Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. sumoon

sumoon Bắt đầu tích cực

Chào mẹ Bancuabe

Mình cũng đau đầu với bé nhà mình nên mong bạn tư vần giúp mình.

Bé nhà mình 10th, dài 78cm, nang 8,5kg. Mọc 6 răng
    Hiện giờ ngày bé chỉ uống sữa, không chịu ăn bất cứ thứ gì cả. Ngày bé uống khoảng 1-1,2l sữa.

Vấn đề là trước đây bé ăn rất ngoan. Cũng có vài hôm biếng ăn, hôm nào biếng ăn thì mình cho nghỉ ăn, qua hôm sau nữa bé sẽ ăn lại bình thường. Tuy nhiên từ 3 tháng trước có đợt bé biếng ăn , rồi bỏ ăn luôn tới giờ, không ai có thể ép đút bất cứ gì vào miệng ngoại trừ sữa và nước.
    Mình cũng không ép bé ăn nhiều vì càng ép bé càng sợ và vì thấy bé vẫn uống sữa tốt, tuy nhiên cứ kéo dài tình trạng thì mình vô cùng lo lắng.
    Bé ăn bất cứ gì dù nhuyễn hay thô cũng đều bị nôn, khi nuốt đều bị giống như là mắc cổ vậy đấy. Có lẽ vì vậy nên bé sợ ăn, mặc dù thấy món gì cũng đưa vào miệng, nhưng khi nuốt có vấn đề là bé bỏ ngay.

Mình cũng đưa bé đị trị nhiều nơi, nhưng BS cứ bảo là không sao, ko có gì phải lo lắng. Mà mình thì không yên tâm chút nào.

Mình thắc mắc không biết có phải bé bị vấn đề gì đó khi nuốt thức ăn?? Hay là điều trị cho bé như thế nào, cần phải kiểm tra gì? ở đâ.....

Mong bạn tư vấn giúp mình, thành thật cảm ơn bạn nhiều

Đang tải...

2. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

- Nước trái cây 250ml hơi nhiều hả chị,đó là max thôi ạ,còn cũng tùy vào hôm cháu thích hôm ko,hôm nào nóng thì uống rất nhiều,có hôm chỉ đc 150ml thôi ạ.
    - Em cũng bít là trên 12th thì ăn đc đủ thứ rùi,em cũng cho ăn ko thiếu gì cả :tôm,cua,cá,thịt,lươn.....đủ cả,nhưng tại dạo này có dịch với lại các cụ xem TV thấy cái gì cũng ko an toàn nên ko cho mua.Hic,thế nên mới khó em.Con em thì cái gì cũng ăn,ko chê gì cả nhưng chỉ có điều đưa thứ lạ là kiểu gì cũng đẩy ra,phải ép mới ăn....chắc bé chưa quen.
    - À vấn đề xúc miệng nước muối thì em nhỏ mũi và họng ngày 2 lần sáng ngủ dậy và tối uống sữa xong,mũi thì nhỏ nhiều hơn 1 chút 3-4 lần/ngày.Em nghĩ vài giọt nước muối 1 ngày thì cũng ko ảnh hưởng lắm đúng ko chị???Cụ thể là mỗi lần em nhỏ 2 giọt mỗi bên mũi,3-4 giọt họng ạ.Sáng ra thì em vẫn dùng khăn xô thấm nước muối lau sạch lưỡi và răng,vì ko thọc sâu bàn chải vào đc.
    Em cám ơn chị đã tư vấn nhiệt tình ạ....:)

3. Zitcon

Zitcon Banned

oánh dấu,con mình lười ăn quá,17 tháng mà có 8kg 700 gr thu..buồn héo hắt..

4. bimtiteo

bimtiteo 0993319857

chào Bancuabe nhờ bạn tư vấn giúp nhé

bé nhà mình 27,5 tháng cao 92cm, nặng 16kg, người nhìn rắn chắc, không to xồ sề, nhìn chỉ đoán 14kg là cùng thôi nhưng bế thì rất nặng

lịch ăn hàng ngày thế này bạn ah.

sáng
    5h : 250ml sữa
    7h : 1 tô cháo nhỏ + 120ml sữa
    10h : 1 tô cháo lớn ( đổ ra chén thì khoảng hơn 2 chén ăn cơm)
    11h : 120ml sữa rồi ngủ

chiều
    2h : 250ml sữa
    4h : 1 tô cháo to
    6h : 1 chén cơm + canh+ thịt cá tùy hôm + trái cây
    8h : 250ml sữa ( có hôm 300ml - 380ml sữa) rồi ngủ ( bé ngủ từ 8 giờ tối hôm trước đến 5h sáng hôm sau)
    đêm: cả đêm bé bú thêm khoảng 3 bình 250ml ( chưa kể bình 5h sáng hôm sau ) đêm bé có thể đái 5-7 lần lần nào cũng tràn chề luôn.....
    trung bình 1 ngày bé uống từ 1,5-2l sữa, 3 tô cháo, 1 bữa cơm

mình cho bé ăn theo nhu cầu của bé, chưa bao giờ ép bé ăn ( theo hàng xóm thì bé ăn khá nhiều) bé khá nghịch ngợm ( cá biệt trong lớp mẫu giáo), khoảng 4 tháng nay bé tăng cân rất nhanh (1kg/tháng) không biết thế có thừa cân không ??? cảm ơn bạn nhiều nhé ...

