Tuy tìm 9 nguyên nhân khiến bạn luôn cảm thấy đói

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi support, 31/7/2014.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Đôi khi bạn đói bụng không phải vì tập thể dục hay vì đã ăn từ rất lâu. Cảm giác đói liên tục sẽ buộc bạn phải tiêu thụ nhiều thức ăn hơn, dẫn đến hậu quả tiêu cực là thừa cân.

Để tránh điều này, bạn nên tìm ra gốc rễ của vấn đề và không lặp lại sai lầm của mình trong tương lai. Nhìn vào danh sách sau và tìm hiểu lý do tại sao bạn luôn có cảm giác đói và thèm ăn

1. Bạn ăn Calo rỗng

Để cung cấp dinh dưỡng tốt cho cơ thể, bạn phải chọn đúng loại thực phẩm, nếu không bạn sẽ đói ngay cả sau khi đã ăn một lượng lớn. VD nhue: bim bim, nem chua rán...là những thực phẩm rỗng. Hãy chuyển sang sử dụng các món ăn lành mạnh có đầy đủ các chất dinh dưỡng và đa dạng vitamin, sự thèm ăn của bạn sẽ thay đổi và bạn sẽ không bị đói nữa.

Nem chua rán, một trong những món ăn khoái khẩu nhưng là thực phẩm rỗng.​

2. Thiếu ngủ thường xuyên

Ngủ đủ là một trong những điều cho chúng ta sức khỏe, xinh đẹp và tràn đầy năng lượng. Thêm vào đó, sự thèm ăn phụ thuộc nhiều vào việc chúng ta ngủ bao nhiêu. Nếu bạn không ngủ đủ giấc, cơ thể bạn sẽ bị cạn kiệt và nó đòi hỏi thêm năng lượng. Tất cả điều này dẫn đến cảm giác đói liên tục và bạn sẽ nạp một nguồn năng lượng khổng lồ cho cơ thể.

3. Không ăn đủ chất béo và protein lành mạnh

Đói sẽ mang lại cảm giác khó chịu trong suốt cả ngày và bạn sẽ không bỏ lỡ một cơ hội để có một món ăn bất cứ khi nào có thể. Giải pháp cho vấn đề này rất đơn giản - chỉ cần thêm nhiều protein và chất béo lành mạnh vào chế độ ăn uống, bạn sẽ cảm thấy no. Sau khi ăn các chất dinh dưỡng, bạn sẽ không thèm ăn vì chúng được tiêu hóa trong một thời gian khá dài. Cá, thịt bò là thực phẩm rất giàu protein và không nhiều chất béo.

cá là một trong những thực phẩm giàu protein và không gây béo​

4. Buồn chán

Nên thừa nhận rằng chúng ta thường vội vàng vào nhà bếp và tìm kiếm thức ăn ngon trong tủ lạnh khi không có gì để làm. Đối với hầu hết mọi người, đây là cách hiệu quả nhất để thoát khỏi sự nhàm chán. Bạn nên chống lại sự cám dỗ ăn uống đó. Trên thực tế, có rất nhiều các hoạt động khác bạn có thể làm để giải trí cho mình.

5. Xem quá nhiều TV

Xem truyền hình hơn 2 giờ mỗi ngày có nguy cơ cao mắc bệnh béo phì. Khoảng 60% người Mỹ rơi vào tình trạng này.Vấn đề là, khi bạn xem truyền hình, bạn có xu hướng ăn một lượng lớn các loại thực phẩm ăn nhẹ giàu calo và uống đồ uống có đường nhiều hơn.

Xem tivi quá 2 giờ mỗi ngày là nguyên nhân khiến bạn muốn ăn nhiều hơn bình thường​

6. Bỏ ăn sáng

Nếu bạn có xu hướng bỏ bữa sáng thì hãy phá vỡ thói quen này. Bữa ăn sáng là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày và cần thiết cho bạn. Cố gắng ăn bữa ăn sáng của bạn thường xuyên và lượng đường trong máu của bạn sẽ được ổn định, do đó bạn sẽ không thèm ăn nữa. Bạn cần phải có protein trong bữa sáng để đối phó với cảm giác đói hiệu quả hơn. Đặt ra quy tắc ăn mỗi buổi sáng và bạn sẽ giảm được mức tiêu thụ thực phẩm hàng ngày.

