Kinh nghiệm: Thu nhập 2 vợ chồng 16 Triệu/Tháng làm thế nào để mua nhà

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi misaxuandao, 22/6/2009.

1. metramy

metramy www.metramy.com

Nhà mẹ này hoàn cảnh giống mình thế . Hic hic.

Đang tải...

2. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Cái này đúng là phải liều bạn ạ, vay rồi khác phải tiết kiệm hết. Ít nhất là tiết kiệm được 1/3 trong số mình chi tiêu bây giờ đấy.
    Mình có đứa bạn cũng thế, thu nhập 2vc phải đến 20tr/tháng nhưng ko dám vay mượn để mua nhà. Mà 2 bên gia đình còn có điều kiện nhé, hỏi mượn là được nhưng chồng nó cứ bảo có tiền đâu mà mua nhà. Ý là chờ lúc nào đủ tiền mới mua chứ ko vay mượn, nó nói mãi cũng ko được mà 2vc mà ko thống nhất thì ko thể quyết được việc lớn này rồi.
    Mình cũng bảo nó là nhìn nhà mình ý, nhưng có vẻ chồng nó cũng ko chịu khổ được. Nói mãi mà cũng chưa được 

Matnau199 thích bài này.
  3. mekubean

mekubean Thành viên chính thức

híc. 2vc em thì 1 tháng = 1 nửa của bác chủ top thôi. vừa rồi cũng cố mua mảnh đất nhưng cũng ko phải ở Hn, vay mượn lung tung hết cả. giờ 2 vc phải vật lộn để trả nợ đây ạ. Nhưng cũng phải cố và chịu khổ một thời gian thì mới làm nên chuyện được các mẹ ạ, chứ cứ đợi đến khi có 1 ít thì chẳng bít đến khi nào, đất cát thì tăng lên từng ngày còn tiền thì càng ngày càng mất giá. híc, chỉ khổ người làm công ăn lương, ko biết bao giờ mới ziàu lên được.

4. Matnau199

Matnau199 Thành viên mới

Em đang chiến dịch thay đổi suy nghĩ, quan điểm của xã, các bác ạ. Xã em ko phải người lạc hậu, dưng mà hiện tại thì đang ko làm ở HN mà ở tít QN, mà lại là bộ đội nên thu nhập ko cao (xã bảo là thu nhập anh ko cao nên nhiều khi anh ko dám quyết, hic hic...). Với lại nhà em đang có ý định chuyển công tác xã em về gần hơn.
    Em cứ mang chuyện nhà các bác trong topic này kể cho xã nghe. Dù xã chả biết đó là ai, nhiều khi cứ thấy vợ kể chuyện nhà người khác "tài giỏi", xã cũng có vẻ ko ưng lắm. Nhưng mà em kệ. Mưa dầm thấm lâu. Dạo này cũng thấy đỡ bảo thủ hơn tí rồi.

5. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

hihi mưa dầm thấm lâu mẹ nó ạ, mình ko có điều kiện nên càng phải cố gắng :)
    Mà mình thấy con người càng cố gắng càng năng động. Vợ chồng cùng nhau làm thì càng thương yêu nhau hơn. Cố lên mẹ nó nhé, cứ đặt từng mục tiêu để cố gắng mẹ nó ạ.

6. trikhang2010

trikhang2010 Thành viên mới

em cũng đang mơ ước mua đc cái nhà riêng nhưng sao thấy.......xa vời vợi, hichic!!!!!!

