Kinh nghiệm: Có nên sinh ở viện 198 hay không? Giờ em đã có câu trả lời : là KHÔNG nên

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi codai198089, 14/4/2014.

1. codai198089

codai198089 Thành viên chính thức

Chào các mẹ, em bầu tuần thứ 32, cũng sắp vỡ chum rồi nên hay vào mục Sinh nở để học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi trước. Nghe các mẹ khen viện 198 nhiều, lại cũng gần nhà em nên em định sinh tập đầu ở đấy. Thế mà sau ngày hôm qua thì em đã quyết định thay đổi, ra phụ sản HN cho lành.
    Sáng qua, 2 vc em đi ăn bún cá, đang ăn được nửa bát bún thì em đau bụng dữ dội. 2 vợ chồng lôi nhau về, em đau quằn quại 1 lúc rồi nôn thốc nôn tháo. Chồng em thấy thế sợ quá nên 2 vc dắt nhau ra viện 198. Ra đến đó em đã trình bày rõ là em đang ăn bún thì bị đau. Thế rồi bà bác sĩ ( em ko nhớ tên) nhưng là trưởng khoa Sản thì phải, cho em vào khám xem mở phân nào chưa? Khám xong kết luận là chưa mở phân nào, chưa có dấu hiệu chuyển dạ. Tức là cơn đau của em là do ngộ độc thức ăn chứ ko phải cơn co tử cung.
    Thế nhưng bs ấy cũng chẳng thèm cho em đi siêu âm hay theo dõi monitor ( để xem có cơn co tử cung ko), mà bảo y tá tiêm luôn cho em thuốc chống cơn co tử cung và 1 mũi chống nôn ( trời, em có bị cơn co đâu cơ chứ). mấy bà y tá vào tiêm cho em xong dặn em phải nằm yên bất động, k được nôn, ko được làm gì ko là bị đẻ non
    Nhưng vì em bị ngộ độc thức ăn nên tiêm cái thuốc kia vào chả có tác dụng gì cả, em vẫn đau bụng quằn quại và vẫn bị nôn. Thế là 2 bà y tá chạy vào trợn mắt quát em: ko được nôn, có muốn bị đẻ non ko mà nôn, phải kiềm chế lại, ko được để tay lên bụng ( đến giờ em vẫn cay vụ này: nôn là phản xạ cơ thể, nhất là khi có chất độc vào người thì cơ chế tự nhiên là phải đào thải, em làm sao mà kiềm chế được cơ chứ, chưa kịp chạy ra nhà vệ sinh đã nôn ra nhà rồi chứ kiềm cái nỗi gì)
    Em bị nôn 2 3 lần gì đấy, lần nào cũng bị quát, lần cuối mấy mụ ấy còn bảo em ko có tinh thần hợp tác, ko nghe lời bác sĩ, cứ thế này cho chuyển viện, ở đây k chữa.
    Em đau bụng nên cứ bấu víu vào chồng. Mấy mụ ấy cũng quát xơi xơi chồng em: Chiều vợ ít thôi, để vợ nằm im, ko được động đậy, ko cho bấu víu.
    Trộm vía nhờ em nôn mấy lần liền, nên chất độc cũng được đào thải bớt, nên em đã đỡ đau bụng. Cơ mà giữa trưa, họ ko cho về, bảo để đến giờ chiều. Đầu giờ chiều, họ bảo em ra Phụ sản Hà Nội kiểm tra xem thế nào, chứ ở đây cũng ko yên tâm. Thế là nộp 150k cho họ, vì cái mũi tiêm chống cơn cơ đấy đấy.
    Ra đến phụ sản Hà Nội, họ cho em đi siêu âm, đi theo dõi monitor, sau đó kết luận là em ko có cơn co tử cung, ko có dấu hiệu chuyển dạ và em bé vẫn an toàn. Lúc đó em vẫn bị đau bụng, họ khuyên nên ra Bạch Mai vào khoa chống độc.
    Cơ mà em mệt quá rồi, thế là em liều, chả ra Bạch Mai nữa, 2 vc lôi nhau về nhà, uống 2 gói men tiêu hóa, thế là đỡ đau dần, rồi hôm nay khỏi hẳn.
    Em vẫn biết là mấy bs ở 198 muốn tốt cho em, nên mới trợn mắt quát như thế. Nhưng mà thấy chán vì họ chẳng có chuyên môn gì cả, chưa biết thế nào đã cho tiêm chống cơn co, bệnh cần trị chẳng trị lại cứ trị cái không đâu. Em mà nghe lời họ, mà ko nôn dc ra, chắc còn đau bụng đến giờ.
    Giờ này thì em ngồi tiếc xiền, tổng vụ vừa rồi, cả tiền taxi, tiền khám, tiền siêu âm... hết gần 1 triệu mà chẳng giải quyết dc vấn đề gì cả. Cuối cùng về nhà lôi 2 gói men tiêu hóa ra uống lại ok. Thế nên sau vụ này, em sợ 198 quá, dù có ít người, sạch sẽ em cũng chạy mất dép. Em ra PSHN cho nó lành.
    Thế nên các mẹ, mẹ nào định sinh ở 198 thì nên cân nhắc kĩ, nếu bình thường thì ko sao, em chỉ sợ, có chuyện gì họ lại ko biết cách xử lý hoặc xử lý ko kịp :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi codai198089
    Đang tải...

2. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Ðề: Có nên sinh ở viện 198 hay không? Giờ em đã có câu trả lời : là KHÔNG nên

cty e lại làm bảo hiểm ở viện này, đang tính tập 2 sinh ở đây cho gần và tiết kiệm.
    Nhưng thấy mn viết ra thế này mà cũng thấy sợ quá, hic
    Chắc tập 2 vẫn Việt Nhật cho yên tâm thui.

3. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

hiiiiiiiiiii người ta làm đúng chuyên môn dó thôi, ko cần siêu âm ko cần gì cũng nói là chưa có cơn đau tử cung mà bạn, 2 viện đều kết luận như nhau nhưng có điều bác sĩ nói đúng mà, nếu bạn nôn quá nhiều thì ko tốt, nếu người ta ko tiêm cho bạn, có khi bạn đã sinh em bé rồi đó, người ta canh coi quát tháo là người ta lo cho bạn thôi, chứ ra phụ sản bạn có ói ra thì người ta cũng chỉ ktra rồi cũng làm vậy thôi mà, vẫn khuyên bạn ra bạch mai khoa chống độc đó thôi. Chưa gì bạn đã lên đây làm toáng lên rồi, bệnh viện nào cũng thế. Trách bạn là ăn uống ko kiêng khem thôi

4. sakurashaj

sakurashaj Sống để YÊU THƯƠNG

Oài. Bi giờ cũng nhiều vấn đề bất cập thế nhỉ? Cảm ơn mn đã chia sẻ ạ. Hì. Chẳng biết khi nào mí tới lúc sinh em bé. Nhưng mà sẽ nhớ lời khuyên của mn ạ ^^

5. codai198089

codai198089 Thành viên chính thức

Ko có cơn co sao còn cho mình tiêm thuốc chống cơn co tử cung làm gì. Mà đúng ra là họ chỉ kết luận mình chưa chuyển dạ rồi cho đi tiêm thuốc chống cơn co. Ra phụ sản hà nội mình vẫn bị đau như thế, nhưng họ có cho mình đi tiêm chống cơn co đâu. Họ phải siêu âm và theo dõi monitor rồi mới kết luận là mình ko hề có cơn co. Rồi họ khuyên ngay mình ra khoa chống độc Bạch Mai.
    Còn 198, vì ko chuẩn đoán được là mình bị ngộ độc nên mới bảo mình ra phụ sản Hn như thế. Họ nói thẳng là sợ mình đẻ non thì ở đây ko yên tâm để xử lý. Mình nản ở chỗ là chưa biết ra sao đã vội kết luận. Còn chuyện ăn uống thì đúng là mình sợ và rút kinh nghiệm triệt để, ko dám ăn ngoài như thế nữa. Chứ mình có sao nói vậy, chả có gì mà làm toáng lên cả. Thức lâu mới biết đêm dài, biết đâu có ngày vào trường hợp của bạn, xem bạn xử lý thế nào? bạn bị ngộ độc thức ăn thì xem có kiềm chế nôn được ko? Phụ sản hn ít ra còn kiểm tra để biết mình bị như thế là do đâu và khuyên mình đến chỗ cần đến. Chứ PSHN có phải khoa chống độc đâu mà chữa ngộ độc được

Sửa lần cuối: 14/4/2014
  6. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Theo như mẹ nó tả thì đúng là mẹ nó bị ngộ độc thực phẩm rồi. Dù sao thì phụ sản HN cũng có chuyên môn tốt hơn, nên đẻ đây cũng yên tâm hơn mẹ nó ạ. Hnay mình vừa qua thấy cũng k đông lắm mà sạch sẽ. Mình cũng đang định sinh ở đây cho yên tâm nhưng đang lăn tăn là gần với Nhi TW quá, k biết dịch sởi có ảnh hưởng tới bé nữa k.

