Kinh nghiệm: Thu nhập 2 vợ chồng 16 Triệu/Tháng làm thế nào để mua nhà

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi misaxuandao, 22/6/2009.

1. nqquynhanh

nqquynhanh Thành viên chính thức

Hoàn cảnh nhà em y hệt nhà chủ topic. Em cũng đang băn khoăn giữa việc: mua nhà hay mua đất (để dành). Hiện em mới để dành được khoảng 20tr, nếu tính cả đất em có nữa thì khoảng 300tr - nhưng em không muốn bán mảnh đất này. Theo các anh chị, em có nên thế chấp mảnh đất này để có tiền đi mua đất không???

Đang tải...

2. aloloa

aloloa Thành viên tích cực

như thế này không còn cách nào khác là mua nhà trả góp.Nếu tiết kiệm cũng tậm 5-6 năm mới mua được.Mà đến khi đấy giá nhà lại leo thang rồi.
    Nhưng mình nghĩ bạn nên dành số tiền đấy để đầu tư.Thay vì phải chịu gánh nặng về lãi suất và lúc nào cũng làm cật lực để trả góp thì bạn có thể ung dung 1 chút kinh doanh với số tiền của mình.Đừng trở thành người tiêu sản :D

3. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Mình nghĩ không nên, vì mình thấy mua đất bây giờ giá cao, nhưng bán không phải dễ đâu nhe bạn, mình có mấy người bạn, rao bán đất mãi có nhiều người hỏi mua lắm nhưng 4 năm rồi vẫn chưa bán được đấy.

4. dinhnn

dinhnn Thành viên đạt chuẩn

phải tính toán thôi các mẹ ạ, như nhà mình có khoản nợ nên chi tiêu có kế hoạch, tính ra mỗi năm trả được 200tr, còn lúc chưa vay nợ bao nhiêu cũng hết

5. Matnau199

Matnau199 Thành viên mới

Mình chẳng có nhà cũng chẳng có đất. Lương tháng 2 vc chưa đến chục triệu, trừ tiền chi phí, thuê nhà thì chả còn đáng là bao. Ko biết bao giờ mới mua nổi một bàn chân đất cơ chứ. Hic...

6. hieungoc99

hieungoc99 Banned

vay tiền của ngân hàng điều kiện quan trọng nhất là bạn phải đặt cho ngân hàng 1 cái gì đó có giá trị gần tương đương với số tiền bạn vay, vd :sổ đỏ
    nếu ko thì phải có điều kiện thu nhập mỗi tháng của bạn phải đc khoảng X tiền (X là số tiền mà ngân hàng quy định để đảm bảo bạn có thể trả được trong thời gian .năm bạn vay)
    CHỨNG NHẬN THU NHẬP THÌ BẠN PHẢI XIN CHỨNG NHẬN CỦA CÔNG TY BẠN VỀ SỐ THU NHẬP

7. mecuacuncon

mecuacuncon Thành viên rất tích cực

Bạn này giống mình, 2 vc mình cũng chỉ có thế, giờ đang chuẩn bị sinh em bé, đang ky cop tiền để thuê oshin chứ đừng nói gì đến mua nhà, hic.
    Mình nghĩ với thu nhập 16tr/tháng thì tiết kiệm một thời gian, sau đó vay mượn thêm là ổn mà, còn mình thì chả dám vay mượn vì lấy gì mà trả!!!!!!!

8. Thitbokho2008

Thitbokho2008 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    :p:p:p:p:p:p:p:p
    Đúng là bây giờ nhiều Ngân hàng khuyến khich cho vay mua nhà lắm! Nhưng các mẹ phải cân nhắc thu nhập cả nhà một tháng bét nhất cũng phải cũng trên 10 triệu thì hãy nghĩ đến việc vay Ngân hàng. Vay Ngân hàng thì có những cái lợi: 1 - Lãi suất thấp (hơn vay nóng, độ 1.3 - !.4%/tháng). 2 - Có nhà ở ngay 3 - Nhờ vay mà có kế hoạch chi tiêu, ko bị lãng phí vì "vung tay quá trán". Chứ em tính rồi, dù lương có 30 triệu /tháng thì sau 10 năm dành dụm kham khổ chưa chắc đã mua được nhà. Trong khi đó đất thì ko nở ra, mà người thì cứ ùn ùn nở ra thoai nên giá còn tăng bao nhiêu chả bít đâu mà lần. Tuy nhiên vay ngân hàng thì cũng dễ bị xì troét, vì mang cái nợ trong người thì sao mà thoải mái được, xì troét. Gốc thì trả đều rồi nhưng vì vay theo Dư nợ giảm dần nên những tháng đầu bao giờ cũng áp lực nhất, vì phải trả xiền nhìu nhất. Vậy nên các mẹ cân nhắc!
    Em cũng may mắn, mới mua được mảnh đất cắm dùi, nhẹ nhõm bao nhiu. Phuuuuuuu```

Với lại em cũng là Nhân viên tín dụng, em cho vay cả cá nhân và doanh nghiệp. Nhiều mẹ đến nộp hồ sơ vay, giúp được thì em cũng sướng, khách hàng giải ngân xong là tối về em thấy lâng lâng :rolleyes: . Mà ko giúp được thì em cũng áy náy lắm. :shock:
    Mong sao ai cũng có một mái ấm dù là nho nhỏ. Một túp lều tranh, 2 quả tim vàng mờ.

9. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Mình lương 2 vợ chồng những tháng hè cũng ko nổi 10tr, còn mùa đông thì hơn 10tr 1 chút. Nhưng nếu ko vay mượn để mua đất thì tháng nào hết tháng đấy ko tiết kiệm nổi. giờ vay tiền mua đất rồi thì chi tiêu phải tiết kiệm đi còn trả nợ.

Tính mình ko thể tiết kiệm nổi nếu ko có món nợ treo trên đầu nên vay mượn mua đất là kế hoạch tốt nhất. Nếu các bạn là người tiết kiệm thì có thể tiết kiệm có 1 khoản rồi vay mượn gia đình bạn bè thêm để mua. Còn nếu ko vay mượn được bạn bè gia đình thì vay ngân hàng cũng là 1 lựa chọn tốt. Nhưng dù thế nào cũng phải có kế hoạch trả nợ khả thi để còn có hướng phấn đấu.

Mình cũng đang cố gắng trong vòng 2 năm sẽ hết nợ nần rồi có khi lại vay tiếp để xây nhà rồi lại trả nợ :))

10. Nem Phùng

Nem Phùng Still loving u!

Chài. Vẫn đang là sv nhưng em cũng thèm có nhà lắm rùi. Ko bít sau này thế nào nữa.hic..hic..Chúc các mẹ sớm an cư nhé!

11. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Vay ngân hàng lúc trả lãi thì xót nhưng mà tính đi tính lại thế vẫn là lợi nhất vì mình k có tiền nhiều mà vẫn tích cóp mua được những món đồ to như nhà cửa. Hơn nữa mang món nợ trên vai chi tiêu cũng phải suy tính, tằn tiện, rồi đâu cg vào đấy hết, sau vài năm vất cả lại có đc cái nhà

12. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

đồng ý với ý kiến này, đợi đến khí đủ tiền để mua nhà, hay xe ô tô thì chẳng bao giờ mua được cả, nên tận dụng nguồn từ ngân hàng. Như vậy mình cũng có động lực và kế hoạch chi tiêu, lại vẫn có nhà hay xe để dùng.

13. thuyhang1928

thuyhang1928 Bắt đầu tích cực

Với thu nhập như vậy là khá ổn định rồi còn ji, các bạn muốn mua nhà thì có thể vay Ngân hàng rồi trả góp hàng tháng, tính ra cái tiền lãi vay phải trả cũng khá cao, nhưng bạn có thể lấy tiền thuê nhà hiện tại để bù vào, sau 1 vài năm trả hết nợ là bạn có nhà để ở rồi, nhưng nói thật, bây giờ để mua nhà tầm 400-500 triệu là khó lắm, ít ra cũng phải tầm 1 tỷ cơ bạn ah

14. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Các mẹ hay quá, em biết chừng nào mới mua đất được, các mẹ còn có cái tài sản để vay..còn mình thì tay trắng.

15. menhatminh

Tớ kể cho mẹ nó nghe nhé, 2vc tớ lấy nhau ko có 1 xu 2 bên gia đình cũng ko có để cho. Nhà tớ cưới âm cỗ nhà trai rồi phải tự lo mọi việc nên cưới xong 2vc nợ 50tr. Toàn vay bạn bè mỗi người 1 chút. Sau đó tớ tích cop trả dần đến giờ vẫn còn 1000$ vì người bạn đó chưa cần trả.
    Tớ lại nghĩ đến chuyện phải mua đất vì ko nợ cái là có bao nhiêu tiền cũng hết, mà trả nợ còn ít tiền tiêu cũng đủ. Tớ lại lên chiến dịch vay nợ, bố mẹ chồng tớ cũng ko cho được gì, mẹ tớ vay được cho 40tr. Còn đâu tớ đi hỏi từng người bạn một, rồi nhờ họ hàng cắm sổ đỏ để vay ngân hàng. Túm lại ko thiếu chỗ nào tớ ko hỏi :D
    Quay đi quay lại tớ vay được 300tr cả ngân hàng cả vay ngoài, vc tớ có khoảng 70tr nữa tớ mua mảnh đất 370tr xa tít nhưng mà tớ cứ mua đã. Nhiều tiền hơn tớ ko mua được. Giờ tớ đang ngồi tiêu tiết kiệm để trả nợ. Mỗi tháng giờ nhà tớ chỉ được tiêu 5-6tr thôi mà còn con nhỏ đi học nhé, thuê nhà nhé.
    Có thể tớ chơi với bạn bè nhiều nên mọi người tin tưởng cho vay nhưng vay mỗi người 1 ít mà mượn được nhiều người lại thành nhiều bạn ạ. Giờ mỗi tháng tớ phải trả lãi đến 1.5tr đấy nhưng tớ cố được 
    Phải có quyết tâm bạn ạ, còn cứ ngồi chờ mà có tiền mua nhà chắc ko bao giờ có nổi đâu :D với kiểu 2vc đi làm công ăn lương nhé. Không tính các bác kinh doanh 
    p/s: Lương 2vc tớ vào lúc cao điểm thì được khoảng 10-12tr. Còn như tháng mùa hè này chắc được khoảng 8tr thôi.

