Khác: Ngựa con tháng 9/2014. Các mẹ join nhóm ngựa tháng 9 trên fb để cùng SHARE ẢNH CON SẮP TỚI

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi hh_family, 5/1/2014.

Tags:
  1. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

Ðề: Ngựa con tháng 9/2014. Các mẹ join nhóm ngựa tháng 9 trên fb để cùng SHARE ẢNH CON SẮP

hôm nay thời tiết mat me dễ chịu thật ,e cũng ngủ được 1 giấc ngon lành từ 12h đến giờ mới dậy đây ạ :):)
    đêm dù đi vs nhưng lên giường cái ngủ đc ngay.
    Mấy hn nhà mình có mẹ nào mới đi siêu âm về chưa ạ ?

Đang tải...

2. tuyetcunning

tuyetcunning Thành viên mới

Ðề: Ngựa con tháng 9/2014. Các mẹ join nhóm ngựa tháng 9 trên fb để cùng SHARE ẢNH CON SẮP

Hôm nay xin chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm đi làm Giấy chuyển viện từ BV Xanh pôn sang Phụ sản Hà Nội ạ!

Các mẹ đến, đi vào cổng chỗ đường Trần Phú, vào hỏi chỗ mua sổ khám bệnh, sau đó lên tầng 2 chỗ Phòng Khám sản, đăng ký khám ở bàn đăng ký (các mẹ kẹp bảo hiểm + chứng minh nhân dân + sổ khám chữa bệnh), sau đó họ sẽ trả cho các mẹ 1 sổ + 1 giấy tạm giữ Thẻ y tế + 1 cái phiếu để vào Phòng Khám sản nhé!

Sau khi vào Phòng Khám, các mẹ nói ngay là xin giấy chuyển viện. Họ sẽ hỏi các mẹ về hồ sơ siêu âm từ hồi cấn thai đến thời điểm này (chủ yếu là họ xem để xác minh tuổi thai của con mình ấy mà các mẹ). Sau khi xem xong, mà họ thấy ok, họ sẽ nói với mình là làm cho mình cái giấy chuyển sang BV Phụ sản HN.

Trường hợp của mình, thai chưa đủ 36w (mình đi làm lúc này thai mới có 35w thôi), mình cũng quên béng cái khoản mang các giấy siêu âm trước đây đi nữa. Nên lúc đó mình bảo mình quên mất ko mang hồ sơ siêu âm, rồi mình toàn đi siêu âm tư nhân nên ko biết là giấy tờ đó có thể sử dụng được. Sau đó, chị ngồi làm việc với mình nói mình về lấy, nhưng mình bảo giờ về hơi xa. Chị ấy châm trước, cho mình cái giấy để đi siêu âm 2D. Chị ấy cũng hỏi ngày kinh cuối của mình là bao giờ (các mẹ nên khai sớm lên 1 chút để cho nó trùng với tuần 36 nhé, cái này tính toán trước từ ở nhà, ko tới đó khai thế nào mà chị ấy tính ra chưa đến 36w là dở việc của mình đó).

Chị ấy sau đó tính KKC của mình cũng đủ 36w, đưa mình cái giấy đi siêu âm 2D, sau đó mình xuống dưới tầng 1, tìm phòng siêu âm 2D (mình toàn hỏi bảo vệ hoặc y tá, người của bênh viện để đến địa chỉ phòng cần đến cho nhanh). Sau đó đợi siêu âm hơi lâu các mẹ ạ! Mất 1h đấy. Có điều, tự nhiên được đo chỉ số của con (từ tuần 32 tới giờ chưa đi siêu âm nên cũng ko thấy chờ đợi là mệt mỏi lắm). Sau đó cầm kết quả siêu âm trở lại Phòng Khám sản (trv là con mình pt tốt, nên 35w mà bé đã có chỉ số của 36w, giấy siêu âm cũng kết luận 36w nhé).