7. lucky8668

lucky8668 Thành viên chính thức

em nghĩ bệnh viện này chỉ mấy bệnh sơ sơ , mấy bác công an vào dưỡng bệnh , dưỡng sức thì được, chứ để an toàn các mẹ đẻ cứ ra phụ sản mà dặn

8. linstart27

linstart27 Bắt đầu tích cực

Tớ chưa đẻ ở đây bh nhưng có đứa em học HV Cảnh sát có lần đưa vào khám tay nhìn chung là của công an nhưng họ ko mặn mà lắm đâu. Nếu có đẻ các mẹ đến hẳn viện chuyên ấy. Nhưng giờ đang dich sởi nên các mẹ hết sức cẩn thận. Đẻ xong phải cho con bú ngay, vì sữa mẹ là sẽ giúp trẻ kháng bệnh rất tốt. Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông ah.

9. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Vn mình hay mắc bệnh thủ tục lắm,nói chung mỗi viện nó có cái khó của mình cungc nên thông cảm

10. thanh.thao

thanh.thao Bắt đầu nổi tiếng

em mới sinh ở đây hum 10/4, sinh mổ , cảm quan là cũng khá ok , trộm vía ca mổ tốt đẹp, mẹ tròn con vuông,trong thời gian nằm ở viện em cũng thấy có chị vào nvs nôn và bị y tá mắng không cho nôn, không biết có phải là chị không

11. mít_thái

mít_thái Bắt đầu tích cực

Hic. Em cũng có bảo hiểm ở đây.Giờ lăn tăn quá.ko biết thế nào nữa.

12. Mi mèo

Mi mèo Guest

em cũng thế chắc ra việt nhật cho an tâm

13. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

hix viện này ng khen ng chê chả biết đường nào mà lần cả!

14. Me_moka

Me_moka

Nghe mà hãi quá thui,hình như đây là viện của bộ công an đúng o mn

15. hoang anh gà

hoang anh gà Bắt đầu tích cực

Thanks mẹ nó đã chia sẻ thông tin nhé, nhưng e nghĩ mẹ nó căng thẳng quá, vì bản thân em đã từng nhiều lần bị ăn xong có dấu hiệu nôn và đau bụng, nhưng cuối cùng tất cả chỉ là do e bị cảm lạnh
    Em thấy tất cả các bsy về cơ bản họ đều biết mà m.n cũng không nên suy nghĩ tiêu cực quá ạ
    Việc siêu âm, các thứ chỉ là liệu pháp tinh thần cho mẹ và bé yên tâm thôi ạ
    Em có bà chị sinh ở đây, thấy cũng được, hay đứa bạn em bị trúng gió, chuyển sang giật đơ ng rồi, nhưng các bsy cũng rất bình tĩnh kiểm tra, cấp cứu, vì ng ở gần líu ríu nên bị mắng liên tục, mình lo lắng quá thì mình hay cảm thấy như vậy vẫn chưa đủ mà
    Hehe thôi các mẹ cứ ngâm cứu nhé, ở đâu cũng có cái lợi cái hại mà

16. giadinhtieuho

giadinhtieuho Thành viên chính thức

Mình đang mang thai tầm 35 tuần. Đợt 32 tuần bị đau dạ dày 1 trận mà ko biết cứ tưởng bị làm sao. Vào PSHN khám còn nghi bị viêm tụy chuyển ra Bạch Mai khám. Cơ mà họ vẫn cho uống thuốc chống co thắt mà. Có bầu mà đau bụng kiểu gì cũng đc uống thuốc đấy. Mà uống vào thấy đỡ đau hơn thật:)

17. Me_moka

Me_moka

Thì à thuốc nội bộ bao giờ cũng có hiệu quả,uống vào là hết đau hơn hẳn đấy