Bỏ thì thương, mà vương thì tội quá các mẹ ạ :(

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi laurent.fashionita, 15/5/2014.

1. laurent.fashionita

laurent.fashionita Thành viên đạt chuẩn

Lại 1 đêm k ngủ :(

E cảm thấy cuộc sống này sao càng ngày càng đáng sợ quá, e k biết mình sẽ phải đối mặt ra sao, phải sống thế nào, và ... phải làm gì mới đúng... Thật sự e mất hết phương hướng rồi :(

Với mọi lời khuyên và mong muốn của cả nhà, A vẫn muốn ở lại VN cùng em, A bảo E ở đâu, thì A sẽ ở đó :) Nhưng đôi khi e cảm thấy trong từng hành động, từng suy nghĩ A hẳn vẫn còn lưỡng lự lắm :) Cũng phải thôi, 1 người con xa bố mẹ ngót nghét hơn 20 năm chứ ít gì :(

Em thiết nghĩ k muốn làm kì đà cản trở gia đình A đoàn tụ, e không muốn bị mang tiếng là kẻ ích kỉ chỉ nghĩ cho riêng e. Thật sự e k ham hố được xuất ngoại nhưng phải đánh đổi 4 năm để chờ đợi A sang bên đó làm quốc tịch như vậy :) Cuộc sống của e tại VN, tuy chẳng khá giả, nhưng cũng đủ làm e hạnh phúc :) Cũng rất nhiều lần e đã nói với A hãy đi đi, k cần phải lưỡng lự về em đâu, nếu như có duyên có phận, thì dù 4 năm cũng sẽ k là gì. Nhưng em k muốn cứ "giả vờ hứa xuông" để sau này ... nhỡ có làm sao thì áy náy vô cùng ===> Và A thì lại k đủ can đảm với lời nói đó, 1 là e hứa chờ a, 2 là ... A k đi đâu hết :(

Có những đợt "cao điểm", bố mẹ a còn bảo rằng, chỉ cần A sang với bme 4 năm thôi để phụ giúp bme ổn định lại cv kinh doanh vì giờ phải thuê người làm (vị trí mà a có thể đảm đương được) với giá 4000Eu/tháng, rằng sau 4 năm sẽ cho a .... 2 tỷ về để cưới em =))) ôi nghĩ mà buồn cười, A cũng mơ mộng lắm, cũng bảo e là cố gắng chờ A nọ kia lắm. Nhưng e xin, e chẳng cần suy nghĩ làm gì mà từ chối thẳng thừng luôn ạ :) hẳn là tận 2 tỷ :))) thấy nực cười thiệt. E yêu tiền, nhưng cũng k đến cái mức "đánh đu" như thế :)

E suy nghĩ rất nhiều, nhiều lắm, những hôm khóc nghẹn cố gắng lấy đủ can đảm, nhắn tin giả vờ hờn dỗi để đuổi a đi xa khỏi e (nghẹn lắm chứ nhưng áp lực vô bề các mẹ ạ :( e sẽ nói tiếp ở phần sau nhé) ===> Và cứ những lúc như vậy, a lại ra sức trấn an em, thậm chí a khóc trước mặt e, k chỉ 1, mà là rất nhiều lần :( những khi như vậy dù có cố gắng gồng mình k để a ôm thì cũng k đc (nghe cứ như trong phim ấy các mẹ nhỉ :p), A sướt mướt nói chỉ cần mỗi e thôi (hiuhiu, lúc ấy chả nhìn ra nổi A nữa, khi mà với người ngoài thì a cứng rắn vô cùng ==> Chắc chắn a yêu e nhiều lắm!)

Cái áp lực mà e nói ở trên, nó là áp lực về gia đình, nó kinh khủng lắm, nó làm e cảm thấy rối ren, bứt rứt k cách nào thoát ra được :'(
    - Bên nhà A k nói gì e cả, vẫn mặc sức yêu thương e, mẹ a bên kia vẫn hằng ngày hỏi han e => Thiệt sự cảm kích vô cùng, nghĩ sau này chắc mình may mắn lắm mới có gia đình ck như vậy :) Nhưng mọi thứ tan tành hết, mà k phải đổ vỡ, nó như kiểu ... bình thủy tinh bị rạn nứt tất cả mọi ngóc ngách ấy :( A hay thích kể chuyện về gia đình a cho e nghe, đôi khi cái sở thích ấy vô tình làm bộc lộ ra cho e biết rằng, ngoài mặt thì họ như vậy, nhưng toàn rỉ tai sau lưng e thôi :) Cũng bực mình, nhưng thôi kệ, chả quan tâm :)

