mà mình ko chịu nói và dạy con nên dần dần bé quen với điều đó, hàng xóm nhà mình cũng có trường hợp như vậy, bé lên 3 rùi mà cũng ít nói lắm, bạn nên cho bé ra khu có nhiều trẻ em, cho bé chơi cùng với các bé khác như công viên hoặc các bé hàng xóm, tạo không gian mở cho bé như vậy vừa tốt cho tinh thần của bé, vừa giúp bé cải thiện khả năng nói. cái này là do tâm lý và thói quen nên phải chịu khó thay đổi từ từ thôi

8. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

bé không biết chỉ tay à bạn? bé có nhìn theo hướng tay bạn chỉ không? có bao giờ khoe đồ chơi với mẹ không? có tránh ánh mắt người khác không? 16 tháng chưa nói được 1 từ đơn là chậm nói nhé bạn.

9. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Nên cho con giao tiếp nhiều mẹ nó ạ, chịu khó cho con đi chơi, và có thể được thì 2t bạn cho con đi học đi bạn, bé sẽ có bạn bè và mạnh dạn hơn, nói nhiều hơn đây.

10. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

Với con thì chỉ có cách nói chuyện thật nhiều với con thôi bạn ạ, nói chậm nhất có thể nhưng vẫn giữ được ngữ âm của câu đừng nói đứt quãng, dùng câu ngắn gọn, bỏ mấy từ linh tinh đi. Đừng ép con nói, bắt đầu thì mình cứ nói thôi, chẳng hạn như con muốn nước thì nói " nước" rồi lặp lại nhiều lần, mỗi lần cách nhau 4 đến 5s. Mẹ con cùng nhìn vào gương để bé nhìn miệng bạn, bắt đầu với những âm vần "a" cứ thế mà tiến, mưa dầm thấm đất :)

11. me kemy

me kemy Thành viên rất tích cực

Mn nên giành nhiều thời gian chất lượng cho con,quan sát con hàng ngày mn sẽ nhận ra con mình có thay đổi gì ko hoặc phản xạ của con,nếu bé phản xạ chậm thì mn phải cho con khám,theo dõi tx,chứ 15 tháng nhiều bé chưa biết nói mà

12. nghecon_2812

nghecon_2812 Thành viên tích cực

b nên cho bé đi khám b à. mình thấy cũng có nhiều bé chậm nói nhưng bé cũng biết bi ba bi bô e a vài từ rùi. bác sĩ sẽ tư vấn cho bố mẹ những phương pháp khoa học nhất và mình cũng đỡ lo hơn.

13. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Trom vja chau gaj e 13 thang da bj bo dc 2, 3 tu roj