5. Mẹ Mit

Mẹ Mit Guest

chi oi cho em hoi be nha em duoc 45 ngay ma van di phan hoa cai ma cu an xong la chau di co sao ko ah,chau ngu thi hay giat minh nua co gi chi giup em voi nhe cam on chi nhieu,be nha em an hoan toan sua me

6. Me Moc Hoi

Me Moc Hoi Thành viên sắp chính thức

Hi. Thank chi nhiều. Cháu nhà e là cháu đầu nên nhiều thứ em thiếu kiến thức lắm. E về sẽ cân đối lại các bữa của cháu cho hợp lý hơn.

7. Me&tom

Me&tom Bắt đầu nổi tiếng

Bạn trả lời giúp mình nhé. Thank bạn.

8. MeBoongbang

MeBoongbang Thành viên tích cực

Đợt vừa rồi Bống ốm liên tục chị ạ,3 tháng nay cân nặng cứ nhích lên gần 10kg rồi lại về hơn 9kg,chán quá chị ạ.E chẳng biết làm thế nào để tăng cân cho con nữa,răng thì 17 tháng rồi mà mới mọc 6 cái.Bống 10 tháng mới mọc răng chị ạ,12 tháng thì biết đi.Như vậy bé có thiếu canxi ko hả chị?

9. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

giống tớ quá. Con tớ hơn tháng nay cũng lười chả ăn gì, ko thích ăn cơm cháo . bé nhà tớ gần 11th rồi, nặng 9kg cao 74cm, bé nhà bạn cao nhỉ. Con tớ ngày uống tầm 1 lít sữa, ăn thì vài miếng, có hôm phải nấu đến 3 lần, cháo ko ăn, bỏ, nấu bánh đa, ko ăn, bỏ, cơm nhai. mỗi thứ vài miếng. Ko ăn tớ mua bánh dinh dưỡng, bánh quy, có bữa chỉ ăn vài miếng bánh quy. chán chết đi được , mỗi lần cho nó ăn là mẹ mỏi hết cả tay, mỏi cả mồm vì gọi hết người no người kia gây sự chú ý cho con. mấy hôm nay con đi ngoài phân sống, đang cho uống Neopeptine. Nó vẫn nghịch ngơm vui chơi Bt nên mình chả cho đi khám. Nếu bé nhà bạn ko chịu nuốt thì bạn nên cho con đi khám, khám gần nhà cũng được để xem họng nó có vấn đề gì ko, nếu ko có VĐ gì thì
    cứ kệ thôi chứ mình biết làm thế nào bây giờ. uống được sữa cũng ok mà. Chờ một ngày đẹp trời con chúng ta lại măm ngon như ngày xưa, ôi ngày xưa, đến bao giờ........

Sửa lần cuối: 1/6/2010
  10. mevain

mevain Thành viên tập sự

chào mevabe

Bé nhà mình được 4.5 tháng tuổi. Mình đã cho bé ăn dặm nhưng bé rất hay bị táo bón, mình nghĩ có thể mình cho con ăn chưa hợp lý. Bạn tu vấn cho mình 1 chế độ ăn hợp lý với tháng tuổi con mình được không, cho mình biết làm thế nào để chưa táo bón hả bạn. Mình đã cho bé uống nhiều nước nhưng vẫn chưa khỏi. Mình đi làm nên phải cho con ăn dặm sớm. Mong sơm nhận được hồi âm của bạn.

Cảm ơn bạn nhìu!

11. Me&Kitty

Me&Kitty Thành viên tập sự

Chào bạn, chào cả nhà!
    Mình là thành viên mới, rất mong học hỏi được nhiều kinh nghiệm nuôi dạy con.
    Bé mình được hơn 6 tháng tuổi, mình bắt đầu cho bé ăn dặm và chuyển từ sửa Enfalac sang Enfa pro nhưng thấy bé bị táo bón liên tục trong gần 2 tuần nay. Mỗi lần bé 'output' thấy thương lắm. Mặc dù mình vẫn thường xuyên cho bé ăn trái cây, các loại đậu& củ quả khác. Ko biết chế độ dinh dưỡng của mình có vấn đề gì ko? Bạn có thể tư vấn giúp mình có một chế độ dinh dưỡng hợp lý và giúp bé giảm táo bón ko? Cảm ơn& mong nhận hồi âm!

