Cần giúp: Con Gái Tớ Đã 5 Tuổi Mà Ko Nói Chuyện Với Bố

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mettocdai, 8/3/2014.

1. mettocdai

mettocdai Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con gái tớ đã 5 tuổi mà ko nói chuyện với bố

Cảm ơn rất nhiều những lời khuyên vô cùng hữu ích dành cho mình vào thời điểm này. Bé vẫn vui vẻ hoạt bát, chỉ là cứ nhìn thấy bố là ngượng, ngượng lắm là ngượng ý, chả biết tả thế nào, mắt cứ lấm la lấm lét như vừa ... ăn trộm cái gì đó bị phát hiện. Kiểm tra lại thì thấy hay là tại bé nhà mình nghiện mẹ quá nhỉ. Ngày trước mình cai sữa bé rất muộn , lúc 29 tháng, vì nghĩ bé út ít, mới cả mình rất nhiều sữa. Ở lớp chỉ là bé hạn chế với một số bạn thôi, bé vẫn có vài ba bạn thân. Tuy nhiên thân ở trong lớp chứ vô tình đi ngoài đường thấy bạn ( cái bạn mà ở trong lớp vẫn hay chơi ấy) thì ngó lơ, chả quen gì, bạn gọi tên cũng mặc kệ. Rồi khi bạn đi rồi mới thủ thỉ với mẹ là bạn ấy tên là thế nọ thế kia, ở lớp con với bạn hay chơi trò này trò khác, cả một câu chuyện dài về người bạn đó
    Thật ra , mình cũng ko rõ là bé ko nói chuyện với bố từ khi nào, vì từ khi bé 2 tuổi bé đã đi học rồi. Cả ngày đi học, tối mới về, về đến nhà thì chủ yếu là 2 chị em chơi với nhau, bố mẹ lo cơm nước. Ăn xong là lăn ra ngủ. Bố bé rất hay bày trò cho con chơi nhưng bé chơi thì vẫn chơi nhưng ko nói gì với bố bé cả. Gần đây mình mới phát hiện ra con gái ko nói chuyện với bố. Lịch của gia đình mình như thế này. 5h sáng khi cả nhà còn ngủ mình đã đi làm rồi. 6H mấy bố con dậy nấu ăn sáng rồi bố đưa 2 con đi học. Chiều 5h tớ đón 2 đứa về tắm rửa cho 2 đứa, rồi nấu cơm bố bé đi làm về là ăn cơm. Xong là ai về việc người đấy, mình dạy bé lớn học thì bố bé dẫn con bé con sang hàng xóm cho nó đỡ nhiễu, bé lớn học xong thì bố con bé về.Ngủ. Mai lại thế. Giờ nhà có phòng riêng rồi nên bố bé ko pahir dẫn bé đi đâu nữa. Mình chơi với con bé con, bé lớn nó tự học,, bố bé đọc báo. Hết 1 ngày.
    Dù sao thì mình cũng phải đưa bé đi khám mới dc. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé

Đang tải...

2. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Chị ơi đấy là hiện tượng của tính tư kỷ đấy ạ,chị thử cho cháu đi khám xem sao ạ!

3. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mẹ nó lạ nhỉ? Em nghĩ là mẹ nó nên cho bé tiếp xúc với nhiều người hơn, ví dụ như cho bé đến các chỗ đông người: công viên, siêu thị, trung tâm mua sắm....
    Bố mẹ hay tâm sự, trò chuyện với bé hơn, ....

mettocdai thích bài này.
  4. camket

camket

Chắc bố cũng không quan tâm nhiều đến con đấy mà, bạn thử cho bé đi khám xem sao

5. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

Mình khuyên bạn nên cho con đi khám tâm lý, có thể con không phải tự kỷ nhưng mình thấy con có dấu hiệu tránh giao tiếp mắt và ngại tiếp xúc với người lạ, không phải bé tự kỷ nào cũng kèm chậm phát triển trí tuệ đâu, tự kỷ chức năng cao nhiều trẻ rất thông minh í ạ.
    Có thể con bạn không phải tự kỷ nhưng vấn đề của con cũng cần được can thiệp, cho con đi học can thiệp sớm sẽ cải thiện được tình trạng của bé :)
    Một vấn đề nữa là có thể bố bé giao tiếp với bé chưa đúng cách và chưa thực sự dành cho con nhiều thời gian.
    Bạn có thể gửi tin nhắn cho mình nếu còn băn khoăn, biết đâu lại giúp đc bạn gì đó :)

Sửa lần cuối: 21/3/2014
    mettocdai thích bài này.
  6. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

bố mẹ có hay cho bé ra ngoài chơi không? phải tiếp xúc với người lạ từ bé thì bé mới bạo dạn được

7. Quác Ngố Shop

Quác Ngố Shop Thời trang trẻ em.

Bạn thử nói chuyện với bé xem sao, khéo léo khơi gợi hỏi bé tại sao lại ko nói chuyện với bố. 5 tuổi là các bé biết nói lên suy nghĩ của mình rồi.