- Mẹ và em trai a vừa đáp chuyến bay về đầu tuần trc :) 2 tuần nữa bác trai mới về vì bận cv bên kia. E thực sự rất rất rất ... hồi hộp và lo lắng về buổi gặp mặt đầu tiên này, chuẩn bị cho nó từ tháng trước. Chăm chút là thế, mà rồi kết quả thì ... e từ chối gặp a từ hôm đó đến giờ :)

- Bác gái ... rất sởi lởi, rất nhiệt tình, rất "thân thiện".... Nhưng xét ra... E cảm thấy những thứ đó sao có phần đáng sợ, k thật, bác rất khéo, nhưng làm e cảm thấy hoang mang ==> có khi nào e nhạy cảm quá chăng :(

- E như tâm điểm bị mọi người bên đó chĩa mũi dao vào vậy, rằng như kiểu e là chướng ngại vật níu chân A về với gia đình A vậy, mọi lời nói của các cô bên đó thoáng qua thì thấy rất thân thiện nhưng đôi khi ...... xin lỗi các mẹ chứ e muốn "giết người" lắm luôn :)
    "Cô nghĩ tốt nhất là H(tên ny em) nên sang bên kia với mẹ đi, ở lại đây làm gì"
    "Chỉ có người k bt mới k thích ra nước ngoài thôi, chứ thằng con cô nó mà đc ra thì nó đi ngay chứ ở VN làm gì"
    - Ý nói em vì bản thân e k muốn đánh đổi ... 4 năm chờ đợi để ny e sang bên đó làm quốc tịch rồi rước e theo cùng :)
    "Ối giời ơi ngày trước e ở nước ngoài thế nọ lọ chai lắm ---->"
    ..... Còn nhiều, em k muốn nhớ nữa :) Mọi ng cứ thao thao bất tuyệt cho đến khi liếc nhẹ sắc mặt e lạnh ngắt thì bác gái mới lái sang chủ đề khác ^^ :)

- Rồi trước khi gia đình a ấy về, bác gái có ngỏ lời muốn rủ e đi nghỉ mát cùng gia đình khi 2 bác về VN chơi, lúc ấy A cũng hứng khởi lắm nên e cũng tạm ậm ừ vậy. Rồi bác gái về đc 3 hôm, đùng 1 phát A bảo tối A sang xp gia đình e để mai đi Hạ Long :) hihi :) E nghĩ mà buồn cười quá ạ :) Có ai thu xếp đi chơi xa cùng gia đình ny trong vòng vỏn vẹn chưa đủ 24h k? hơn nữa biết thừa e còn bận rộn cv kinh doanh với bắt đầu năm học mới rồi chứ có rảnh gì mà như vậy :) Quả thực hẫng k tả được lúc đó, và e nhất quyết k đi, mẹ e cũng bảo, con gái phải có cái giá của nó, k thể cứ ngta gọi 1 phát là "xách vali lên và đi" lẹ như vậy đc :)

----- còn nhiều vấn đề lắm ạ :( kể ra thì có mà hết ngày :(

*** Tối hôm kia, e và a có online nói chuyện với nhau, đại khái là e rất khó chịu với cách mọi người bên đó đối xử với e, rằng e k còn đủ sức chống đỡ nữa, rằng a vẫn k thể quyết đoán được, rằng a đừng ở bên em nữa, rằng mặt e mỏng k chịu được nhiệt .... Rồi a lại trấn an (vẫn trấn an), A sẽ che chở e, sẽ k để bất kì ai nói gì em, rằng e k cần p để ý đến họ, rằng a sẽ giải quyết tất cả :( ---> Nhiều lắmmmmm

===> Tóm lại thì suy nghĩ của em hiện tại: "E biết Gia đình xót con nên vẫn nhẹ nhàng với A ấy, ngày ngày 2 bác vẫn khuyên nhủ a sang bên kia với gia đình - nhưng mặc nhiên a k chịu vì e :( đối với A, bác gái như kiểu 1 hình tượng đáng ngưỡng mộ vì bác cực thân thiện, dễ tính, rất teen và lúc nào cũng để a tự quyết định csong của A, luôn luôn tôn trọng a. Và... e nghĩ vì A yêu E nhiều như vậy, nên bác gái sẽ k thể nặng lời với e được, vì lo làm mếch lòng con trai :) Bác càng cưng chiều e thì a lại càng thêm yêu quí và ngưỡng mộ mẹ. Tuy nhiên, mọi thứ e hiện thấy và cả thời gian trước đó, e thấy những thứ đó k thật, e k biết diễn tả sao nhưng e thấy thật sự là đáng sợ :( hồi đầu năm e và a cũng cãi nhau 1 trận vì e nói rõ suy nghĩ của bản thân rằng bác gái sống k thật lòng (đại loại là như vậy - và đó là lần cãi nhau to nhất của e và A), nhưng rồi sau chính bản thân a, khi nghe e nhắc lại vấn đề này A cũng k phản bác lại như trước nữa :( "

