Tranh luận: Có nên dạy con 2-3 ngoại ngữ khi con dưới 6 tuổi không ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi minhls, 1/1/2013.

1. anhtuyetnd86

anhtuyetnd86 Thành viên tập sự

Ðề: Có nên dạy con 2-3 ngoại ngữ khi con dưới 6 tuổi không ?

Mình thấy nên đấy bạn ạ, nhóc nhà mình mình cho học giáo trình Popodoo smart english từ lúc 1,5 tuổi thấy con rất thích, thỉnh thoảng bút nói gì con nói lại theo, thêm chức năng ghi âm bạn ấy cứ nghe lại rồi khi nào đọc đúng như bút đọc bạn ấy mới thôi, yêu lắm í... Các mẹ thử tham khảo thêm xem sao nhé!

Đang tải...

2. Duocvna

Duocvna Ươm mầm tương lai

Ðề: Re: Có nên dạy con 2-3 ngoại ngữ khi con dưới 6 tuổi không ?

Mình nghĩ học 1 hay 2 ngoại ngữ là tùy vào khả năng tiếp thu của từng trẻ. Theo như trung tâm nghiên cứu tre em Yale “Sự linh hoạt và khả năng giải quyết vấn đề của trẻ nói được 2 ngôn ngữ vượt trội hơn hẳn trẻ chỉ nói được 1 ngôn ngữ. Sự kích thích khả năng ngôn ngữ là yếu tố quan trọng trong sự phát triển não bộ của trẻ."

3. beotronbeotruc

beotronbeotruc Thành viên tập sự

Hự, nhiều nhà thích cho trẻ học ngoại ngữ sớm quá, khu nhà em 1 số em bi giờ toàn giao tiếp ngoại ngữ, tiếng việt lõm bõm, em thắc mắc người Việt - sống tại VN mà nói tiếng Việt ko rành thì nhà ta nghĩ sao ợ?

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ là trẻ dưới 6t thì chỉ nên chú trọng cho con phát triển thật tốt 2 ngoại ngữ là được, phù hợp với nhận thức và còn để con có thời gian vui chơi, phát triển, chứ học nhiều ngoại ngữ quá, cũng ko tốt cho bé đâu :rolleyes:

5. Thảo Uyên

Thảo Uyên Guest

e ko biết các chị sao chứ con e 4 tuổi e đã cho đi học tiếng anh ngay và liền luôn . Em cho học bên trung tâm IEG ở Sư Vạn Hạnh ấy , lúc đầu cũng lo là be chưa biết viết nên sợ bé ko biết sẽ học ra sao . Mà dc cái hay nhé . bên trường bé dạy cho các bé độ 4-7 tuổi là bằng hình ảnh nên tuy là con e nó ko viết được nhưng nếu chỉ sự vật là nó biết đọc từ đó ngay . Thấy cũng tốt mấy chị ah5 , bé học sớm giúp hình thành phản xạ tự nhiên đó cũng rất hạy . Nên em nghĩ 4 tuổi trở lên là nê cho bé đi học dc rồi , ko sớm quá đâu :)

6. Thảo Uyên

Thảo Uyên Guest

e ko biết các chị sao chứ con e 4 tuổi e đã cho đi học tiếng anh ngay và liền luôn . Em cho học bên trung tâm IEG ở Sư Vạn Hạnh ấy , lúc đầu cũng lo là be chưa biết viết nên sợ bé ko biết sẽ học ra sao . Mà dc cái hay nhé . bên trường bé dạy cho các bé độ 4-7 tuổi là bằng hình ảnh nên tuy là con e nó ko viết được nhưng nếu chỉ sự vật là nó biết đọc từ đó ngay . Thấy cũng tốt mấy chị ah5 , bé học sớm giúp hình thành phản xạ tự nhiên đó cũng rất hạy . Nên em nghĩ 4 tuổi trở lên là nê cho bé đi học dc rồi , ko sớm quá đâu :

7. Hoa Robertson

Hoa Robertson Banned

Học nên theo hình thức vừa học vừa chơi sẽ dễ tiếp thu hơn

8. Búp Sen xanh

Búp Sen xanh Thành viên mới

nếu mẹ nó có điều kiện thì việc cho con học một lúc nhiều ngoại ngũ là rất tốt, quan trọng nhất là phương pháp dạy thôi, mấy trừng quốc tế họ vẫn cho học sinh học cùng 1 lúc mấy ngoại ngữ đấy thôi,

9. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

em nghĩ cho các bé học nhiều quá loạn đấy ạ

10. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mình nghĩ là tuổi đấy là tuổi bé đang được vui chơi vận động, trừ khi là bé thật sự thích học, còn cứ nhồi nhét thì chẳng có hiệu quả mà còn làm bé mệt mỏi. Bố mẹ thì tốn kém tiền bạc. Nếu như có học ngoại ngữ thì cũng chỉ nên học 1 thứ thôi ạ.