3 tháng đầu: có mẹ nào có cách để bớt nghén không giúp em với

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mong, 21/9/2013.

1. mong

mong Guest

Baby của em sang tuần thứ 7 rồi, khoảng 6 tuần em bắt đầu bị nghén không ăn được bất kỳ thứ gì hẳn hoi. hôm thứ tư tuần trước đi khám ở viện C ngồi đợi mà mồ hôi toát ra như tắm chân tay run lẩy bẩy mấy mẹ ngồi bên tưởng em bị cảm, nhưng em bị đói lả mới khổ chứ. nhưng kết quả siêu âm phôi dài 7,2cm đã có tim thai Bs siêu âm chuẩn đoán thai đc 6 tuần vui quá em quên cả đói phi thẳng về nhà ngoại buôn dưa lê.. Khi biết mình có thai thấy chưa nghén em ăn nhiều kinh khủng để phòng lúc nghén giờ thì đúng như dự đoán không ăn được gì lại bị tái phát bệnh đau dạ dày nữa. em lo con bị thiếu chất quá sữa không uống đươc, thịt không ăn hoa quả cũng không ăn mỗi rau muống luộc các mẹ ạ. mà em cũng không nấu đc cơm toàn chồng đi làm về lại lao vào bếp nấu thương lắm nhưng cũng chịu vì chỉ chui vào bếp là em lại nôn. có mẹ nào giống em không hay có kế nào hay mách em với nhé. tặng các mẹ nè(u)(u)(u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mong
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: có mẹ nào có cách để bớt nghén không giúp em với

m trước trộm vía ko nghén ngẩm j cả, chúc bạn sớm hết nghén nhé

3. mai2603

mai2603 Thành viên kỳ cựu

chúc mừng mẹ nó nhé, e thì chưa biết dc cảm giác nghén, ^^
    nhưng e biết chị gái e nghén rồi, ôi, đã thèm là phải ăn bằng dc ấy, dù sao ăn là cho con, nên mẹ nó gắng nhé

4. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

Mình có bầu ko ăn được, còn cố chiều chồng đi ăn nhà hàng, thế là vè cón sốt 39 độ cơ
    nghén kinh khủng

minh phai truyen tan 10chai nuoc ấy.

minh nghe nói là uong nuóc mía thuong xuyen giảm nghen
    ko biet co dung ko
    rieng truơng hop cua minh thì den 5 thang moi ok
    hichic

5. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

ngày xưa e chứng kiến mama e nghén, ôi thôi rồi, sợ không dám lấy chồng luôn, cơ màdo cơ địa từng người í mà, làm sao mà có cách nào bớt được ngoài việc tránh những gì mình nghén ra :D

6. linhcnt

linhcnt Thành viên rất tích cực

Chào bạn!
    Mình ngày trước bị nghén đến gần lúc sinh. Ăn bao nhiêu là cho ra hết!!! Không để 1 thứ gì trong bụng luôn... sang tập 2 thì nhàn tênh.
    Mình có đi khám 1 bác sỹ và được khuyên như sau:
    Thông thường các mẹ nghén trong 3 tháng đầu, đấy là biểu hiện tốt mẹ ạ! Bé vẫn lấy chất dinh dưỡng từ mẹ mà ko nhất thiết bạn phải ăn nhiều.
    Tuy nhiên trong 3 tháng đầu mẹ nên uống thêm acid folic...hoặc theo đơn bác sỹ để em bé thông minh hơn và đầy đủ chất
    Các tháng sau bạn nên bổ sung sắt và canxi mỗi ngày 1 viên theo liều lượng.
    Còn về vấn đề làm sao để giảm ốm nghén thì là kinh nghiệm của mình
    Cơ thể mẹ khi mang bầu khá nhạy cảm nên:
    Mẹ dậy rồi không nên bước ra khỏi dường luôn, tự cho mình nằm thêm chút nữa!!!
    Nếu ko đánh răng được thì đánh răng buổi tối, buổi sáng ngậm nước muối rồi súc nước T&B- cái này mình được khuyên vì phòng cúm khá tốt lại rẻ nữa :D
    Mẹ luôn sẵn sàng 1 gói bánh quy khô để ăn lúc mẹ lợm giọng, khó chịu và buồn nôn.
    Tránh ăn thức ăn mà bạn bị nghén: còn lại bạn có thể oánh chén tất cả mà không phải kiêng gì hết (tuy nhiên để an toàn vệ sinh bạn không nên ăn những đồ sống, tái...)
    Tránh thay đổi môi trường đột ngột. ví dụ đang nóng bạn đi vào phòng lạnh nhiệt độ thấp là ko nên.
    và nhớ là bạn thèm hay nghĩ đến món ăn gì thì năn nỉ xã mua cho chén luôn. Mình có quyền mà :D
    Còn nữa, nếu bạn chán mọi thứ và không ăn được gì. Cách của các cụ là, chan canh, nhắm mắt nuốt cho hết 2 bát, tập trong 2-3 ngày. đảm bảo những ngày sau bạn sẽ thèm ăn vì dạ dày bị giãn mà ...:D
    Đừng nghĩ mình bị nghén, nghĩ đơn giản, thoải mái tư tưởng là okie.
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh!!!