Matnau199 thích bài này.
  16. phuocnam

Mẹ này giỏi thật đấy, hai vợ chồng em cũng tính sẽ mua miếng đất nho nhỏ nhưng bây giờ thì chưa tính được ạ, hằng tháng lương 8tr, tháng này là em trả góp xong chiếc xe máy, em sẽ bắt tay lại từ đầu.

17. menhatminh

Em cũng ko giỏi lắm vẫn bị nói tiêu hoang vì về ăn uống em cũng ko tiếc mấy đương nhiên trong khả năng thôi. Còn quần áo nếu còn mặc tốt em cũng ko nghĩ đến chuyện mua, các nhu cầu khác hầu như =0. Vì thật ra ko có tiền nên mình ưu tiên con rồi đến ăn uống, vì phải có sức khỏe thì mới làm tốt được rồi mới đến các nhu cầu khác. Mà hết tiền rồi thì khỏi phải nghĩ đến nhu cầu khác nữa :D
    Mình nghèo nên cần cố gắng có cái nhà đã, rồi lại còn lo cho con nên 2vc cứ cố gắng vui vẻ bằng lòng với những gì mình có và thấy đó là hạnh phúc. Vì đúng là nhìn lên ko bằng ai nhưng nhìn xuống mình còn hơn khối người.
    Em ví dụ nhé bác ăn đồ ăn mấy trăm k bác ko thấy ngon vì bác ăn nhiều rồi. Em ăn mấy chục k nhưng em thấy ngon. Vậy em là người hạnh phúc hơn bác rồi vì em thấy ngon và có hứng ăn uống. Cách sống của em thế đấy ạ 
    Bạn bè thỉnh thoảng vẫn bù khú em ko lôi ra quán mà về nhà ăn cho rẻ em vất vả tý nhưng bạn bè, con cái vui vẻ thế là được rồi 
    Chồng em làm nghề tự do nên thu nhập thất thường nhiều lúc em cũng khốn khó nhưng mà càng dần mình làm tốt thì lương cao lên. Rồi chồng có nhiều mối làm ăn thì cũng kiếm tốt hơn hihi nên cũng phải hi vọng vào một tương lai tươi sáng 

Còn mẹ nó cứ trả nốt nợ đi rồi mình lại tính tiếp mục tiêu tiếp theo nhỉ :)

treesphuocnam thích.
  18. phuocnam

Chị nói hay lắm, vì nhu cầu của con người mà mình sống trong tầm của mình mà thôi, hai vợ chồng em lúc nào cũng an ủi không lẽ mình nghèo hoài, nhiều lúc thấy những người công nhân họ đilàm còn cơ cực hơn mình nhiều.

19. Matnau199

Matnau199 Thành viên mới

Em ngưỡng mộ nhà bác quá. Phải gọi anh xã vào đây học tập nhà bác mới được. Hic, nhà em 2vc trẻ, lương cả 2 cộng lại khoảng 10tr/tháng. Em muốn vay mượn bố mẹ, họ hàng, bạn bè để mua miếng đất, nhưng ông xã chưa dám quyết vì bảo rằng: phải có chút ít trong tay chứ, bây giờ ko có gì sất, vay mượn tất hàng tháng lại chỉ đủ trả tiền lãi...

20. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng chán mấy ông nào nhát chết lắm. Đợi có tiền mới mua thì tết Công Gô, vay mượn mà mua rồi chịu khó đi làm, xoay ngang xoay dọc chứ toàn bàn lùi thì chán lắm. Cứ bảo là tính chắc nhưng thực chất là nhát chết và lười biếng, chậm chạp.

Matnau199 thích bài này.