giờ e k biết nên cư xử sao với nhà bên đó, có những khi em muốn đến gặp thẳng bác gái, nói thẳng ra mọi suy nghĩ rằng e k phải như mọi người đang nghĩ "Rằng nó đang cố gắng ích kỉ giữ con trai/cháu trai mình cho riêng nó" như vậy, oan cho em lắm :) Nhưng em lại sợ thất lễ với bác :(
    1 đằng e muốn rời xa A, vì A k quyết đoán. Nhưng cứ mỗi khi nói ra điều đó, e lại k thể rời xa A được - ng con trai sẵn sàng rơi nước mắt trc mặt e :(

"BỎ THÌ THƯƠNG, MÀ VƯƠNG THÌ TỘI" --- a giờ đang rất muốn gặp e để nói chuyện, nhưng thật sự nhìn thấy a, chắc e k đủ can đảm rời xa a mất :( e phải làm sao đây :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi laurent.fashionita
    Đang tải...

2. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

Ðề: Các mẹ chia sẻ với e, yêu xa có thực sự khó khăn lắm không ạ? E hoang mang quá :'(

Bây giờ còn đang yêu nhau thế mà cậu ý còn đòi em chờ 4 năm, vậy trong 4 năm xa nhau, mỗi người sống một thế giới khác nhau, lấy gì đảm bảo cậu ấy sẽ còn nhớ đến em và quay về với em? Cậu ấy có vì em mà bỏ cả gia đình lại để quay về với em không? Bây giờ cậu ấy sang là để chiều theo ý muốn của bố mẹ, vậy 4 năm nữa cậu ấy có dám trái lời bố mẹ mà quay về với em?
    Yêu xa là khổ, là thiệt thòi và rất nhiều thử thách đối với cả 2 bên nên nếu như em chấp nhận thì phải xác định tư tưởng cho mình đi em ạ.

3. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Các mẹ chia sẻ với e, yêu xa có thực sự khó khăn lắm không ạ? E hoang mang quá :'(

nàng bao nhiêu tuổi rồi ạ? Tin tưởng nhau là tốt nhưng con gái có thì, nhỡ 1 cái thì xót xa lắm nàng ơi.

4. me_bin_bon

me_bin_bon

4 năm ko phải ít đâu em , xa mặt cách lòng, nói túm lại là con gái ko chờ dc, mà bạn ý sang kia biết đâu mà lần

5. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Con gái hơi thiệt thòi 1 chút nên bạn cần suy nghĩ toàn diện. Giờ a ấy qua để chiều lòng bố mẹ, nhưng bm a ta muốn con trai ở luôn bên đó, vậy 4 năm nữa vẫn như thế và cậu ấy có dám trái mong muốn của bố mẹ
    4 năm không phải là ngắn và cuộc sống, chuyện tình yêu tại nơi đó khác tập quán VN, ai dám đảm bảo cậu ấy k y 1 người nào khác.
    Đó chỉ là suy nghĩ của mình. Nếu 2 bạn y nhau và có niềm tin thì b vẫn có thể chờ người đó và có 1 hphuc

6. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

sao nàng ko bảo với anh đó sang trước rùi bảo gd bên kia bảo lãnh luôn, hoặc 2 bạn cưới nhau rùi sau đó đưa b sang theo hình thức đoàn tụ í :D

7. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

ủa sao ko cưới đi mà sang cùng, bắt con người ta đợi 4 nắm, như tớ là tớ cũng thôi luôn ấy chứ, sâu đậm thì sâu đậm thời gian nó làm thay đổi nhiều thứ, dù sao thì cả hai cũng cởi mở để biết rằng, yêu nhau ko tới được với nhau vì khoảng cách thì nên để tâm hồn giải thoát để còn đón nhận hạnh phúc mới nữa chứ.