8. Quác Ngố Shop

Liệu bố có vô tình để con bắt gặp chuyện gì nhạy cảm ko, nên nó mới ngượng mỗi khi gặp bố vậy. Chứ mình thấy chồng bạn vẫn gần gũi con đấy chứ. Con có thể lảng tránh người ngoài, chứ lại lảng tránh cả bố thì đúng là đáng suy ngẫm bạn ạ.

mettocdai thích bài này.
  9. Ðề: Con gái tớ đã 5 tuổi mà ko nói chuyện với bố

Đúng đó ạ, nếu hỏi bé không nói, thì khéo léo hỏi nhiều lần, bé sẽ nói thôi. Từ đó sẽ có hướng giải quyết. Bé ngại tiếp xúc người lạ thì cho bé giao lưu bên ngoài nhiều là biện pháp tốt nhất đó ạ

mettocdai thích bài này.
  10. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

Mình thấy nguyên nhân rất rõ ràng là vì bố ngủ riêng, từ ngày có phòng riêng lại không đưa bé đi chơi nữa mà ngồi đọc báo >>> giảm thời gian giao tiếp, với những trẻ bình thường thì sẽ không sao nhưng với trẻ hạn chế về khả năng giao tiếp thì bé sẽ chỉ giao tiếp với những người thật sự thân thiết. Như bé con nhà mình lúc đầu ở nhà ông bà ngoại ông bà dành nhiều thời gian cho bé, chơi với bé, bé rất thân thiết, thậm chí không cần mẹ, đi chơi với ông bà luôn, nhưng thời gian dài ông bà có sinh hoạt của ông bà, tuy vẫn gặp nhau hàng ngày, vẫn ăn cơm chung, vẫn ngồi cạnh nhau nhưng không thật sự chơi với bé, bé trở lại bám mẹ, không đi với ông bà dù chỉ là bước ra khỏi cửa hay lên xuống cầu thang. Rõ ràng lắm đúng không?

mettocdai thích bài này.
  11. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

mình tưởng bố ở xa ít về chứ bố ở gần mà thế này thì bạn cũng nên cho bé đi khám tâm lý bạn ạ.

mettocdai thích bài này.
  12. mettocdai

Mình cũng ko để ý là con gái ko nói chuyện với bố từ khi nào nữa, hic. Giờ thì bó tay rồi, vì bé nhận biết hết dc mọi thứ rồi . Mình có hỏi vì sao con ko nói chuyện với bố, bé bảo là con xấu hổ. Vì cái gì thì ko rõ. Bố bé đã rất cố gắng bắt chuyện rồi. Ví dụ như mới hôm qua thôi, bố bé đưa cho bé miếng cam và hỏi con có ăn cam ko, con bé chả nói gì . Bố bé lại bảo: ơ hay bố hỏi con có ăn cam ko sao con ko trả lời? Bé cũng chả nói gì. Lúc ấy mình mới nhắc:bố hỏi kìa con, bé cũng chả nói gì. Mình lại bảo: con có ăn thì xin bố còn ko thì cũng phải nói là ko chứ sao cứ im lặng thế?. Lúc ấy bé mới nói rất ngập ngừng: con có. Mình:Vậy con nói thế nào với bố? Bé nhìn sang bố với ánh mắt chưa kịp nhìn đã cụp xuống: con xin bố. Cầm vội miếng cam từ tay bố, bé nhìn sang mình cười trừ. Tất cả những câu hỏi liên quan đến bố bé đều thường lảng tránh ko muốn trả lời. Về bản chất chồng mình là mẫu người đàn ông được các bà vợ săn lùng nhiều nhất. Mình tự hào là như vậy, dù ko bằng cấp, ko giàu có, ko dẻo mỏ, ko ga lăng, ko đẹp trai, ko cao to.... Cực nhiều cái ko. Anh ấy là một người chồng tốt, một ông bố mẫu mực, yêu vợ, thương con, rất chăm lo cho con cái. Anh ấy còn luôn thủ sẵn 1 gói kẹo socola hay một loại kẹo gì đó mà bọn trẻ nhà mình thích ăn để dỗ dành chúng khi chúng nó trái gió trở trời bè nheo, nhiễu sự. Nhiều khi mình cứ tự hỏi: Liệu bé con có phải là con đẻ của anh ko nữa? Các mẹ đừng vội nghĩ lung tung. Là thế này. Ngày trước mình mang bầu bé ngoài sức tưởng tượng. Mình run lập cập khi thử thai thấy 2 vạch đỏ chót sau khi quá ngày đến tháng có 7 ngày. Mình thông báo cho chồng mình thì anh ấy tưởng đùa, cười bảo : Em chắc chửa với chuột rồi. Ngay hôm ấy mình đi siêu âm bs thông báo cái thai đã hơn 8 tuần. Chả hiểu ra làm sao:rolleyes: Nhẩm ra nhiều nhất thì khi ấy thai cũng chỉ dc 5 tuần theo cách tính của y khoa. Rồi mình sinh bé chỉ sau 34 tuần mang bầu. Bé có khuân mặt hoàn toàn khác chị của bé. Hai chị em chả giống nhau một tẹo nào. Chồng mình ko nghĩ gì về việc có thêm thành viên mới này, chỉ có mình thì vẫn thấy băn khoăn về nguồn gốc của bé. Mình có hỏi bs thì có dc câu trả lời khá chung chung là hiếm có trường hợp như thế nhưng ko phải là ko có. Liệu đó có phải là một nguyên nhân?

