3 tháng giữa: Em có ít kinh nghiệm còi muốn chia sẻ với các mẹ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nguaconyeudoi, 14/8/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Chả là hiện tại hai mẹ con em đã đi được 26 tuần rồi, cũng trải qua khá nhiều rắc rồi thai kì như: ngứa bụng, táo bón, ngứa âm đạo, đau xương mu và xương háng. Tuy nhiên, các rắc rối của hai mẹ con em cũng không quá nhiều. Nhưng đối với thời gian bầu bí rát mệt nên cảm thấy dù là rắc rối nhỏ cũng đủ làm mình lo lắng, hihi. Em chịu khó tìm hiểu trên mạng và trong sách nên cũng thu được ít nhiều thành quả, muốn nên chia sẻ với các mẹ.
    - Táo bón: em bắt đầu bị táo từ tuần 14 - 16, em thấy sao mà khổ thế, trước khi bầu cũng hay táo lắm, nhưng 3 tháng đầu lại ngon nghẻ cứ nghĩ là okie, ai ngờ đến tuần 14 cụ táo bón đã ghé thăm hai mẹ con. Cảm giác nặng nề, ăn không tiêu, rồi chướng bụng đến khó chịu, ngồi vào nhà vệ sinh thì phát khóc nên. Nhưng từ tuần 16 đến bây giờ thì táo không còn là nỗi ám ảnh của hai mẹ con em rồi.
    + Mỗi ngày em uống đều đặn khoảng 10 cốc nước to ( tương đương - gần 3 lit, trong đó có 1 quả dừa được gần 2 cốc). Sáng dậy, vừa mở mắt ra là uống luôn 1 cốc nước to, nếu tốt hơn các mẹ nên pha ấm ý, sau đó đi vệ sinh nhẹ, rồi oánh răng rửa mặt, vào uống thêm 1 cốc nữa, sau đó ăn sáng. Ăn xong nghỉ ngơi 10 - 15p thì uống nước dừa, khoảng 1, 2 tiếng sau nếu có thời gian các mẹ ăn hoa quả nhé ( em hay ăn chuối tây - 1 quả). em thường ngồi 30p lại đứng lên đi lại. cứ khoảng 30p em lại uống nước. Ăn trưa xong, em chịu khó ăn sữa chua ( 1 hộp) ngôi chơi 30p thì mới đi nằm. Ngủ trưa dậy, em lại uống nước và ăn 1 quả chuổi hoặc thanh long, các loại hoa quả...lặp lại quá trình uống nước buổi sáng cho đến đêm đi ngủ. Em hạn chế nằm nhiều, chịu khó vận động, đi lại nhẹ nhàng, làm việc nhẹ nhàng.
    + Đi đại tiện thì em đi đúng vào 1 h nhất định các mẹ ạ, cứ 8h30 sáng là em vào nhà vệ sinh, chắc nó quen rồi, hihi. Khi có cảm giác buồn đi, em đứng lên đi bộ khoảng 2, 3 phút cho dễ dàng, hihi. Thói xấu của em là thường mang theo sách, báo đi theo, nếu lâu có thể đọc, em cảm giác khi mình đọc mình sẽ không để ý đến việc phải dặn nên sẽ đê đi hơn. Nhưng dạo này em mang sách vào cho quen thôi, chứ chưa kịp đọc sách đã xong rồi, hihi ( Nói cái này với các mẹ, em xấu hổ quá, nhưng em thấy nó cũng là 1 kinh nghiệm ạ, các mẹ đừng cười em nhé)
    + Đồ ăn: Em hạn chế ăn đồ mặn, ngọt, dầu mỡ đến mức tối đa. Chủ yếu ăn đồ luộc. Các loại rau thường ăn: đỗ quả, ngọn lang luộc, muống luộc, bắp cải ( mùa này không có bắp cải ta ở chợ, các mẹ vào siêu thị mua, không đắt lắm đâu ạ, ăn bắp cải tốt lắm ạ, tuy nó hơi nhạt nhưng vẫn nhiều chất).
    - Ngứa:
    Em bắt đầu bị ngứa bụng tuần 21, bụng nổi mụ li ti quanh rốn rồi lan sang các phần khác, ngứa trên bụng nhưng em không dám gãi, xoa vì sợ ảnh hưởng đến con.
    + Cách của em: Mặc áo rộng, lanh hoặc lụa ý các mẹ ạ. khi ngủ thi vạch áo phần bụng ra cho bụng mát, hihi. Đun nước lá khế + 3, 4 lá trầu không + muối tinh và khi nào gần tắm thì vắt nữa quả chanh vào. Dùng khăn mềm thấm nước lá khế đun rồi thấm vào những chỗ ngứa, em còn lau cả người ( theo kiếu phòng hơn chữa), 2 ngày là các mụn ở bụng em biến mất hết ( trộm vía quá), bjo tuy không ngứa nhưng em cứ 2 ngày lại tắm như thế 1 lần để phòng ạ. À, tắm xong nước lá khế các mẹ phải tắm lại bằng nước thường nhé.
    - Ngứa âm đạo:
    + Trước lúc bầu em cũng thỉnh thoảng bị viêm âm đạo, nên lúc bầu cũng lo vấn đề này lắm. Được cái từ lúc có bầu hai vợ chồng em nhát gan nên không dám quan hệ, trộm vía em cũng chưa phải đi khám phụ khoa lần nào. Nhưng mỗi ngày em đểu rửa bằng dung dịch vệ sinh Intima ( loại nhập khẩu) đợt trước khi mang bầu, em và chồng mới quan hệ nên bị nhiễm nấm, hihi vào PSTW bác sĩ kê đơn cho, loại này 85k / chai, khó mua lắm các mẹ ạ, ra hiệu thuốc phải đặt trước cơ. Em cũng phòng xa bằng cách: một ngày em rửa bằng Intima, 1 ngày em đun lá trầu không ( mẹ gửi từ quê ra, các mẹ đừng đun chè xanh nhé, vì chè xanh hay có thuốc sâu lắm) + ít muối để rửa ngoài. Em thấy hình như là có kết quả đấy ạ, vùng kín lúc nào cũng khô khan. À, một ngày em thay quàn lót 2 lần nữa ạ.
    - Đau xương mu và háng:
    Cái này em chỉ bị đau khi đi ngủ thôi ạ, nên cứ trước khi đi ngủ, em đi bộ tầm 15 -20 phút. Sau đó vào giường, em co duỗi chân thẳng, ép háng thẳng 1 chút thấy cũng đỡ đau rõ rệt các mẹ ạ.
    - Đau hạ sườn bên phải:
    Khoản này bjo em đỡ hơn rồi, khi ngồi chịu khó ngồi thẳng lưng, thậm chí là ướng ngực ra trước để cột sống thẳng. 15p lại đứng lên, giơ cao tay thẳng từ vai lên để kéo các cơ tránh ép vào xương sườn.