12. akai_sakura

akai_sakura Bắt đầu nổi tiếng

Chào Bancuabe, lâu rồi không vào thăm "nhà" của bạn. Cho mình xin ý kiến về con gái mình như sau.
    Bé nhà mình 11 tháng, 8,9kg, 72cm. CN thì OK phải ko? (bé lúc sinh 2,8kg) nhưng CC hơi thiếu phải ko? Mình nên làm gì để tăng thêm CC cho bé?
    Bạn tư vấn them lịch ăn hàng ngày của bé giùm mình nhé
    6h: 130ml sữa
    7h: 1 chút cháo (rất ít) hoặc ruột bánh mì, linh tinh...
    8h30: 170ml sữa
    8h30-10h30: ngủ
    10h30: 100-150ml cháo đặc
    11h30: trái cây hoặc sữa chua/váng sữa
    2h30 hoặc 3h: 200ml sữa
    3h-5h: ngủ
    5h30: 100-150ml cháo đặc
    6h30: trái cây hoặc sữa chua/váng sữa
    8h30: 200ml sữa (thường bú ko hết)
    9h30/10h: ngủ một mạch đến 6h sáng
    Hình như con mình ăn hơi ít cháo nhưng mình không thể nhét thêm vì bé ăn rất hay ngậm, ăn lâu. Quá 30p hoặc tệ nhất là 1 tiếng thì mình ko cho ăn nữa. Trong khi bé ăn ruột bánh mì hoặc bánh mì gối, gặm xoài/trái cây, bánh ăn dặm thì rất "hăng hái" và ăn được.
    Bé mới có 2 răng cửa dưới nhỏ xíu, đứng chựng và bám thành giường đi lần được 1, 2 bước, đứng lên ngồi xuống bằng 1 tay vịn cái gì đó rất giỏi, miệng cứ "cha cha, cá cá" suốt.
    Mong tin bạn.

13. Mẹ Hà My

Mẹ Hà My Guest

Chị thân mến hôm nay em cho bé đi uống vitamin cân đo chính xác luôn bé nặng 10.2kg cao 71cm.Hic hic.thật sự là em lo lắng bé bị béo phì chị ạ.Tuy nhiên be bú sữa mẹ hoàn toàn ko bú sữa ngoài thì có đáng lo ko ạ?Bé hiện tại vẫn nhanh nhẹn đã bò tốt rồi.Em có nên giảm bớt chế độ ăn của bé ko?ngày bé ăn 700ml sữa mẹ và khoảng 300ml bột cả ngọt lẫn mặn

14. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Chị ơi có thể tư vấn giùm em không?Em đang strees về vấn đề ăn của con quá
    Em ít sữa mà con gái gần đây lại không chịu uống sữa bột.Trước đây cháu bú bình rẩt tốt,bú mẹ chưa đủ no là phải pha thêm sữa uống no mới chịu thôi thế mà gần đây cháu uống càng ngày càng ít,mấy hôm nay thì thôi hẳn.Em đổi sữa,đổi cả núm ti giả cũng không ăn thua.Ngày mai con gái được 4 tháng rồi.Mấy hôm nay em ninh nước cháo với thịt,cà rốt,khoai tây thấy cháu tập ăn có vẻ hào hứng nhưng liệu như thế có cho cháu ăn sớm quá không?em lại đọc thấy bảo dưới 6tháng không nên cho ăn cà rốt,thịt lợn....thấy lo quá.Nhưng không cho con ăn dặm sớm thì sợ con không lớn được vì sữa không đủ,cháu ngủ không ngon giấc chắc tại đói không ngủ được lại dậy đòi ti,thế là chẳng ra bữa gì cả.Em đang nghỉ thêm 1 tháng nữa nhưng sau đó đi làm thì thế nào?
    Chị ơi cho em lời khuyên nhé!
    Em cảm ơn chị nhiều!