Sửa lần cuối: 21/9/2013
  7. kattyEmily

kattyEmily Thành viên tích cực

hic, mình cũng mới qua giai đoạn nghén ngẩm, nói chung là kinh khủng lắm, mình nghén hơn 2 tháng chả ăn được gì, sợ tất cả mọi thứ, ngày nào cũng nôn, sụt mất 4kg cơ
    kinh nghiệm thì chả có gì, vì làm thế nào cũng k đỡ nên đành chịu thôi, mẹ nó thấy cái gì dễ ăn nhất thì ăn nhiều, và cố uống thêm sữa, mình không uống sữa bầu mà uống ensure gold có nhiều chất, vị nhạt, dễ uống
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nha

8. Mincy

Mincy Thành viên mới

em chưa được có cảm giác ấy :(( các chị hạnh phúc quá.

9. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

em thì chẳng có cách gì đâu ạ nhưng khi nào mà mẹ nó thấy đói là chén ngay ạ em cũng thế đấy ạ không thì chẳng có nổi 1 hạt cơm trong bụng hic

10. mong

mong Guest

Cảm ơn linhcnt nhé. E vừa tắm xong vào phòng nôn không thở được người run lập cập nôn ra dịch dạ dày đắng ngắt, tủi thân quá ngồi khóc 1 ít , mà chẳng biết tại sao e khóc nữa...hihi Mai em sẽ làm theo những gì chị mách hi vọng khá khẩm hơn. Em chỉ sợ baby thiếu dinh dưỡng thôi.

11. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

Theo thông tin mới thì ăn nhiều thực phẩm có vitamin B6 sẽ đỡ nghén ngẩm đấy mẹ nó ạ. Em chỉ bị nghén 3 tháng đầu thôi, mẹ nó cố gắng lên nhé :)

12. vet bay mau

vet bay mau Mẹ Ma Bư

:D Mình cũng nghén lên bờ xuống ruộng mất 2 tháng liền :D Suốt ngày cứ đi làm ôm nhà về sinh mà về nhà thì ôm xô, ko ăn uống đk gì, nôn ra mật xanh mật vàng hết, chưa kể mình có tiền sử đau dạ dày nên bị hành cho mấy đêm ôm bụng khóc nhè nữa=.= sụt đến 4kg đợt nghén đấy cơ mà. Nói chung là chỉ nghén có 2 tháng đầu thôi, sau mình ăn uống đầy đủ bù vào nên người lại tăng cân thần tốc và bé phát triển tốt. Mẹ nó nghén thế đừng lo nghĩ nhiều, lúc nào cũng thủ ít bánh mì bên người ý. Lúc nào đói hay hơi thấy buồn nôn thì nhấm nháp 1 tí, bánh mì trung hòa dịch vị dạ dày rất tốt! Sữa thì mẹ nó xem xét xem có uống đk ko, ko thì ko nên uống đâu vì sữa tăng dịch chua trong dạ dày, ko quen uống dễ nôn nhiều hơn đấy. Bữa ăn chính mẹ nó ko ăn được cơm thì chuyển sang ăn cháo nhé. Nhưng cháo phải có rau củ + tôm thịt băm hẳn hoi ý, như thế mẹ mới có sức mà em bé mới có dinh dưỡng. Có đau bụng đi ngoài thì có thể dùng men tiêu hóa của pháp chứ đừng uống thuốc linh ta linh tinh nhá :D 2 tháng qua nhanh lắm mẹ nó à. Chúc mẹ nó hay ăn chóng béo, bé nhà mẹ nó khỏe ;)

