làm sao để các cụ bớt...tiết kiệm?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi iloveyoufirst, 30/5/2014.

1. iloveyoufirst

iloveyoufirst Thành viên mới

Tại gần đây mình với các cụ nhà mình cứ gây nhau, mà chung quy cũng chỉ là vấn đề chuyện các cụ tiếc của, tiếc tiền.

Các cụ nhà mình là công chức nhà nước, nhưng từ bé mình sinh ra cũng cảm thấy không thiếu thốn thứ gì. Nhà trung tâm thành phố, được cho đi học cung văn hóa, học bơi, học tiếng anh trung tâm đủ cả, nên dù không biết lương lậu của bố mẹ bao nhiêu, mình vẫn đinh ninh nhà mình thuộc hàng khá giả. Nhờ học tiếng anh tốt cộng may mắn, mình được học bổng đi học nước ngoài từ trung học. Đến giờ là đại học và thạc sĩ đều ở nước ngoài. Cũng được đi du lịch nhiều nơi. Nói là không ngửa tay xin tiền bố mẹ lần nào, nhưng nền tảng là nhờ các cụ cả.

Có thể do mình sống ở nước ngoài lâu, mức sống cũng khác, về nước lại kiếm được việc lương cao, nên mình rất muốn các cụ sống thoải mái. Mình cũng nhận ra là nhà mình không khá giả như mình vẫn nhớ hồi bé, lương công chức cả bố mẹ cộng lại cũng chỉ vừa đủ ăn. Có cái tủ lạnh cũ chạy gần 20 năm các cụ vẫn chưa thay, mà giờ có nhiều loại dung tích lớn và tiết kiệm điện năng, mình bảo các cụ thay cả tủ lạnh máy giặt bếp ga, đưa tiền cho các cụ mua thì sau phát hiện các cụ đã gửi tiết kiệm :(

Mình đưa tiền cho các cụ mua quần áo, thì các cụ nói quần áo cũ mặc chưa rách sao phải mua. Thế là mình cứ mua rồi để cho các cụ thì phát hiện ra các cụ cũng không mặc, nói là để dành. Mỹ phẩm cho mẹ mình cũng thế :((

Hồi mùa đông, mình đi nước ngoài một tháng, nghe bảo Hà Nội có đợt rét đậm mà nhà sàn gạch, skype thấy các cụ cứ mặc mấy lớp áo nên mình đặt hàng trên mạng máy sưởi chuyển đến tận nhà thì bố mình tỏ vẻ rất cáu, nói mấy chục năm nay vẫn sống tốt, sao giờ cứ ném tiền vào những thứ thế này = .=

Ngoại trừ thuốc bổ và thực phẩm chức năng mình mua thì các cụ uống, còn lại các thứ khác thì lần nào mua về các cụ cũng sẽ ca thán cả ngày là lãng phí. nếu mình đưa tiền để các cụ tự mua thì các cụ thế nào cũng gửi tiết kiệm.

mình không biết các mẹ có mẹo gì hay nói thế nào để các cụ ngưng tiết kiệm và nghĩ cho bản thân mình một chút :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iloveyoufirst
    Đang tải...

2. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Ðề: làm sao để các cụ bớt...tiết kiệm?

Hì hay nhỉ, trong khi các bậc cha mẹ luôn muốn con mình tiết kiệm, thì các con lại có xu hướng muốn cha mẹ mình thoáng thoáng chút chút... he he

3. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Các cụ là thế mà, chả còn cách nào khác là mẹ cháu khéo léo tế nhị thôi chứ thay đổi thói quen, suy nghĩ của các cụ hàng mấy chục năm trời đâu có dễ.