8. nghemit

nghemit Thời trang nữ

những 4 năm cơ ah, con gái tuổi xuân có hạn bạn ơi, nếu chờ đợi mà có hậu thì ko nói nhưng nhỡ...thì đau khổ lắm

9. nghemit

nghemit Thời trang nữ

hãy suy nghx cho thạt chín chắn nhé

10. Mẹ Hải Còi

Mẹ Hải Còi Thành viên sắp chính thức

Những 4 năm đấy..ngta 1-2 tháng đã có thể thay đổi rồi chứ nói gì đến 4 năm. Anh ấy có từng đề cập phương án đưa cả bạn sang bên đó làm ăn và sinh sống luôn ko? Tại sao luôn phải là quay về Việt Nam và yêu cầu bạn chờ 4 năm? mà sang đó 4 năm thì gần gia đình, bố mẹ, liệu anh ấy có dám trái ý cha mẹ mà quay trở về với bạn hay ko? Bạn cần phải cân nhắc rất kĩ.

11. tenvipvip

tenvipvip Thành viên chính thức

4 nam nhớ sao chiu nỗi................mỗi đêm ôm gối chiec pun thật

12. hoacomay229605

hoacomay229605 n3/\0l!

con gái có thì mn ạ, 4 năm cơ mà, mn suy xét kỹ nhé
    đàn ông nông nổi giếng khơi,, còn yêu còn bạo miệng

13. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Con gái có thì bạn ạ! đi làm ở đấy 4 năm rồi có thể ở lại đấy luôn thì biết chờ đến bao giờ, ngta nói xa mặt cách lòng. Có thể, tình yêu của các bạn đã từng chiến thắng tất cả nhưng anh ấy sang bên đó còn khá nhiều vấn đề nữa. Nếu muốn chính thức thì bảo anh ấy mời bme về, 2 gđ nc với nhau, lúc ấy còn có cơ sở với định hướng để có thể tiếp tục chờ đợi.

14. kagome

kagome

4 năm quá xa vời trừ khi có gì chắc chắn đảm bảo thì mới đợi chờ ko thì đúng là con gái 2 năm còn cả vấn đề chứ đừng nói 4 năm. Nhiều thứ thay đổi lắm :(

15. tieuthuyngocson

tieuthuyngocson Thành viên chính thức

Trường hợp bạn mình cũng như vậy, nhưng mà 2 bạn ý tổ chức lễ cưới, có em bé rồi cho chồng đi, sau 4 năm chồng ổn định sự nghiệp và đón vợ con sang, như vậy yên tâm hơn

16. bestbuyhn

bestbuyhn Thành viên mới

"E ơi đừng tin nó lừa đấy" hì... Đấy là lời bh tếu táo nhưng e k nên tin,mình phải thế chủ động e ạ,con gái thiệt thòi lắm!

17. tiwenger

tiwenger Thành viên tích cực

Bạn nên quyết định sớm, vì sau này nếu người ấy quay về nói rằng đã lỡ yêu 1 ai đó bên kia rồi thì cũng đành chịu. Đi qua đó biết bao cám dỗ. nếu anh ấy vẫn đợi được thì quá tốt. nhưng chừ "ngờ" vẫn là chữ hot nhất. Haiz, yêu xa quá.

18. ngo-hoai

ngo-hoai Thành viên sắp chính thức

4 năm dài lắm, mà ko biết có chuyện gì có thể xảy ra nữa. mẹ nó cứ cân nhắc kỹ nhé. cứ để a ấy đi, gia đình quan trọng lắm. nhưng nên nói chuyện với nhau trước, đừng bắt đợi chờ nhau

19. laurent.fashionita

laurent.fashionita Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Này thì đây ... EM LẠI BỐI RỐI QUÁ , ôi rối tung hết lên rồi

E xin cảm ơn lời tư vấn của các bố các mẹ :( giờ lại nảy sinh ra đủ thứ vấn đề, mong mọi ng lại vào gỡ rối giùm em với :(

20. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Ðề: Này thì đây ... EM LẠI BỐI RỐI QUÁ , ôi rối tung hết lên rồi

4 năm nhiều thứ thay đổi lắm... Giữ lại bên mình mà anh chàng ấy cứ như thế này và ko thay đổi được thì khó mà bền vững được....Mẹ nó hãy đề nghị cưới và cùng đi, sang đó làm ăn mẹ nó tìm mọi cách thúc vào đít để anh ta tự kiếm tiền, ngoài ra còn có phụ huynh dậy bảo có khi sẽ thay đổi.