13. mong

mong Guest

Cảm ơn chị nhé, em sáng nay nấu nồi cháo vừa ăn vừa khóc. không ăn thì đau dạ dày không chịu đc mà còn toàn nôn ra mật vàng khinh khủng lắm. mà ăn thì không nuốt nổi sữa em mà uống vào thì biết tay ngay nôn gấp 10 lần ko uống vậy là thôi không dám uống nữa. mệt mỏi đau đầu buồn ngủ cả ngày huhu biết bao lâu cho qua thời gian này để ăn cho lại người. mà em đã gầy sẵn giờ gầy nữa thì chắc như ma.

14. linhcnt

linhcnt Thành viên rất tích cực

Nôn ra dịch vàng tớ nôn thường xuyên, đấy là lúc chưa ăn gì sẽ ra dịch màu vàng.
    Cứ nghĩ đến lúc bầu bí ngta thì nhàn tênh còn mình thì vất vả mà chảy nước mắt thui.
    Hoàn toàn bình thường mẹ bé ạ! Đừng lo lắng gì cả... Cố lên nào!!!
    Mà mẹ bé không uống được sữa thì không cần phải uống đâu. Mình uống duy nhất 1 cốc nhưng vì sợ nên tập 1 mình chả uống tẹo nào, mình vẫn ăn theo chế độ thông thường ngày 3 bữa, mỗi bữa 2 bát cơm(bữa sáng thường là cho ra hết :D ), vì không thích ăn vặt nên mình không có bữa ăn dặm. mẹ tăng tổng là 10kg, con vẫn khỏe mạnh, lúc sinh 3,3kg. Đẻ xong sau 1 tháng lấy lại hình thù như cũ :D

15. muadong_TV

muadong_TV Thành viên chính thức

mõi sáng em 1 trận nôn mật xanh mật vàng, tập 2 rồi nhưng vẫn nghén như thế, đọc nhiều kinh nghiệm nhưng ko áp dụng hết đc, áp dụng cũng ko thấy mình hợp.may sao vẫn đi làm đc, mệt mỏi và buồn nôn thì lại ngục xuống bàn, cty cũng hiểu nên kệ, hôm nào nghỉ ở nhà thấy mệt hơn vì ko vận động mấy.chắc vì nôn nhiều và ăn ít lên hay đau đầu lắm, ngày nào cũng đau đầu, nói chung khó chịu vô cùng.cũng đã sắp 9 tuần rồi mong sao 3 tháng là hết.cố lên các mẹ ơi.

16. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

khổ các mẹ quá! Cố gắng vượt qua 3 tháng đầu là sẽ ổn dần thôi. Các mẹ cố lên nhé :)

