Vẫn là kinh tế và những nỗi lo

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi caophuong_ktqd, 23/6/2014.

1. caophuong_ktqd

caophuong_ktqd Thành viên chính thức

Em năm nay 19t, học ngành kinh tế ở ĐH Kinh tế Quốc dân.
    Nhà có 2 chị em, chị e học quản trị của Thương Mại-cũng là 1 trường khối ngành kinh tế. Năm nay cũng ra trường rồi, nhưng về cơ bản là ra làm trái ngành trái nghề, lương lậu cũng ko đủ ăn. Nhìn có vẻ hào nhoáng thôi chứ lương cơ bản có 2tr/ tháng, sao đủ ăn đc. ( Thôi thì vẫn tự an ủi là ra trường tự tìm việc đc ngay, còn nhiều người vẫn chưa có việc làm ) Chị e làm bên sale cho công ty Tài chính Prudential- tìm khách hàng có nhu cầu vay tín chấp (Công ty này thì có thương hiệu lâu đời rồi )
    Ngày chị mới đi làm thì em cũng cảm thấy lo lắng, hồi hộp thay cho chị. Ban đầu, công việc cũng có vẻ thuận lợi, thích nghi nhanh với môi trường công sở, quen với đồng nghiệp, chăm chỉ làm việc, cũng có đc vài hợp đồng. Rồi chăm sóc, tư vấn cho khách hàng, chuẩn bị hồ sơ để giúp giải ngân nhanh. Nhưng đến lúc hoàn thành hồ sơ mới nhận ra khách hàng ko đủ tiêu chuẩn, vì nơi làm việc của họ nằm trong danh sách nợ xấu của công ty. Thế là cũng thất vọng, buồn, ngày hôm ấy chị ấy cứ ỉu xìu ... Thấy chị tâm sự mà cũng thấy buồn theo dẫu biết rằng sẽ còn những khó khăn lớn hơn nhiều nữa!
    Bố mẹ ở quê làm ăn khó khăn, vất vả vẫn phải chu cấp tiền cho 2 chị em hàng tháng, nên e cũng muốn đi làm thêm để gọi là có thêm thu nhập, đỡ cho bố mẹ chút ít. Năm nhất e cũng đi làm gia sư, giờ đc nghỉ hè, cũng muốn tìm lớp để dạy quá nhưng chưa tìm đc. :(
    Thời buổi này học kinh tế ra khó có thể có 1 công việc đúng ngành nghề. Bản thân e học KTQD- mọi người trường e vẫn bảo là " Kiếm tiền quá dễ" ấy mà :) cũng chưa biết sau này sẽ ở đâu. E hướng sau sẽ vào làm trong 1 ngân hàng nhưng e vẫn thấy mờ mịt quá. Hic
    Thấy hơi nản chút xíu, nên e lên đây tâm sự cho có thêm động lực ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi caophuong_ktqd
    Đang tải...

2. kagome

kagome

Ðề: Vẫn là kinh tế và những nỗi lo

Mới 19t mà lo nhiều quá em ạ! TUổi của em chị còn chả biết lo lắng là gì chỉ đi học rùi ngủ thui! Cuộc sống ai cũng đau đầu về kinh tế em ạ!

3. viet1410

viet1410 Bắt đầu tích cực

Trong thời gian là sinh viên bạn cố gắng làm thêm gì đi. tích lũy kinh nghiệm. Mình cũng học ktqd này, hồi sv mải chơi chỉ làm thêm ở 1-2 chỗ. giờ thấy giá như mình chăm chỉ làm thêm hồi sv tí thì giờ đã có nhiều kinh nghiệm rồi. với lại giờ kinh tế khó khăn nhưng ko phải ko có cơ hội đâu. tích lũy năng lực chờ thời bạn ạ :)

4. caophuong_ktqd

Hi, cảm ơn lời khuyên của mn ạ. Chắc cũng tại tính e hay suy nghĩ ấy mà

5. caophuong_ktqd

Hi, cảm ơn tiền bối ạ. E cũng muốn tích lũy nhiều kinh nghiệm trong những năm tháng sv, e thấy chẳng mấy mà hết thời sv, hic.E cũng tin là cơ hội vẫn chờ ở phía trc ạ ^^

6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

giờ học xong quả là khó xin việc, xin đc thì công việc ko ra gì hoặc lương bèo bọt...biết bao giờ tình trạng này mới chấm dứt...

