Con Nghiện Game.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi nanone, 12/4/2014.

1. nanone

nanone Thành viên mới

Số là thế này nhà em có thằng cu năm nay nó học lớp 8 từ trước đến giờ học lực cũng khá, nhưng từ đầu học kỳ 2 đến giờ ông tướng nhà mình học đâu mấy đứa bạn lại đi chơi game. Nói nhẹ thì nó không nghe, quát mắng nó thì càng lỳ lợm hơn. Không biết phải làm sao các mẹ ạ. Công việc của 2 vợ chồng em thì đi cả ngày tối mới về nên cũng ko có thời gian để mà quản lý được hết.hic!!!! mong các mẹ hiến kế giúp em. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm!! :( ::)( :(](*,)](*,)](*,)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nanone
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Mẹ Hải Còi

Mẹ Hải Còi Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cần giúp đỡ các mẹ ơi!!! :((

Ây dà, khó chữa.@@
    Con mình chưa lớn như vậy nhưng mình nghĩ, đầu tiên cả nhà nên có 1 cuộc nc thẳng thắn với nhau. Ngồi như kiểu người lớn ấy. Con nói suy nghĩ của con, bố mẹ nói suy nghĩ của bố mẹ. Mình thử trao đổi trước, khơi gợi tình cảm gia đình, khơi gợi những suy nghĩ về gia đình và cha mẹ của con để con tự nhận thức và chú tâm vào học hành xem sao.

3. Nỗi Buồn Mẹ Tôi

Nỗi Buồn Mẹ Tôi Thành viên rất tích cực

Được cái này mất cái khác. Một khi nó đã nghiện rồi thì khó lôi ra lắm. Vả lai anh hay chị hãy sắp xếp thời gian chăm cháu và khuyên cháu chứ bây giờ với lý do làm về muộn thì thật sự rất khó đấy chị ạ.

4. nga93

nga93 Bắt đầu tích cực

cái tuổi đó nó hay ăn chơi,mà lớp 8 rùi,mà ham chơi,lên lớp lớn hơn khó chứa,theo e nghĩ thế này:thứ 1 nhà mình đừng mắng hay la cháu nhé!
    thứ 2: chỉ ngồi nói chuyện nhẹ nhàng với bé,để bé biết đc là việc chơi game đã làm cho kết quả học tập của cháu đi xuống.
    thứ 3: không nên cấm cháu ko được chơi game,mà pải khuyên pé chơi phải sắp xếp thời gian ko ảnh hưởng tới học hành,pé cũng lớn rồi,a chị có thể quy định bé vừa học,và đc chơi game trong bao lâu,(hùi em học cấp 3 ý,học lớp chọn ý nhe!mà mấy cái thằng lớp e,nó lập hội game cứ thứ 7 là kéo đàn ra quán net,hò hét ầm ỉ,có khi quán net chỉ có mình lớp em,cơ mà chúng nó chỉ chơi thứ 7 thôi,chơi thả ga luôn,nhưng học vẫn trâu bò lắm,cái thằng lớp trưởng lớp em,chơi game siêu hạng luôn,thế mà giờ đang đi du học,theo diện nhà trường xét duyệt ý)
    p/s; mong bé nhà chị sẽ khá hơn

5. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ mom nên có biện pháp quản lý thời gian của con, kiểu như quy định mỗi ngày chơi game bao nhiêu tiếng, với đk học hành xong xuôi đàng hoàng, ngoài ra nhờ cô giáo để ý một chút. mom chịu khó quản tiền bạc chặt một chút, nên có cuộc nói chuyện nhẹ nhàng, phân tích cho con tác hại của game và tương lai của con phụ thuộc vào việc học bây giờ. nên cẩn thận một chút, vì lớp 8 mà bé hư thì mất đà lên cấp 3 đấy bạn.

6. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bố mẹ nên có cuộc nói chuyện thẳng thắng với con, cho con có những suy nghĩ đúng đắn hơn về việc con đang làm, đừng nên mắng mỏ con nhiều quá, nhiều lúc chỉ trao đổi như những người bạn với con thì con sẽ hiểu hơn

7. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Tuổi này dở dở ương ương nên cũng khó
    Em ngồi xem cao kiến của các mẹ chứ bé nhà em mới lớp 2

8. hayyeutoi

hayyeutoi Thành viên tập sự

cái tầm tuổi nhỡ nhàng này là cứng đầu lắm, nhẹ nhàng với nó thì có thể nó nghe, chứ mà cứ cứng với nó ko những ko nge mà có khi nó còn làm " già" ý chứ

9. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Em nghĩ phải dành thời gian quan tâm tới cháu nhiều hơn chứ không thể vì công việc được đâu ạ. Còn hiện tại:
    1. Nói chuyện với cháu: vì sao con thích game và đưa cho con những tác hại nghiện game mang lại. đưa ra 1 số bằng chứng thực về tác hại của nghiện game đã gây ra với ai đó
    2. Gợi ý những trò chơi hay cách giải trí thú vị khác thay cho game hoặc những game mang tính trí tuệ, tốt cho con
    3. KHông cấm con chơi, nhưng khuyên con nên chơi bao nhiêu thời gian và cho phép con làm điều đó

10. phamutkieu123

phamutkieu123 Thành viên đạt chuẩn

thằng e họ mình cũng như vậy, còn đòi bỏ cả nhà đi, đánh thì ko được mà bảo thì không nghe, bất lực

11. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Theo mình để giải quyết được vấn đề, bạn cần phải sắp xếp công việc và dành nhiều thời gian cho con, quan tâm chăm sóc và thay đổi dần thói quen cho bé, kéo con dần ra khỏi game bằng những hoạt động vui chơi khác. Mình thấy những cao thủ game phần đa đều thông minh, nhanh nhưng đại đa số là không làm chủ được mình, chơi quá nhiều, không còn time cho học hành và các hoạt động khác, ảnh hưởng tới việc học tập.
    Chị bạn mình còn phải hy sinh, nghỉ làm mất 1 time để giúp con thoát khỏi game đấy.

12. lolydethuong

lolydethuong Thành viên chính thức

Ui da! Đâm đầu vô game thì thật là khó chữa đó!
    Nhưng mà biểu cháu bỏ thì cũng khó, nếu vậy thì mẹ hãy cho cháu sắp xếp thời gian biểu của mình để có thể vừa học vừa chơi.
    Thứ 2 mẹ cho cháu hứa với mẹ, kì này không được học hành sa sút, nếu rớt phong độ thì đừng hỏi tại sao mẹ nặng tay với con! :D

13. camnguyen

camnguyen 0168 995 8733

Cô thử phương án tìm gia sư cho em ý xem sao.

cho em ý học thêm để ko có time chơi game. vừa có ng bầu bạn vừa có ng kèm e ý học.

14. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

đến cái tuối nó phá học đòi bạn bè phải quản lý lại thôi bạn