13. mettocdai

Nhà mình mới chuyển về nhà mới từ trước tết thôi mà

14. meHanhTay

meHanhTay Thành viên mới

dzị thì lại nhỉ, đi khám tâm lý có thể bs sẽ có câu trả lời thui.
    Về chuyện bạn mang thai bé thế nào mình nghĩ không cần phải băn khoăn, kể cả bé không phải là con của chồng bạn thì cũng không phải là lý do, vì huyết thống đâu có gần gũi bằng sự yêu thương chăm sóc, trừ khi là chồng bạn đã lỡ nói câu gì đấy nhạy cảm về vấn đề này và bé nghe được, trẻ con không phải không biết suy nghĩ đâu. Mình tò mò 1 chút, chồng bạn có lăn tăn gì về việc bạn mang thai bé không? Chuyện bạn trễ 7 ngày mà thai 8 tuần thì mình không lạ vì có thể thai lớn hơn bình thường, hoặc trứng rụng bất thường, hoặc có khi nào có trường hợp hy hữu vẫn bị khi đã đậu thai không nhỉ :rolleyes:, kết quả siêu âm tính theo độ lớn của thai có +/- sai số khi đo, kq siêu ít khi trùng ngày tính theo kỳ kinh cuối lắm, có ông lấy cớ đó từ chối nhận con mới ghê :rolleyes: mình thấy thật chứ không phải bịa ra đâu ](*,)

mettocdai thích bài này.
  15. Quác Ngố Shop

Tốt nhất là cho bé đi khám tâm lí càng sớm càng tốt bạn ạ, mới chuyển nhà ko phải là lí do để bé xa cách bố vì dù sao vẫn sống chung một nhà. Hơn nữa, máu mủ dòng giống nó có sợi dây liên kết chặt lắm, ko phải cứ thiếu quan tâm tới bé hơn trước mà bé xa cách hẳn như vậy đâu?

mettocdai thích bài này.
  16. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

đúng rồi đấy. e thấy là nên cho bé đi gặp bác sĩ tâm lý xem sao. vì như chị nói là bố bé rất yêu quý các con thì không có thể là bé lại k muốn nc với bố đc

mettocdai thích bài này.
  17. kimthuysphn

kimthuysphn Đồ lót Triumph, áo mẹ cho con bú

Chị nên cho con đi chơi chỗ đông người nhiều hơn. Cho con được hòa nhập với thiên nhiên nhiều hơn và đặc biệt bố cần chăm con nhiều hơn. Cuối cùng em muốn nói chị thử đưa con qua viện nhi khám xem sao ạ.

18. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

ôi, sao kỳ thế nhỉ? bé con mình 17 tháng, tuy bố mẹ ở xa 1 tuần mới gần con 2 ngày cuối tuần nhưng vẫn ''ạ ba, thương ba, thương me"; mình nghĩ hoặc lúc bé còn nhỏ ít tiếp xúc với ba, nói chuyện với ba ít nên thành 1 thói quen. Tốt nhất nàng nên cho bé đi khám, mình nghĩ đây cũng là 1 hình thức "tự kỷ" nhẹ đấy nàng ah!

19. Mẹ Pé Bông

Mẹ Pé Bông Thành viên tích cực

Theo em chị nên đưa bé đi gặp bác sĩ tâm lý chị ạ. Nhà em có đứa em họ cũng tầm tuổi con gái chị, nếu người nhà thì bé nói chuyện, thậm chí là nói nhiều, hò hét và bắt nạt chị gái, nhưng với hàng xóm dù quen mặt nhưng cũng ko cười nói gì, chỉ hò hét. Bé đc nhà đưa đi khám từ lúc 3t vì chậm nói thì phát hiện tự kỷ. Tới giờ đang học lớp 1, đi học vẫn chơi với bạn nhưng hay nói lung tung, chỉ thích làm theo ý mình.
    Em thấy bé nhà chị ko nghiêm trọng như em họ em vì theo chị kể là bé hoạt bát và ngoan, nói sớm, nhưng chắc bé có 1 chút bị ảnh hưởng tâm lý, có thể là thấy gì đó trên tivi hay những người xung quanh có hành động gì bé ko thích, lúc đầu bé ngại tiếp xúc, sau sẽ dần thành thói quen. Chị nên cho cháu tới gặp bác sĩ tâm lý để yên tâm hơn.

20. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Cho mình hóng với, con gái mình gần 28 tháng nhưng ít nói chuyện với người lạ lắm, ở nhà thì điên đảo bát nháo.