Cần giúp: Nên đi xkld hay du học nhật bản

Thảo luận trong 'Học tập' bởi ly dorothy, 3/8/2014.

1. ly dorothy

ly dorothy Thành viên tập sự

Em năm nay 24t. Đã tốt nghiệp đh. E đang phân vân lựa chọn giữa đi du học và xkld. Em có đi tư vấn ở các trung tâm thì họ hướng em đi du học. Nhưng lên mạng đọc báo thì có rất nhiều tiêu cực khi đi du học. Các mẹ có thể tư vấn giúp e được ko ạ. Em thấy mọi việc mông lung quá ạ. Cám ơn các mẹ đã đọc tin:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ly dorothy
    Đang tải...

2. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nên đi xkld hay du học nhật bản

1 vote cho du học Nhật Bản bạn nhé, 1 đất nước rất văn minh:)

3. chuthom

chuthom Thành viên tập sự

em mình cũng đang du học bên Nhật. Công ty bên này sắp xếp công việc cho nó khá nhanh , sang đó khoảng nửa tháng là em mình có việc làm luôn rồi bạn ạ. Bây giờ KT đang khó khăn, sang đó có cái bằng du học Nhật về nước mới có giá trị, bây giờ các công ty tuyển dụng thường ưu tiên các du học sinh trở về. Chúc bạn có quyết định sáng suốt. Cần tham khảo bạn cú gọi cho mình, biết đến đâu mình sẽ nói đến đó. ĐT của mình 0969.494.982

4. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em thì mù tịt vấn đề này tuy nhiên theo cảm quan của em thì em nghĩ là du học sẽ ổn hơn về sau này. ủn mông cho các mẹ khác biết tư vấn cho mn

5. chiili

chiili Thành viên chính thức

Bạn đi du học tự túc hay vừa học vừa làm. Nhưng thấy bạn hỏi về có xklđ hoặc du học thì chắc là kiểu vừa học vừa làm đúng không. Mình cũng từng có ý định như thế này khi học xong và đã mất hơn 1 năm tìm hiểu. Tất nhiên thì du học có tương lai hơn bởi sau này sẽ có bằng, mà bằng ở nước ngoài về VN thì có giá trị lắm. Tuy nhiên sẽ vất vả thời gian đầu mới sang khi vừa học vừa làm lại còn lo tiền học phí kỳ tiếp.. Thậm chí sau này khi đi làm rồi mình vẫn có ước mơ đi du học, mình cũng đang làm ở 1 cty du học nên lại càng mong muốn đi hơn vì suốt ngày tiếp xúc vs các em chuẩn bị đi mà.
    Mình chỉ có ý kiến thế này. Bạn đã học xong đại học, trừ khi bạn sang đó học cao học hoặc gia đình bạn có điều kiện thực sự. Ngay chính bản thân mình vẫn muốn đi cho đến tuần vừa rồi, trc khi về thì có bạn đến cty mình, vì chỉ còn kế toán vs mình chưa về nên giám đốc trực tiếp ra tư vấn. Sau khi bạn ý về thì giám đốc mình mới bảo...đã có bằng đại học rồi thì còn đi (ý anh đó là vừa học vừa làm) làm gì, ở VN thì hơn...
    Cty mình đa phần các em 9 mấy học hết 12 hoặc trung cấp, CĐ xong cũng có ng đang học ĐH. Khi tư vấn thì nhiệt tình lắm đó bạn nhưng thực chất thì theo như chính người tư vấn và đã sống bên đó (gdoc mình từng đi du học về mở cty) nhận định TH của bạn thì ở VN hơn. Đó là ý kiến của mình thôi còn lựa chọn là ở bạn. Mình đã phải suy nghĩ như mình đi du học có thực sự tốt ko bởi gđ không phải giàu có :(

6. giupviec_tantam

giupviec_tantam Thành viên tích cực

Nếu có điều kiện thì đi du học bạn ah, đi XKLĐ cũng chỉ được 1 thời gian thôi

7. yeu ha noi

yeu ha noi Thành viên tích cực

nếu bạn có người nhà định cư bên nhật thì hẵng đi du học còn không thì đi xklđ thôi, bạn có thể xem thêm các đợt tuyển đơn hàng kỹ thuật viên với trình độ đã tốt nghiệp đại học. sẽ tiết kiệm chi phí hơn rất nhiều mà có định hướng hơn

8. ngohuong89

ngohuong89 Bắt đầu tích cực

B có thể đăng ký Tu nghiệp sinh bên Nhật, tức là vừa học vừa làm, khi về nước ngta sẽ sắp xếp cv cho m lun đấy

9. nguyentruongdhln

nguyentruongdhln Thành viên rất tích cực

Mình thấy nếu có điều kiện nên đi du học, đi Nhật bạn có thể đi làm thêm, có khi ở nhà không cần chu cấp mà bạn có thể tích lũy thêm vốn để sau này ra trường lo làm ăm.

10. Meyeucon050690

Meyeucon050690 Thành viên đạt chuẩn

Mình đag làm ktoan trong cty du học và xkld nhật đây ak. Với độ tuổi của b thì mình khuyên đi xkld nhá. Tư vấn chân thành. B đi 3 năm về sẽ có vốn. Nếu b 20t thì nên chọn du học. Chúc b có sự lựa chọn đúng đắn.