Đấy là ít kinh nghiệm còi của em, hi vọng chia sẻ với các mẹ. Những rắc rối từ tuần 26 trở đi em chắc phải nhờ các mẹ tư vấn thôi vì em chưa trải qua, hihi.
    Chúc các mẹ và các con bình an, đủ tháng đủ ngày nhé, mẹ khỏe con ngoan suốt 9m10d thai kì.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguaconyeudoi
    Đang tải...

2. ecokitchen

ecokitchen Bắt đầu tích cực

Ðề: Em có ít kinh nghiệm còi muốn chia sẻ với các mẹ

Hihi, kinh nghiệm hữu ích đấy ạ, k còi tí nào. Cảm ơn mẹ nó!

nguaconyeudoi thích bài này.
  3. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

cảm ơn mn về những chia sẻ kinh nghiệm , nó sẽ giúp ích các mẹ lần đầu mang bầu nhiều lắm đấy ạ

4. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

cảm ơn bạn vì thông tin hữu ích !

5. Me_moka

Me_moka

Thông tin hữu ích quá nhưng mình vẫn dùng biện pháp dân gian là đung lá trầu o hoặc chè tươi mà vẫn sạch

6. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

trộm vía e ko bị táo với ngứa gì cả..........e đc hơn 19w rồi ah

7. bumbum1612

bumbum1612 Bắt đầu nổi tiếng

ko còi đâu mẹ cháu à, cảm ơn m nhé .

8. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

mn ơi, đun lá trầu rửa có làm â đ mình khô hạn ko?

9. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm hữu ích quá nhưng ko biết rửa nhiều bằng dung dịch vs thì có tốt ko

10. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

giờ e mới biết là mang bầu được rửa nước trầu không đấy ,em cảm ơn mn nhé.mn nhiều kn qúa mà cứ khiêm tốn vậy?

11. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

thanks mn đã chia sẻ kinh nghiệm nhé, rất bổ ích đấy ạ

12. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

đấy chỉ là mấy kinh nghiệm của em đã trải qua thôi ạ, mẹ nào có nhiều kinh nghiệm thì chia sẻ với cả nhà nhé

13. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

mn chia sẻ thông tin bổ ích cho cm bầu vào đọc nhé .

14. changanan

changanan Tranh thêu in chuẩn

Thông tin hữu ích lắm ạ, cảm on mn đã chia sẻ nhé. e được 20w còn cả 1 chặng đường dài, hihi

15. Minh Liberi

Minh Liberi

Cố lên chị iu ^^...................

16. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

ôi, mấy nay nắng lắm mưa nhiều, có mẹ nào bị đau họng như em không ạ? em lại là giáo viên chứ, chiều qua nói nhiều quá, thế là hôm nay đau họng từ sáng đến h, người mệt mệt. Em đang tích cực ăn cháo Thị Nở, ngậm quất hấp mật ong và muối, súc miêng nước muối hi vọng là nhanh khỏi. Có mẹ nào có bí quyêt hay hơn không ạ, cho em con xin với ạ.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.