7. vietnam304

vietnam304 Thành viên rất tích cực

Cái tiêu đề topic làm em chú ý, và vào đây comment cho mẹ nó ngay. Em cũng k có thời gian để đọc hết các comment của mọi người, chỉ xin kể cho chị chuyện của VC em, hy vọng có chút gì đó dành cho chị ạ.
    2 VC em đều là người Bắc vào SG học và lập nghiệp.
    2001 chồng em tốt nghiệp đại học, vào SG, lương 350k/1 tháng. làm 1 năm, lương thấp, bỏ ra ngoài làm công trình riêng.
    2003 chồng em góp cùng 2 người bạn nữa mua 1 mảnh ở Đồng nai giá 300 triệu. Mỗi người 100tr, chồng em có 60tr, vay 40tr. Đi làm ngoài thêm 1 thời gian ki cóp trả hết nợ, chồng em vào công ty làm kinh doanh lương 7tr, vì lúc đấy chưa có vợ, lại ham bạn ham bè nên chỉ đủ chi tiêu
    cuối 2005 sau 2 năm làm phòng KD chồng em dư được 30tr. Và đó là thời gian bắt đầu quen em - đang là SV. Nên kinh tế 2 người độc lập
    năm 2007 mảnh đất dưới Đồng nai bán, trừ mọi thứ mỗi người được 195tr. Chồng em cộng với 30 tr có được thành 225tr. Chồng em mua 1 mảnh ở cuối Q7, sát Nhà bè giá 275tr. 2 đứa lúc đó đang yêu nhau, chở nhau đi thương lượng nhiều lần để người ta chịu cho mình tả châm 50tr còn thiếu trong vòng vài tháng. Lúc đấy lương chồng em là 8tr. Kinh tế vẫn độc lập
    Đầu 2009 làm đám cưới xong, được 2 bên gđ cho 40tr, giữ lại 5tr tiêu chi tiêu, VC em mang 35tr đi đặt cọc để mua 1 đám đât ... 1 tỷ. Lúc này chồng em lương 9tr, em lương 4tr. Chưa biết sẽ lấy đâu ra tiền trả nhưng vì thấy quá rõ lợi nhuận từ mảnh đất ấy nên vẫn liều mình mua. Và quá trình đàm phán, thương lượng kiêm năn nỉ để gia hạn thời gian thanh toán. Trước đó Gđ cho vay 200tr để trả lần 1. Từ tháng 4/2009 đến tháng 5/2010 hơn 1 năm chúng em mới được vay ngân hàng 550tr. Hơn 1 năm VC em cũng dành dụm được 100tr để trả. Và VC em đàm phán số còn lại 150tr sau 6 tháng nữa mới trả.
    Hiện tại em ở nhà chăm con 7 tháng, k đi làm, k lương, có thêm 1 đứa em chăm con và lo cơm nước. Lương chồng em 13tr. Cũng ở nhà thuê 2,5tr như gđ chị. Chúng em còn khoản nợ ngân hàng 10tr/1th, và 150tr cần trả 6 tháng sau. Rất gian nan và vất vả, chi tiêu tằn tiện, mỗi tháng chỉ 10tr (cả tiền nhà thuê) cho 3 người lớn và 1 con nhỏ. Nhưng VC em cũng có được 2 mảnh đất. Và cái nợ của VC em là cái nợ tích cực. Cả 2 mảnh đất nếu có lời và giá tốt là VC em bán ngay, chưa nghĩ đến ở cố định để hưởng thụ đâu ạ. VC em cùng xác định vất vả 3-5 năm nữa để có được điều mình mơ ước. Lúc đấy xây nhà hưởng thụ chưa muộn.
    Tóm lại, em mong chị và gđ tính toán kỹ, k gì là k có cách giải quyết.
    1, phải biết chịu khó tìm tòi mảnh đất nhỏ và xa trunng tâm phù hợp với kinh tế để mua trước, chờ lên giá bán, dồn nhiều lần sẽ có thêm lời. Và tiền sẽ tăng thêm
    2, phải biết đàm phán và thương lượng trong việc mua và thanh toán (không phải khen chứ cái này em phục chồng em lắm)
    3, tận dụng mọi mối quen biết và quan hệ, biết đâu có thể vay ngân hàng để thanh toán, và nếu có lời bán kiếm chênh lệch, đây có thể gọi là "lướt sóng theo kiêu bán lúa non."
    4, không nên nghĩ đến mua nhà để ở ngay, mà hãy chịu khó đầu tư sinh lời để 1 đồng của mình có thể thành 1,1 đồng. Vốn ít - lời ít.
    5, biết tận dụng và tìm thời cơ. Phải chịu khó tìm tòi và săn lùng đất.
    Và 1 chữ "LIỀU" quyết định tát cả, tuy nhiên là liều có cơ sở nhé chị.
    Tạm thời em chỉ chia sẽ cho chị được vậy, nghĩ ra gì thêm em sẽ post tiếp.
    Chúc chị và gđ thành công.
    Cố lên chị nhé

Sửa lần cuối: 4/7/2010
  8. ChipDoctor

ChipDoctor Thành viên chính thức

Cảm ơn vì những chia sẻ rất quí báu của mẹ vietnam304, mình cũng đang vay tiền mua đất đây. Biết là hơi vất vả nhưng bù lại có mục tiêu phấn đấu các bạn nhỉ. Mình rất phục vợ chồng bạn đấy.