7. caophuong_ktqd

Mn nói đúng rồi ạ, thời buổi khó khó khăn, muốn có công việc tốt cũng ko phải là dễ

8. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Theo ý kiến của mình thì làm gia sư cũng tốt nhưng nó không mang lại nhiều kĩ năng cho cuộc sống, công việc của bạn sau này. bạn nên phân bổ thời gian vừa làm gia sư vừa chọn một công việc phù hợp hơn.
    Ngày trước mình học ngành công tác xã hội, ra trường làm kinh doanh. Ban đầu học hỏi cùng những bạn sinh viên năm nhất như bạn, lúc đấy mới thấm thía sao ngày trước mình không làm cộng tác viên hoặc học việc sớm hơn. Phí mất 4, 5 năm trời.
    Mình giờ kinh doanh nhỏ thôi, cửa hàng đồ trẻ em này http://cubimart.vn/, mình nghĩ công việc kinh doanh online cũng hay lắm.Bạn cũng nên chọn cho mình làm kinh doanh tốt hơn đó.
    Chúc bạn may mắn.

9. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

tiền kiếm dần dần mới đầu 2tr là ngon rồi

10. tuyetle89

tuyetle89 Bắt đầu tích cực

19t bạn nên xin vào VPBank làm phát hành thẻ hoặc cho vay tín chấp. Bên đó tuyển kiểu cộng tác viên liên tục. Khi có mối quan hệ với các khách hàng làm thẻ sau này bạn xin vào công ty nào cũng được. Hoặc Eximbank cũng tuyển cộng tác viên đó bạn. Sau này hiểu hết các sản phẩm rồi thì ngân hàng nào sp cũng như nhau thôi.
    Khuyên thật sinh viên chơi ít thôi nó chả giải quyết được vấn đề tương lai của bạn đâu.

caophuong_ktqd thích bài này.
  11. caophuong_ktqd

Em cảm ơn lời khuyên chân thành của mn, cảm ơn gợi ý của mn ạ. E sẽ thử sức ạ. Việc làm CTV cho ngân hàng là 1 ý tưởng ko tồi nhưng e ko biết thông tin tuyển dụng. Mn cho e gợi ý tốt quá ạ. :D (u)(u)(u)

12. caophuong_ktqd

Vâng, vẫn biết là tiền kiếm dần dần, nhưng đi làm nhiều khoản phải chi tiêu, những khoản cố định cũng ko đủ ấy ạ. Nhưng cảm ơn mn ạ. E đã có những lời động viên chân thành của cm ạ. Tặng hoa cho mn ạ (u)

13. caophuong_ktqd

Mn nói đúng quá ạ. Chỉ việc gia sư thôi thì mình ko có nhiều kinh nghiệm, sự va chạm, kỹ năng mềm nhiều ạ. E cũng có hướng trong thời sv sẽ làm 1 công việc gì hữu ích liên quan đến công việc sau này của e. E sẽ lắng nghe kinh nghiệm của người đi trước ạ!
    Mn bây giờ kinh doanh, chúc mn kinh doanh tốt, mua may bán đắt ạ. (u)

14. bebi112

bebi112 Thành viên đạt chuẩn

bằng tuổi em chị đủng đỉnh lắm, chỉ học, chơi rồi tham gia mấy hoạt động sv. năm 3 mới đi làm :D

15. viet1410

viet1410 Bắt đầu tích cực

Làm cộng tác viên mình nghĩ nếu bạn tìm được chỗ nào cộng tác đúng chuyên ngành của mình là tốt nhất. nếu ko tìm được thì thử vs làm cộng tác viên bán hàng xem, cái này họ tuyển rất nhiều, không nhất thiết phải của ngân hàng, mình thấy ctv làm thẻ ngân hàng thì cũng ko có nhiều kinh nghiệm lắm. bạn thử bán mặt hàng nào đó xem :)