4. iloveyoufirst

Thực ra thì mình không theo đạo, nhưng mẹ mình thì rất hay đi chùa. Nên nếu có cãi nhau thì bao giờ cũng có cái lý là ăn ở tiết kiệm tích đức cho kiếp sau. Còn bản thân mình nghĩ đời này sống được mấy nỗi mà phải bo bo, cứ tận hưởng đi. Bố mình thì lo sau có chuyện gì cần khoản lớn lại không xoay xở kịp, trong khi mình vẫn có tiết kiệm, cả nhà bảo hiểm nhân thọ đủ cả.

mình đang định cho các cụ đi du lịch hè ở nước ngoài nhưng cũng vừa mới cãi nhau hôm qua khi mình bảo muốn bán cái 82 mua một cái scooter gọn nhẹ khác thì bố đã bảo đây là cái xe đầu tiên cụ mua được sau bao cấp nên giờ 1 tháng bảo dưỡng 1 lần cũng không sao :__;

nhà mọi người các cụ thoải mái lắm ạ?

5. Ong vàng

Ong vàng Guest

Các cụ nhà em cũng tiết kiệm lắm ạ, vì từ nhỏ đến lớn đến tầm trung niên đều sống vất vả rồi nên quý trọng đồng tiền lắm, nó ăn sâu vào tính rồi, em nghĩ không thể thay đổi được, chỉ động viên các cụ dần dần thôi.

6. love_u_so_much

love_u_so_much

hic cái này khó đây .

7. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Các cụ nhà em thì sống thoáng ( có tiền là mua sắm, thay đổi thiết bị hiện đại liên tục) , mua sắm thì ko bao giờ tiếc, nhưng hễ bọn em mua gì là các cụ bảo ko dc mua nhé.
    thế những bọn em cứ mua, mua về rồi các cụ ko dùng để đấy thấy phí nên các cụ cũng lôi ra dùng.

8. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Các cụ là thế đấy, cứ mua về cho các cụ dùng, đưa tiền các cụ lại ko mua đâu. nhà e cũng thế đây, lúc ăn uống thì cứ nhường con nhường cháu rồi ko ăn hết phải bỏ ko để tủ dc thì tiếc. Nói mà vẫn đâu vào đấy, có hôm phải dọa bỏ rác các cụ mới bảo để đấy t ăn, m bỏ đi cho phí ạh, nhưng khổ nỗi lúc ăn thì cứ kêu t no rồi ko ăn nữa, với để cho chúng m ăn.

9. Mebillbong

Mebillbong Thành viên rất tích cực

Nhà mình mua về thì các cụ để đấy, ko dùng, bảo khi nào hỏng cái cũ thì mới dùng. Chảo chống dính cứ bỏ xó, ấm siêu tốc điện cũng ko đun, chỉ đun ấm nhôm thôi. Hic

10. chom_chom

chom_chom Guest

Ôi trưa nay vừa ca thán với chị đồng nghiệp xong, thì gặp ngay topic này, nói chung là khó thay đổi lắm vì nó ăn sâu vào tính các cụ mất rùi.

11. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

các cụ nhà em thì được cái thoải mái, do nhà cũng không khá giả lắm nên thỉnh thoảng mới mua đồ mới thôi! quần áo của các cụ thì cụ bà là đưa tiền cho cụ đi mua, còn cụ ông thì mua sẵn hoặc đưa tiền cũng được! hì. Nhà em được cái 2 cụ lại k hợp nhau nhiều thứ nên phải chia ra để chiều các cụ!

12. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Thói quen sinh hoạt của các cụ mà. Mẹ nó cứ thay đổi dần, tỉ tê phân tích dần chắc các cụ sẽ hiểu thôi

13. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

cụ nào cũng thế cả thôi mn ah, sồng ở thời xưa khó khăn quen rồi nên hình thành 1 thói quen đấy

14. iloveyoufirst

nhưng năm 86 thì đổi mới, 89 thì hết hẳn bao cấp. cũng hơn 2 chục năm rồi chứ. cứ tích cóp thế em thấy khổ khổ sao ý ạ (mà nói thế các cụ thế nào cũng mặt tím tái giận hoặc tủi thân, kiểu tao khổ để cho con cháu sung sướng sau này) :(