Mong bạn có thêm chút chia sẻ về việc tìm đất, thương lượng và thanh toán khi đi mua (nhất là việc gia hạn nộp tiền mua của chồng bạn). Bài học kinh tế ở trên của bạn quả thực rất hữu ích.

9. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

To vietnam304: Công nhận anh chị năng động thật đấy. Nhưng có nhiều cái mình chịu khó, mình năng động đấy nhưng cái khó nó bó cái khôn chị ạ.
    Nghe chuyện nhà chị em thấy ngưỡng mộ lắm, ước chi mình cũng làm được như thế.... :D

10. vietnam304

Đúng như bạn nói ạ, nhiều khi cái khó bó cái khôn, thấy cơ hội bay qua trước mắt mà kinh tế k có nên đành chịu thua.
    Thêm nữa mình cũng rất thông cảm và chịa sẻ với các gd ở Hà nội, vì giá đất ở Hà nội đắt hơn ở SG, quỹ đất lại ít nên việc mua đất, mua nhà thật sự khó hơn trong SG, nhất là với các gd trẻ và kinh tế hạn hẹp như chúng mình. Mà biết đâu VC mình ra Hà nội lại cũng khó như các mẹ thôi ạ. Thêm nữa cũng có cái may khi VC mình đi mua đất hay gặp chủ đất dễ thương lượng.
    Có lẽ các mẹ phải chịu khó đầu tư ở chỗ xa trung tâm và mảnh đất nhỏ trước, rồi dần dần sẽ giảm bớt khó khăn, thêm 1 tí là hay 1 tí ạ.
    VC em cũng vất vả và khổ sở lắm, có những hôm 9, 10h đêm còn đi gặp chủ đất để thương lượng, năn nỉ đấy ạ.
    Cố lên chúng ta ơi !

Matnau199 thích bài này.
  11. Matnau199

Matnau199 Thành viên mới

Em có ý kiến là mẹ vietnam304 post vào bí quyết giao dịch, thuyết phục người khác của anh xã lên đây để mọi người (và các anh xã nhà các mẹ) cùng học tập. Tất nhiên, thương lượng, thuyết phục người khác cũng do năng khiếu (em nói vậy phải ko nhỉ) của mỗi người, nhưng với tư cách là người chứng kiến những lần anh xã đi thương lượng với "đối tác" thì chị thấy bí quyết gì mà anh xã chị tạo được lòng tin ở người ta? Cách thức anh xã làm là gì?
    Cám ơn mẹ vietnam304 nhiều!

12. Khoi_Bao_Tran

Khoi_Bao_Tran BOM ZIN

EM thích nhất câu này !
    EM cũng thế !!!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

vomattit thích bài này.
  13. vomattit

vomattit Đủ quyền lập Họ

Hic. Nghĩ đến đất đai nhà cửa là em lại sốt hết cả ruột gan. VC em thu nhập cũng khoảng 15-16tr/tháng, nhưng gia đình 2 bên đều khó khăn nên chắc ko giúp được gì. Mà chồng em lại ko hợp bố mẹ nên lúc nào cũng bảo ông bà cho cũng ko lấy. Hic. Em đặt mục tiêu là 7 năm nữa có nhà không biếtc ó cố gắng được không. Em thấy đất đai cũng phải có duyên nữa đấy ạ. Người ta cứ mua miếng nào là miếng đó lên ầm ầm, mình mua chả biết có được thế ko hay lại quay trước quay sau thấy dự án đường chạy giữa nhà. Hic. Càng nghĩ càng sốt ruột các mẹ ạ...

14. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Vợ chồng tớ giống hệt nhà Mẹ nó :D .

