Kinh nghiệm: Đừng Tự Bôi Đen Mình Bằng Dịch Vụ Up Bài

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 9/12/2010.

1. ava

ava Thành viên rất tích cực

Ðề: Đừng tự bôi đen mình bằng dịch vụ up bài

Bài viết của chủ top hay quá, chia sẻ thêm của các mẹ cũng rất thiết thực. E phải học hỏi thêm nhiều mới được. CỐ LÊN CỐ LÊN YEAHHHHH

Đang tải...

2. ShopaHolicCali

ShopaHolicCali Thành viên chính thức

hix topic mình chả biết có ai xem ko nữa :x mấy ngày bận chắc nằm ở xó nào rồi quá ](*,)

3. Damtrang35

Damtrang35 Thành viên chính thức

Ui hay thật đấy. Vào đọc bài của mẹ Song Ngư mới biết có nhiều dịch vụ đẩy bài lên

4. Tokaly

Tokaly Thành viên chính thức

Bài viết của chủ topic thật đúng thực tế, đọc tới đâu mình hả dạ tới đó, vì mình cũng thấy thế. Mình có 3 lần mua thử, dùng thử dịch vụ và hàng xin kể chi tiết như thế này.

Cách đây 3 tháng, mình nghiên cứu rất kỹ về Yến Sào trước khi mua, vì cái này đắt mà mua phải của giả hay bị cân điêu thì phí tiền lắm mà sợ là biếu người thân lại chuốc họa vào người ấy. Khi vào diễn đàn tìm hiểu thấy người bán Yến rất nhiều, nhưng mình thấy mấy gian hàng có mấy chục nghìn lượt xem, lại có khách hỏi tới tấp, rồi mẹ đó còn up hàng trăm comment của người nọ người kia, có trích cả nickname hẳn hoi. Mình tin sái cổ khi đọc các comment đó, nào là "con tớ ăn Yến của bạn bệnh hen đã giảm hẳn, sợi yến dai, ngâm nở...nay cho tớ 1 lạng nữa nhé", nào là "cháu nay xuất viện rồi, phải cảm ơn cô, không gặp cô ăn Yến của cô thì ko biết bao giờ xuất viện"... Rồi có khi còn đá đểu sang đối thủ "yến của chị quả là yến xịn, chị tư vấn nhiệt tình em thích tính chị lắm, hôm trước em mua của Bên Yến xyz... Về ăn không ra gì" . Có khi có người vào hỏi "Chị ơi ship sang Mỹ không", thì có bài trả lời "tớ ship đi các nước ấy ạ". Lại có người vào tung hô: trời, chị làm ăn hoành tráng nhỉ, ship đi các nước cơ à. ...
    Sau khi mất 2 buổi tối ngồi đọc các comment của hai gian hàng Yến hoành tráng bài bản kiểu này nhất, mình đinh ninh là đây thật là đáng tin cậy, comment thế này thì không giả được. Mình mới nhắn tin rất lịch sự đại ý là Yến của bạn Yến đảo hay Yến nuôi, yến nguyên tổ nguyên lông bao nhiêu 1 lạng, có ship đi Mỹ được ko bạn?
    Ba ngày sau được câu trả lời cụt lủn: Không ship đi Mỹ được bạn ạ, chỉ có về thì mang đi được thôi?!
    Mình sang gian hàng yến hoành tráng thứ 2, cũng chưng comment này nọ đủ kiểu, chưng đủ thứ Yến, lần này mình gọi điện không nhắn tin, mình hỏi mua Yến nguyên tổ , người đó kêu không có yến nguyên tổ, chỉ có Yến tinh chế. Mình hỏi mua chân Yến vì theo như comment của khách trên gian hàng của họ thì "2 chân Yến nở ra cả chén con?!" . Giá ở trên topic thì giá khác mà khi gọi điện hỏi lại giá khác. Sau đó mình cũng mua thử và gửi biếu người thân bên Vn. Tình cờ sau đó 1 tháng mình làm cho 1 công ty Yến mới chính thức nhập sang Mỹ và hiểu được các mánh khóe của người bán Yến bên Vn, chính vì họ mánh khóe và manh mún, hệ thống dây chuyền sơ chế không theo Iso mà chủ yếu thủ công, nên bao nhiêu năm không xuất nổi sang Mỹ, tới bây giờ mới có được duy nhất một công ty. Sau đó mình có dịp về Vn chơi, mình xem lại Yến hồi bữa mua biếu mà người thân mình chưa kịp ăn, mình cân thử thì đủ cân nhưng có mấy điểm nghi ngờ: Sợi yến quá to, đóng cục, chứ không ra sợi. Có thể họ cho thêm cái gì cho nặng cân và miếng yến trông giày. Ngâm 7 cái chân yến mà chưa được nổi 3 muỗm vậy mà họ nói ngâm 2 chân nở cả chén con. Đặc biệt nấu lên ăn không có vị nồng đặc trưng của Yến (mình ăn Yến nhập khẩu sang Mỹ cả tháng trước đó nên rất rành về vị Yến, cái này không thể làm giả). Nói về yến nhập được vào Mỹ, ngoài khâu nhà máy sơ chế ở Vn phải đạt tiêu chuẩn Mỹ, hàng sang Mỹ, Hải Quan kiểm tra từng lô hàng, rồi giấy kiểm dịch, giấy thí nghiệm phân tích chất độc hại HACCP, cơ quan FDA kiểm tra, UsDA là cơ quan kiểm định Yến 100% nguyên chất không ngâm tẩm, hợp vệ sinh (kể cả rút lông cũng bằng dây chuyền quay li tâm hiện đại chứ không chấp nhận Yến còn lông hay yến rút lông bằng tay mà nhập vô Mỹ được). Chưa hết, còn phải sấy khô ở lò sấy 120 độ trong 35 phút để tiệt trùng, miếng Yến khô cong và mỏng dính, nên một lạng bên Mỹ là 14-16 tổ. Còn ở Vn đố bạn kiếm ra chỗ nào 1 lạng có từng ấy tổ.

