Bán hàng trên mạng và chữ Tâm với nghề

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Saurieng6677, 19/9/2014.

1. Saurieng6677

Saurieng6677 Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ!
    Mình chỉ mới bắt đầu bán hàng trên Lamchame chưa đầy 1 tháng, kinh nghiệm còn non nớt và cũng chẳng có bí kíp gì. Trước đây mình chỉ dùng nick của mình để đi đọc những mục tâm sự với 1 vài lần mua hàng trên này thôi. Nhưng giờ thì mình lại có máu mê bán hàng online, hihi. Vì là mem mới nên mình cũng mắc 1 số sai lầm rất cơ bản là:
    - Chỉ cmt ở mỗi bài của mình thôi để up lên, và khi bị mod nhắn tin nhắc nhở mới sợ quá, ko dám ho he gì luôn :p
    - Mình đi cmt ở topic khác 1 cách khá hời hợt chỉ cốt để ngk nhìn thấy chữ kí của mình và để họ sang topic cmt lại. Điều này mình nghĩ những người mới như mình đều mắc phải, mà thực sự mình nghĩ đây là 1 sai lầm bởi giờ mình nhận ra mình chẳng có ai là bạn bè trên đây cả, mình lướt qua họ, họ lướt qua mình, đặt ở topic nhau 1 câu cmt ngắn tũn, đến cả tên nhau cũng ko đọc. Sai lầm lắm bởi buôn có bạn, bán có phường, khi mình chưa tâm huyết với người khác thì cũng chỉ nhận lại sự hờ hững mà thôi. Và mình đã tự nhủ là sẽ chỉ comment nếu mình đọc về sản phẩm, quan tâm đến sản phẩm và ko bao giờ cmt câu: Oánh dấu hay đánh dấu nữa :)
    Và điều cuối cùng mình muốn kể về cuộc điện thoại của 1 khác hàng vừa gọi đến cho mình hỏi về Sữa Collagen mình đang bán. Sau khi hỏi han em ấy thì được biết: Em ấy 23 tuổi, bị tàn nhang từ bé, giờ đang muốn tìm hiểu xem uống Collagen có thể chữa được không?
    Mình đã nói với em ấy thế này: Ko phải chị muốn bán đc hàng cho em mà sẽ nói với em rằng: Em cứ uống đi, rồi sẽ hết, cái này tốt lắm....Sản phẩm này thường thi trên 25 tuổi là nên dùng, vì khi ấy mình ko còn đủ khả năng tự sản sinh Collagen như lúc 20 nữa nên cần uống để bổ sung đủ. Còn em mới 23 tuổi, cũng chưa quá cần thiết uống khi mà cơ thể em còn có thể tự tái tạo collagen được. Chị thường bán hàng cho các chị trên 25 tuổi hoặc đã sinh con, bị nám da, uống vào da sẽ sáng hơn lên nhưng cũng phải kiên trì chút xíu. Còn cũng chưa ai mua uống để chữa tàn nhanh cả nên chị ko dám khẳng định với em là uống cái này em khỏi hoàn toàn, nhưng nó có thể làm da em sáng hơn thật sự. Tất nhiên nếu em đã tìm hiểu và muốn mua thì chị vẫn bán cho em, nhưng ko phải vì hộp sữa mà chị tư vấn ko đúng cho em.
    Em ấy nghe chắc cũng hơi thất vọng vì ko tìm đc những thông tin như đã mong đợi, cảm ơn mình rồi tắt máy.
    Vậy nhưng mình lại thấy cực kì thoải mái, mặc dù thấy mình có phần dở hơi vì khuyên khách đừng mua hàng. Tuy nhiên, mình cũng hiểu là phụ nữ mà có vấn đề gì về da thì tự ti lắm lắm và chỉ mong chóng thật nhanh giải quyết nó đi thôi, nhưng mình ko muốn nói những điều ngoài tầm hiểu biết của mình.
    Các mẹ thấy mình có vấn đề thật ko? Hihi, ngày hôm nay mình vẫn chưa có order nào vậy mà lại đi từ chối bán cho e ý :rolleyes:
    Đọc bài của các mẹ thuộc top 5 sao với kim cương thì thấy mình thật là non và xanh quá, tuy nhiên mình vẫn sẽ cố gắng và kiên trì bán hàng bằng cái tâm của mình. Cùng lắm là vài năm nữa mình cũng đc lên 3 sao chứ mấy, nhỉ? :-\"
    P/s: đọc xong các mẹ đừng nghĩ là sản phẩm của mình đểu or collagen ko tốt đâu nhé, ai đời mình lại tự dìm mình thế chứ :cool: Mình chỉ muốn bán sản phẩm của mình cho đúng đối tượng, đúng lứa tuổi mà thôi, hihi.
    Cuối cùng, mình hi vọng sẽ tìm đc những người bạn thực sự ở đây. Chúc các mẹ buổi chiều zui zẻ nha. Mình thì đang thấy thoải mái lứm :-\" (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Saurieng6677
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Bán hàng trên mạng và chữ Tâm với nghề