17. Me_moka

Me_moka

1. Dùng thuốc giảm ốm nghén
    Kẽm và Vitamin B6 là hai loại thuốc giúp chữa trị ốm nghén hiệu quả nhất. Bạn có thể dùng hai loại vitamin này riêng biệt như một thành phần bổ trợ trong quá trình mang thai. Nếu có điều kiện, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ để có được những loại vitamin tổng hợp hữu hiệu trong việc giảm ốm nghén.
    2. Trà bạc hà
    Có một cách giảm những cơn ốm nghén khá hiệu quả đối với bà bầu là dùng trà gừng hoặc trà bạc hà. Trà gừng được các chuyên gia cho rằng có hiệu quả hơn nhưng nó không hề dễ uống và dễ gây nóng cho các bà bầu. Vì vậy, trà bạc hà được sử dụng phổ biến hơn cả. Mỗi khi có cảm giác buồn nôn hoặc quá khó chụi với những con ốm nghén, bạn nên tự thưởng cho mình một tách chà bạc hà .
    4. Sử dụng hỗn hợp nước chua
    Trong thời gian mang thai, bạn thường xuyên có cảm giác buồn nôn. Hiện tượng này được giải thích là do các tuyến nước bọt trong miệng bà bầu hoạt động mạnh hơn. Khi đó, bạn nên uống một cốc nhỏ dung dịch nước chua như chanh hoặc dấm, r*** táo pha với nước ấm. Loại nước này sẽ làm giảm khô miệng, giảm bớt cảm giác buồn nôn.
    5. Đi bộ
    Lời khuyên từ các chuyên gia người Mỹ là bà bầu nên thường xuyên đi bộ để giảm những cơn ốm nghén. Hãy tự thưởng cho mình những giờ phút tập luyện thể thao thoải mái vào mỗi buổi sáng và chiều tối để giảm các cơn ợ chua và cảm giác khó chụi khi mang bầu. Cách làm này không chỉ tốt với thai phụ mà còn rất có lợi cho người bình thường.
    7. Massage
    Massage cũng là một phương pháp được nhiều bà bầu lựa chọn để chống chọi với những cơn ốm nghén. Thư giãn chân tay thoải mái và được ai đó massage khu vực bụng bầu sẽ giúp các mẹ cảm thấy thoải mái, giảm cảm giác buồn nôn do ốm nghén gây ra.
    8. Ăn nhiều bữa nhỏ
    Để không còn cảm giác buồn nôn, nhiều thai phụ lại chọn cách liên tục ăn những bữa ăn nhỏ. Đây cũng là phương pháp giảm ốm nghén khá hiệu quả. Tuy nhiên, bạn nên có kế hoạch ăn uống hợp lí, không để tình trạng ăn quá nhiều vượt tầm kiểm soát.
    9. Đeo vòng giải ốm nghén Sea bands
    Loại vòng này có tác dụng hạn chế buồn nôn và cảm giác chua miệng ở những phụ nữ mới mang bầu. Bạn cũng có thể sử dụng các loại kẹo giảm ốm nghén như Preggie Pops hoặc Preggie Drops. Những viên kẹo tự nhiên được chế biến từ gừng và nhiều loại thảo mộc giúp giảm buồn nôn khi thai nghén cũng như chữa chứng khô miệng.

18. má mì d-_-b

má mì d-_-b Thành viên chính thức

tớ ngày trước cũng ngén mùi lăm, toèn ông ck nấu kum thui à >"<

19. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

giông hêt như mình luc bầu đứa t2.ngén kinh nhủng nhưng bước sang tháng t4 là dần hết hẳn và lại ăn uống như cũ thôi .chả có cách nao f

20. mehaycuoi

mehaycuoi ĐT: 0986509187

Trước tiên xin chúc mừng mẹ nó nha. Thông thường thì nghén sẽ xảy ra trong khoảng 4 tháng đầu thai kỳ, nhưng cũng có người sẽ bị nghén đến lúc sinh bé. Trong 3 tháng đầu mẹ nó hãy uống các vitamin cần thiết sau để phôi thai phát triển tốt: axit forlic, viên sắt, canxi theo hướng dẫn của bs. Mẹ nó không ăn được nhiều thì hãy chịu khó uống sữa nhé, hãy tìm cho mình loại sữa bầu mà mn cảm thấy dễ uống, mình thấy sữa Friso dễ uống đấy. Còn việc khống chế các cơn nghén thì không có thuốc đặc trị, bs cũng chỉ cho uống b6 thôi. Mình thấy có 2 laọi quả có thể hạn chế cơn nghén là chuôi và chanh hoặc vỏ cam (ngửi vỏ cam mỗi khi thấy mùi gây cơn nghén), tác dụng của chuối và chanh thì mẹ nó xem chi tiết tại đây Tác dụng của quả chuối với bà bầu Tác dụng của quả chanh với phụ nữ mang thai