Xem xong kết quả này là họ sẽ ghi kết quả vào sổ khám bệnh + làm cái giấy chuyển viện cho mình ngay. Mình lại cầm giấy này + sổ khám bệnh + giấy tạm giữ Thẻ y tế ra cái bàn đăng ký lúc đầu để đóng dấu và lấy lại Thẻ y tế. Sau đó các mẹ ký cái giấy tính tiền khám + siêu âm (ký thôi nhưng ko phải trả, vì các mẹ khám BHYT đúng tuyến rồi, free hết nhé). Họ sẽ trả các mẹ Sổ khám bệnh + Thẻ y tế + Cái giấy chuyển viện có dấu của BV nhưng ko có chữ ký và dấu của GĐ nhé.

Thế là xong hết thủ tục rồi! Các mẹ lưu ý là họ bảo mình ko có chữ ký và đóng dấu của GĐ vì bây giờ thực hiện cơ chế 1 cửa, nhanh, gọn, chỉ cần có đóng dấu của BV là đủ!

Hành trình của mình ở BV Xanh pôn sáng nay đó các mẹ!

_Sunny_ thích bài này.
  3. itolduso

itolduso Thành viên chính thức

Cảm ơn bài viết chi tiết của mn nhé. Mình chưa kịp nhắn lại vs mn thì mn đã hoàn thành nhiệm vụ rùi.
    Bé con nhà mn bn tuần rùi? Các chỉ số siêu âm ở XP có ổn ko?

4. thube

thube Thành viên chính thức

Hi, mình join fb rồi, comment tiện lắm. Sau này các mẹ tha hồ úp ảnh con yêu lên.

5. tuyetcunning

Mình tròn 35w đó mẹ itoduso. Mình muốn đi làm sớm cho đỡ mệt, sợ để đủ tuần người nặng nề, đi lại mệt nhọc. Nên tính đi làm luôn trong tuần này mà! Hnay mát trời, ko mưa, tiện đi luôn!
    Cơ bản mình còn chưa sắm đồ, chưa giặt giũ, chưa đi làm HSS ở PSHN nên muốn giải quyết được việc gì sớm thì làm cho xong. Qua tháng 7 âm là dành time cho mua đồ và giặt giũ thôi!
    Còn chỉ số siêu âm ở BV thì đều tốt mẹ itoduso ạ! Có điều ở BV free (mình thấy nó ghi giá siêu âm của mình 2D là 45k) nên chỉ có người siêu âm được nhìn màn hình thôi, mình chả được nhìn gì cả. Bạn nam siêu âm cho mình cũng dễ chịu, đọc chỉ số mình nghe và để phụ tá đánh máy vào phiếu siêu âm, mình nghe được kết quả luôn. Cầm tờ giấy kết quả 2D đọc cũng dễ hiểu. Nói chung là khám BHYT 45k thì đòi hỏi nhiều sao được mn. Nhưng cũng có đủ các chỉ số cơ bản nhé: cân nặng, ngôi thai, nước ối, tim thai, đk lưỡng đỉnh, cd xương đùi...
    Mình ở tuần 35, con đã đạt mốc 2,8kg (trv quá), con mà đà pt này thì ko biết mình có đẻ thường được ko nữa đây. Hi!

Sửa lần cuối: 14/8/2014
  6. itolduso

Hihi, chúc mừng mn nhé. Chủ nhật này mình tròn 36w, sang tuần đi làm hss rùi. Nếu ko đc cho đồ mà mua từ A-Z thì mn kiêng qua rằm thôi. Đợt cuối tháng trc t có đúng 1 tuần để sắm đồ trc 1/7 nên đi sắm vội chưa đủ đâu mà mệt mấy hôm, sợ lắm, huống chi h mn 35w tuần rùi. Tuần này mình lại túc tắc giặt đồ lần 3 và mua nốt đồ cho con đây.