Mình đã tò mò đi xem Yến ở 1 số showroom Yến. Tổ nào tổ ấy cứ dày bình bịch, yến huyết thì đỏ au, yến vàng thì vàng suộm, yến thật không thể có màu đẹp và đều màu như thế. Họ nhất định đã tẩm màu cho đẹp.

Vì chứng kiến tất cả các thủ tục lằng nhằng của mỗi lô hàng nhập vào Mỹ mà mình hiểu cái Yến mình đang ăn ở Mỹ là yến thật để so sánh với Yến mình mua bên Vn.

Bây giờ đọc bài này của chủ top mình đã hiểu ra họ quá tinh vi, từ khâu up bài, thuê người giả vờ vô hỏi, làm các comment giả (vì mình tìm thử 1 số nick trong comment họ đưa đều không có thật trên diễn đàn... Thật láo toét!), cho đến khâu tẩm nước đường hay quét rong biển cho nặng ký, tẩy thuốc tẩy nên mất vị nồng...tệ hơn có thể là yến giả từ Bột dong...

Còn tiếp vụ thứ 2 và thứ 3.

Sửa lần cuối: 29/5/2014
  5. Rosy.Belle

Rosy.Belle Thành viên đạt chuẩn

hiuhiu làm sao để mọi người biết đến thương hiệu của mình nhiều hơn ạ, sản phẩm bên em rất chất lương nhưng up bài mà chả có mấy người coi . có cách nào để phát triển tốt không ạ? giúp em với :D

6. songa81

songa81 Thành viên rất tích cực

bài viết của chủ top hay quá, đọc lại thấy cái sự nghiệp kinh doanh nó cũng thật nan giải, làm ăn chân chính giá rẻ thì chưa chắc đã có ai biết đến để mà tin dùng, làm ăn chộp giật lọc lừa thì lại đông khách? em biết phải làm thao đây :-k

7. alonefrv1505

alonefrv1505 Thành viên mới

Tốt nhất là cứ tạo cái nút up bài cho đỡ bị spam nhảm

8. songa81

nút đấy nằm ở đâu đấy bác, e mới tham gia diễn đàn lên hỏi ngu tí :roll:

9. luong718

luong718 Bắt đầu nổi tiếng

tốt nhất nên đến tận nơi xem xét cẩn thận rồi hãy mua mn ạ

10. songa81

khách họ cũng phải biết bạn ở đâu để đến xem bạn ạ, buôn bán ngày càng khó khăn, nan giải quá :-k

11. Công Huy

Công Huy Thành viên mới

Bài viết của bạn rất hay.Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé

12. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

bên lamchame em chua thấy nhưng các 4rum khác dv up bài nhan nhản ý

13. Trang's Cosmestic

Trang's Cosmestic Vì một vẻ đẹp tự nhiên!

Các mẹ cho e hỏi với ạ: dòng chữ ở giữa tên nick màu xanh và tên cấp của mình ở diễn đàn í, các mẹ làm tn đấy?

14. VietcombankTT

VietcombankTT Thành viên sắp chính thức

Thích các mod bên lamchame mình post sai nội quy cũng chỉ nhắc nhở chứ không ban ngay, mà ko biết bao giờ mới đủ điều kiện post bài bên mục mua sắm :((

15. quataoxanh05

quataoxanh05 Banned

em là men mới, danh bác songnhi thật không hổ

16. Mít Sớt

Mít Sớt Thành viên chính thức

Mỗi người có 1 cách bán hàng khác nhau, việc gì mà mẹ nó phải lập topic nói này nói nọ. Mẹ nó bán hàng mà ko dùng thủ thuật thì bán được hàng chắc :confused:

17. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Bài viết của chủ top thật ý nghĩa , m sẽ học hỏi kinh nghiệm!

18. Mio Cake

Mio Cake Bán buôn bán lẻ Kem Ý Mio Gelato

Thực ra, em vào topic nào mà cứ nhìn thấy mấy bà tám linh tinh, ko hỏi về sp là em cũng lướt nhanh. Thanks chị SongNhi.

19. thuhuong282

thuhuong282 Thành viên đạt chuẩn

Topic này rôm rả quá :D đọc thấy nhiều cái hay hay.hjhj

20. thucpham336

thucpham336

bài viết bổ ích quá chị ,