Mỗi nhà mỗi cảnh thôi các Mẹ ạ,sống nó phải có áp lực thì mới phấn đấu được,được cho sắn chắc gì đã sướng :D

15. haho

haho Thành viên chính thức

HSBC dang co uu dai rat nhieu voi cac hinh thuc vay tin chap bang luong hay vay mua nha mua xe... deu duoc mien lai suat thang dau tien. Va trong thoi gian dau trien khai chuong trinh thi cac KH apply va duoc approve khoan vay som con co co hoi nhan duoc ipad va iphone chinh hang...
    E thong tin de cac me dang co nhu cau cang them quyet tam, ko ngai troi nang nhac may len va alo gap em Ha HSBC de nho tu van va huong dan ho so nhe,
    E Ha 0989 958 201,, em cam on ca nha

16. Me_nghe09

Me_nghe09 Đủ quyền lập Họ

Đọc của các mẹ bà mình ngưỡng mộ nhiều lắm. Mình cũng ko làm được nhiều như thế nhưng cũng có 1 chút may mắn là liều giờ có 1 cái nhà chung cư cũ nho nhỏ để chiu ra chui vào. Nói thật là mình ko có duyên về đất cát và chồng cũng ko liều nên hụt vài phen năm ngoái, nhưng đúng là vẫn may khi chồng mình đồng ý mua cái nhà này trong điều kiện vc mình ko có 1 xu trong tay, mình vẫn ở nhà chăm con chỉ trông vào lương của chồng. Rồi trong 1 tuần 2 vc xoay xở và nhở vả ông bà nội ngoại nữa là có 700tr để mua cái nhà. Giờ trả được hơn 300tr ... đúng là mừng vì có nhà, nợ cũng đỡ. Giờ cái nhà đã có giá là 1,1ty rồi. Đúng là ... mua nhà cố là được và liều là thắng.

Còn chuyện nợ nần thì mình vẫn phải trả. So với nhiều mẹ tính toán mua đất đầu tư thì mình ko thể bằng vì mình là làm về đất cát là mất trắng (tử vi nói thế) hihihi....

Giờ mình chỉ tính là cố gắng tìm 1 cái nhà nho nhỏ xây kiên cố dưới đất là mình lại bán cái này, rồi lại vay thêm nữa để mua thôi. Động viên là vc còn trẻ còn cố gắng phấn đấu được.

17. vietnam304

Hì, các mẹ ơi, em đã kể về topic này cho Xã nhà em nghe, Xã em sẽ thu xếp thời gian viết bài cho các mẹ đọc nhé. Em muốn Xã viết trực tiếp sẽ chính xác hơn em tường thuật lại. Vả lại mấy vụ đất đai này đàn ông nhận xét và viết sắc bén hơn ạ.

Matnau199 thích bài này.
  18. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Em thấy cái vụ mua được đất còn 1 phần là do may mắn nữa.Nhà em thu nhập 2vc cũng chỉ gần 20tr,cứ tính ko biết bao giờ mới mua được mảnh đất đây.thế mà giờ cũng đã có nhà rồi,hihi... (nhà cấp 4 thôi ạ,nhưng vẫn tốt chán :eek:). Túm lại là nếu mình ko có đủ tiền thì phải liều đi vay khắp nơi các mẹ ạ,chứ tiền để ko ngày càng mất giá,mà đất thì tăng vùn vụt,ko bít bao giờ mới mua được đâu:(

19. xman

xman Gia Bảo Fashion

Chuẩn. Các bạn mua nhà hẳn đã có 1 số nho nhỏ. Hãy vay thêm phía gia đình sao cho có gần khoảng 2/3 giá trị. Sau đó là mua nhà theo hình thức trả góp. Lãi suất giờ này chắc dao động (tùy từng ngân hàng) trên/dưới 1% một tý (dễ thở so với thu nhập của các bạn). Làm sao số tiền trả góp càng ít thì lãi suất nhẹ hơn. Tù mù và máu lủa hơn thì 50/50. (có 50% giá trị tiền để đặt cọc và trả góp 50% giá trị còn lại). Như thế bạn sẽ có nhà ở luôn. KHỏi phải đi thuê. Nhưng hiện giờ nhà tầm 4-500 là hơi hiếm. Nếu có thì ngõ, ngách, hẻm hiếc sâu hoắm, cộng thêm cái xa chỗ làm hoặc trường học của co thì vất vả lắm. hehe
    Vài ý kiến với chủ thớt.
    Chúc nhanh được như ý.

20. misaxuandao

misaxuandao Thành viên tập sự

Vợ chồng em hiện có khoảng 900 triệu tiền mặt rồi ^^ , rất cám ơn những ý kiến đóng góp của anh chị rất nhiều , Anh Chị nào biết nhà ở quận 9 hay Thủ Đức giá khỏan 800-900 triệu chỉ giúp em với nhé, SDT của em:0933180129