15. menghecoi

menghecoi Thành viên chính thức

lâu mới có thời gian vào. cảm ơn chị bancuabe rất nhiều.
    bay gio em thay đổi cho bé ăn bột vào 4h chiều. sau khi ngủ dậy
    còn sữa uống lúc 7h tối. sau đó bú mẹ rồi đi ngủ.
    Hoa quả thì em cho ăn cùng bữa ăn của cả nhà. (bé cũng không ăn nhiều: chỉ vài thìa nhỏ)
    váng sữa và sữa chua thì 2-3 ngày em cho bé ăn 1 hộp.
    chị ơi như vậy đã hợp lý chưa ạ
    không biết như vậy có cần bổ sung thêm cho bé ăn gì không chị nhỉ,
    nhờ chị tư vấn giùm em nhé.\

16. derma

derma Bắt đầu tích cực

Bạn ơi tư vấn giúp tớ với. Bé nhà tớ 20 tháng, nặng 12,5kg & cao 88cm. Như vậy có thiếu tiêu chuẩn k? Đợt rồi bé mọc răng + thời tiết thất thường nên bị sốt 3 hôm, sụt mất ít kg.
    -Bé thỉnh thoảng ra mồ hôi đầu thì là thiếu gì hả bạn? Tớ đang bổ xung vit D+canxi+kẽm, thuốc để nhà nên k nhớ tên gì nữa. Hic. Theo bạn thì bé thiếu canxi thì bổ sung thuốc gì là tốt?
    - Bé đợt này bị quầng thâm ở mắt thì cần bổ xung gì hả bạn? Bé nhà tớ k phải do thiếu ngủ đâu. Tớ sợ thiếu chất gì đó mà k biết nên đi khám ở đâu cho chuẩn?

-Ah còn vụ này nữa, tự dưng đợt này mọc răng nên bé k chịu nhai khi ăn cháo, toàn ngậm thôi. Bắt mẹ phải xay ra thì mới ăn. Hic. Chắc đợi bé mọc hết răng rồi tập ăn lại cháo hạt bạn nhỉ. Tự dưng đợt này lại mọc bao nhiêu răng, 4 cái răng hàm + 4 cái răng cạnh răng hàm (răng nanh thì phải).

Bạn giải đáp giúp tớ nhé. Tks bạn nhiều.

17. minhbom

minhbom Thành viên nổi tiếng

bạn bancuabe ơi, cảm ơn bạn rất nhiều vì đã dành thời gian tư vấn cho các mẹ có nhiều băn khoăn mà chưa bít hởi ai, cũng như bạn nói : chẳng muốn đưa cháu đến BV hay BS để thăm khám.
    nhờ bạn tư vấn giúp. Cháu nhà mình được 4 tháng rùi, ti mẹ hoàn toàn, cháu trai nặng 7kg, cao 65cm, lúc sinh được 3,3kg. cho mình hỏi:
    -mình muốn cho con ti hoàn toàn bằng sữa mẹ 6 tháng có được không? (sợ ti mẹ o có đủ chất o?)
    -sữa mình o đều, ngày nhiều ngày ít, mình có nên uống cốm lợi sữa không.
    -cháu nhà mình mầy hôm nay hay rụng tóc, mẹ cháu uống calcium của Childlife.
    -nếu tháng thứ 6 mới bắt đầu ăn dăm thì chế độ ăn bắt đầu ntn? có nên ăn thực phẩm Hip o?
    mẹ cháu đang rất phân vân. nhờ bạn giúp nhé, cảm ơn bác sĩ nhiều.

18. momLinh

momLinh Thành viên đạt chuẩn

con minh duoc 2 tuoi roi, ngay chau an 3 bat com say cung thuc an man va rau (duoc gan bat oto), uong 240ml sua/1ngay.Ngoai ra giua buoi thi an sua chua hoac hoa qua>Con e an the co duoc k cac me?

19. sumoon

sumoon Bắt đầu tích cực

Bạn ơi bé nhà bạn chịu ăn chưa. Bé nhà tớ vẫn không ăn.
    Mình đưa bé đi khám, nhưng bs bảo chả có vấn đề gì, nếu họng nó có vấn đề gì khi nuốt thì với sữa nó cũng ói bình thường. Vậy nên bs chỉ cho 1 số thuốc kích thích ăn, nhưng chỉ uống 1 tuần thôi.
    Mình sợ lâu ngày quá bé sẽ không biết ăn??
    Bây giờ bs bảo là pha thêm bột vào sữa cho bé uống, thấy bé có vẻ thích, vì vậy nên mình mua nhiều loại bột rồi pha vào sữa.

20. me kem & ngo

me kem & ngo Thành viên tích cực

Bancuabe ơi, tớ cũng đang đau đầu vì vấn đề ăn của con. Giúp tớ nhé.
    Con gái 7,5m rùi, cao 68cm, nặng 8.5. Gái nhà tớ bú ti mẹ từ bé, kén ăn sữa ngoài lắm. Bi giờ mẹ ít sữa lắm rùi nhưng nàng chỉ thích ăn bột ngọt thui. Tớ đã cho ăn dặm thịt, tôm ngày 2 bữa (mỗi bữa nửa bát con ăn cơm ý).Ban đêm thì ti mẹ. Như thế có ổn không nhỉ? Không uống sữa thì sợ gái bị lùn thì sao? HUHu.