Mình cũng bán nhiều đồ online rồi ,mình nghĩ bán online quan trọng nhất là uy tín

3. Saurieng6677

Uầy, mn đã đọc bài của e chưa ạ mà cmt nhanh thía, hí hí :D

4. Saurieng6677

Chắc ko mẹ nào cùng quan điểm với e rồi :(

5. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

mn cũng có điểm giống mình đấy, trước đây mình bán tinh bột nghệ, lấy của nhà người quen ở Nghĩa đàn Nghệ an, bán cả cám gạo mình lấy từ quê ra và tự sàng lọc nữa. Sau rồi bận chẳng bán nữa, mình mang ra thanh lý, có mấy mẹ gọi hỏi tinh bột nghệ có nguyên chất không. Mình cũng thật thà trả lời là mình chẳng trực tiếp làm ra, nên thật sự cũng khó trả lời, chỉ biết rằng mình chỉ mới lấy ít bán thử nên có nói dối họ là lấy để dùng, lại là chỗ quen biết thì mình nghĩ người ta sẽ chẳng pha trộn gì đâu. Có thể có mẹ sẽ cười, bán hàng mà nói thế thì ai thèm mua, nhưng mình vẫn chẳng ngại. Có thể nếu mình nói dối là chắc chắn nguyên chất thì sẽ dễ bán hơn, nhưng mình không muốn.

Saurieng6677 thích bài này.
  6. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

E ban s hàng trên fb nhìu fb hơn trên này. Dạo này lười online trên này là vì thế đấy ah :)

7. Saurieng6677

Hqua ck đi làm về kể cho ck nghe, ck cười mình bảo: vk khờ quá. Chắc mình khờ thật, thế thì bán hàng sao nổi nhỉ :(

8. reallyperfect

reallyperfect Thành viên mới

Khờ gì chị ơi . Buôn bán n có cái tâm với nghề thì nghề sẽ tốt thôi chị ơi . Ví như người khách kia ko mua nhưng ngta sẽ để trong lòng rằng " chị này nói đúng " và n có ng chị nào trên 25 tuổi đang bị nám và cần collagen của chị , thì khách hàng của chị sẽ giới thiệu ngay vì ngta cho rằng chị có tâm và tốt , không phải hàng đểu . Cái gì nó cũng có 2 mặt , tốt hiện tại không tốt tương lai . Chúc chị đắt hàng nhé (u)

9. lapmangfptnhanh.com

lapmangfptnhanh.com Thành viên tích cực

Hoan hô tinh thần của mn, làm bất cứ việc gì cũng nên có chữ Tâm, có thể không bán được khách này nhưng những lời tư vấn thật như vậy sẽ khiến khách hàng nhớ kỹ đến mình. Vô hình chung có thể sẽ mất 1 mà được 2 chăng, ngạn ngữ có câu "tái ông mất ngựa" đó thôi.

10. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Chủ TOP là chuẩn quá rồi, ko việc gì phải nghĩ khờ hay không khờ. Quan điểm của mình là không bán hàng bằng mọi cách, không chèo kéo khách hàng. Khách hàng của mình muốn mua nhiều bao giờ mình cũng khuyên nên mua ít một dùng thử, nếu thực sự tốt thì hết lại mua tiếp. Chúc chủ TOP thành công.

11. Saurieng6677

Hihi, thật hả mn, mình cũng hi vọng thế, mong sẽ được mọi người tin tưởng và sớm có nhiều order hơn, hihi. Cảm ơn mn đã động viên nhé, mình thấy tích cực hơn hẳn :D

12. Saurieng6677

Cảm ơn bạn đã động viên mình nhé :D mà bạn chuyên lắp mạng fpt hả bạn ơi? hihi, vì mình đang có nhu cầu nhưng mà thấy lắp max quá, hiu hiu

13. Saurieng6677

Cảm ơn chị ạ, nếu ai cũng có suy nghĩ giống chị thì mọi người đã tin tưởng hơn khi mua hàng qua mạng nhỉ? :D Chúc chị sẽ bán đc nhiều hàng hơn nữa nhé ^^

14. MeSuKem121

MeSuKem121 Thành viên mới

Đồng ý với quan điểm bán hàng của mn,, giờ bán hàng ko có tâm thì ko thể bền vững đc đâu. Chúc mn bán đắt hàng nhé, để mình ghé qua xem thử sản phẩm của mn coi :)

Saurieng6677 thích bài này.
  15. Saurieng6677

Cảm ơn mn đã động viên mình nhé :D