7. minhnguyenjc

minhnguyenjc Thành viên rất tích cực

Dạo này mình toàn thấy người quen mình sinh, con bị hụt kg so với sa trước sinh nhiều lắm nhé, nên thôi chả hãm hủng gì cả vẫn giữ chế độ ăn bình thường. Có người trước sinh 3.0kg - sinh được 2.7kg, có người trước sinh 3.5kg - sinh được 3.1kg, có người trước sinh 3.7kg - sinh được 2.9kg... Chẳng hiểu thế nào! Mn dự sinh 18/9 ah, mình hnay cũng được 34w6d, hôm trước 34w2d con cũng được 2.7kg rùi, trộm vía, nhưng mình cứ lo lo họ đo sai í, he he, vì đầu con mình cũng to, nên thôi cứ ăn uống chế độ như cũ, ko tăng cũng chẳng giảm, còn sai số nữa mà, ko sợ con to quá đâu!

8. Phuongthao91

Phuongthao91 Thành viên rất tích cực

Đọc comment của mn mình cũng thấy lo lo, đang hãm ko dám ăn, vì hôm 34 tuần mình đi s.a con cũng đc 2,8kg rồi. Thôi, chắc từ giờ quay về chế độ bt thôi. Cân nặng khi sinh bị lệch nhiều quá. Ko biết mấy hôm nữa đi s.a mốc 36tuân con đc bn cân nữa.

9. thube

thube Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, cm đi SA để ý hỏi bác sĩ đo theo phương pháp gì, như tớ thì Tokyo, nên cân thương vọt lên, tuần thứ 32 trở đi ko ăn nhiều nữa, đâu có biết đó là giai đoạn con tăng nhiều nhất, tuần 36 đi, đo theo pp Hadlock, thì bác sĩ bảo còi. Ân hận ko kịp đấy. H còn vài tuần cuối nhắm mắt nhắm mũi ăn vào cho con. À, mình thấy cái vụ ăn trứng vịt lộn vào con nhiều rất chuẩn đấy nhé, mình ăn liền tù tì con lên đc 3 lạng 1 tuần lun, trước đó chỉ túc tắc gần 2 lạng thui.

10. minhnguyenjc

Bác sy mình theo đo bằng pp Hadlock, sai số ít hơn như mẹ nganle nói đấy!

11. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

hôm qua em vừa đi s.a. bsi bảo zai nhà em bị dãn bể thận phải 8.3mm.hic. em lo quá. các mẹ có quen ai bị như thế chưa ạ. em phải làm gì bây giờ:confused::confused:

12. minhnguyenjc

Mn cứ nghe theo chỉ dẫn của bác sỹ thôi chứ trên này chúng mình chỉ trao đổi những gì ko liên quan về bệnh lý, đã là bệnh lý thì cứ theo bác sỹ thôi mn ah, cho yên tâm, nghe linh tinh bên ngoài nhiều lại lo lắng thêm đấy! Thế bác sỹ nói với mn như nào?

13. tuyetcunning

Í còn vụ hao kg so với dự sinh nữa hả mn? Mình dự sinh 9/9 mà, tính đúng hôm qua là 35w mà mn! Nhưng mình thấy mình cũng tăng cân, 14kg rùi, đang lo mình thì béo, con thì to quá ko đẻ thường được (mình like con 3,2kg để đẻ thường mà). Trv đầu con bs đo cũng có to như bé nhà mn đấy

to mẹ itolduso: Nhà mình được cho 1 ít đồ, nhưng mình cũng để qua tháng này mới lấy. Hic, trv mình thấy mình còn cố được, nên tính kiêng cho đủ tháng đấy. Nên tranh thủ lúc chưa mua được đồ, chưa giặt được, mình đi làm mấy thứ hồ sơ. Sang tuần mình đi làm HSS nè. Xong là tuần sau đó chỉ lo đồ, đi khám và chờ đẻ thôi. Hy vọng mọi thứ đều thuận buồm xuôi gió cho các mẹ trên này hết nhé (có cả mềnh nữa)...