7. Bạn bị mất nước

Có một số khoảnh khắc tâm trí có thể đánh lừa bạn, có nghĩa là bạn không nên ăn ngay mỗi khi bạn cảm thấy đói. Có lẽ cơ thể bạn bị mất nước và bạn chỉ cần uống một ít nước là đủ.

8. Ăn quá nhiều tại nơi làm việc

Theo một nghiên cứu được công bố trên Tạp chí Dinh dưỡng ở Mỹ, khối lượng công việc nhiều có thể ảnh hưởng thói quen ăn uống của bạn. 230 phụ nữ tham gia vào nghiên cứu này - những người phụ nữ ăn vặt tại nơi làm việc có nhiều khả năng làm việc quá nhiều so với những người hài lòng hơn với công việc của họ.

9. Uống quá nhiều r***

R*** thực sự là một đóng góp lớn vào việc tiêu thụ nhiều thức ăn. Uống quá nhiều r*** có thể làm tăng ghrelin, một hormone làm cho chúng ta cảm thấy đói

Trong trường hợp bạn không thể vượt qua cơn đói, hãy đến gặp bác sĩ và tìm hiểu nguyên nhân. Đôi khi, cảm giác đói có thể là tín hiệu của bệnh tiểu đường. Khi biết rõ lý do, bạn có thể giải quyết vấn đề một cách hiệu quả.

Nếu bạn không thể chống lại cơn đói, bạn phải suy nghĩ nghiêm túc về lối sống của mình và thay đổi nó. Đói luôn là một dấu hiệu cho thấy bạn có những sai sót nhất định trong chế độ hàng ngày hoặc mắc một số bệnh tật. Để bảo vệ mình khỏi những triệu chứng không mong muốn, đừng lần khân mà hãy bắt đầu hành động ngay bây giờ.

Mai Hương/ Học viên Quân y
    Nguồn: Amerikanki/Sức khoẻ & Đời sống

Các bạn có thể xem thêm:
    7 sự thật liên quan tới sức khỏe phụ nữ
    10 thói quen gây hại đến sức khỏe phụ nữ
    11 sai lầm trong giữ gìn nhan sắc tuổi trung niên
    Những lựa chọn tốt cho sức khỏe phụ nữ tuổi 30
    Lỗi thường gặp gây nguy hiểm cho mắt

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

Ðề: Tuy tìm 9 nguyên nhân khiến bạn luôn cảm thấy đói

hic.mình tìm ra được một số nguyên nhân rồi.

3. black.pearl89

black.pearl89 Thành viên chính thức

Hic hic mình bị dinh 8 nguyên nhân đầu luôn, bảo sao càng ngày càng béo mà ng cứ ì ạch cả ra :(

4. meobio

meobio Thành viên đạt chuẩn

đã tìm ra nguyên nhân...............hic........:(

5. duyphi

duyphi Thành viên mới

thông tin bổ ích đúng là mình ngủ quá ít trong một ngày, chỉ với vỏn vẹn 5 tiếng đồng hồ sau đó lại đi làm đến tận 10h đêm mới về nhà, cơ thể lúc nào cũng trong tinh trạng mệt mỏi và thèm ăn.

6. chiki chika

chiki chika Thành viên chính thức

Thảo nào mà có thời gian lúc nào cũng thèm ăn, lúc nào cũng đói, lại cứ tưởng bị nghén. Thì ra đây là thủ phạm. Híc

7. chupham

chupham Thành viên tập sự

toàn nguyên nhân mà mình đang mắc.thảo nào dạo này béo ra là phải.sút ngày đói ấy

8. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

còn 1 nguyên nhân nữa là do bầu bí....hihi..........