14. _Sunny_

_Sunny_ Bắt đầu nổi tiếng

Mai mình đi SA 36w, hi vọng con tăng cân nhiều nhiều tí, mình thì ko lo vụ cân nặng nhưng chồng mình cứ sốt hết lên, hum 34w có 2.1kg, thế là bắt mình ngày ngày uống sữa, ăn thịt bò, sáng nay cũng mới ăn xong, nuốt ko trôi lại làm hụm nước rồi ăn tiếp, thấy khổ quá chừng :(

15. minhnguyenjc

Ơ sao mình dự sinh 19/9 mà hôm nay cũng đủ 35w này, kém mn 1 ngày thôi. Nhưng ngày dự sinh của mình ko theo kcc vì ck của mình ko đều, chả hiểu như nào nữa, dự sinh theo kích thước thai hiện tại thì toàn tầm 7-10/9 thôi, chưa biết nên nghỉ tầm nào đây, hic. Đầu to thì mình đang nghĩ có thể có giai đoạn con phát triển đầu trước nên to nhanh, hy vọng mấy tuần cuối phát triển vừa vừa để mẹ còn đẻ thường.

16. Nguyên Khôi - Hiếu Minh

Nguyên Khôi - Hiếu Minh ^Tăng cân,giảm béo^

khổ thân. bé nhà tớ cũng bị giãn đây. thương quá mà chẳng biết làm thế nào. cái này không can thiệp được, chỉ theo dõi thôi. đến khi con chào đơi được 4,5 tháng thì đưa con đi siêu âm xem tình trạng của con thế nào mn ạ. Bs bảo, có nhiều trẻ bs theo dõi, khi con chào đời thì Thận trở về bình thường, không sao hết. Tớ mất ăn mất ngủ vì lo cho con. Buồn và chán. Nhưng chỉ cầu mong khi con sinh ra thì thận được trở lại bình thường. Cố lên mn nhé! Mong các con yêu khỏe mạnh.

17. minhnguyenjc

Bạn mình sinh 2.7kg đấy, còn nuôi phần lớn là sữa ngoài cơ vì ko có sữa mấy, sữa mẹ chỉ được khoảng 30%, được 2 tháng rồi mỗi tháng tăng 1.5kg trộm vía. Nói chung cứ khỏe mạnh mẹ tròn con vuông là được ra ngoài nuôi lâu lâu cũng lớn í mà, ko phải lo :D

18. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mn bị giãn ở tuần bao nhiêu, có giãn nhiều ko. mà các tuần sau thì mức độ giãn thế nào mn. chắc mấy nữa em vào sản c s.a 4d xem thế nào. em đọc thông tin trên mạng cũng thấy lo nhưng ko biết làm thế nào

19. minhnguyenjc

Tớ đọc cái này thấy cũng ko đáng lo lắm này mn, mn tham khảo nhé:

"Theo nhiều nghiên cứu cho thấy hầu hết trường hợp giãn bể thận đơn thuần có tiên lượng tốt. Khi đường kính trước sau bể thận < 10mm và không có giãn đài thận thì 94-97% sẽ trở về bình thường sau sinh. Nếu đường kính trước sau bể thận từ 10-15mm thì 48-62% sẽ bình thường và 39 cần can thiệp phẫu thuật sau đó. Nếu giãn bể thận xuất hiện sau tuần lễ thứ 30 có tiên lượng tốt.

Trong trường hợp của bạn, giãn bể thận xuất hiện sau tuần 32, không kèm theo bất thường nào khác, đường kính trước sau bể thận < 10mm nên tiên lượng tốt"

20. itolduso

Tớ vừa đi làm giấy cv sáng nay mn ah. Hn bs chẳng khám j cho tớ đâu (hình như khác bs của mn hq), chỉ lấy kqua SA cũ của tớ rùi viết giấy cho luôn. Thế nên tớ chạy ra ngoài Thái Thịnh SA. Tớ 35w5d, con đc 2750+/-200gr, dư ối góc sâu nhất 79mm. Hic hic, tớ đang cố uống nhiều nc để khắc phục cái viêm nhiễm mà h lại dư ối. Ko biết bs SA chuẩn ko để mua râu ngô về đun uống chứ nhỡ ối đang bt mà uống nó lại thiếu thì nguy :(