Các mẹ có con chuẩn bị học lớp 1 vào tháng 9/2010 cùng thảo luận nào!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Bé Phun, 21/4/2010.

Tags:
  1. menghe

menghe

2. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

cặp sách

Mẹ nó cho tớ địa chỉ xem cặp được không?

3. heocoi2508

heocoi2508 Thành viên rất tích cực

Mình cũng có con chuẩn bị vào lớp 1 đây. Con nhà mình cũng giống con nhà bạn nếu để bé bình tĩnh bé sẽ viết tốt nhưng nếu mình mà cứ ngồi cạnh quát mắng sợ quá chẳng viết đc nữa cơ. Mình nghĩ bây giờ cũng kô nên bắt ép con quá mình chỉ uốn nắn dần vào nếp học thôi.

4. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Dạy trẻ cần nhất là kiên nhẫn và nhẹ nhàng, quan trọng hơn nữa là phải có phương pháp hay nói cách khác là phải biết cách dạy bé, đánh và mắng bé chỉ mang lại kết quả k tốt

5. meminho

meminho Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ tớ cũng đang cùng tâm trạng với các mẹ đây. Bảo con gái ngồi học thì ngồi ngay nhưng chỉ được khoảng 15 phút thì kêu mỏi tay, nóng, mệt đủ trò. Mà lúc nào mẹ ngồi cạnh thì viết ổn ổn còn không có mẹ thì viết xấu quá thể như lươn bò ý. Tình hình thế này không biết lúc đi học không có mẹ thì thế nào? Cô giáo làm sao để ý hết được lo quá hu hu. Mà bảng chữ cái thi thoảng vẫn nhầm mới chết chứ.

6. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ, cu khỉ nhà tớ năm nay cũng vào lớp 1 đây, tớ cho đi học thêm ở nhà cô giáo mấy tháng rồi cho quen cô, quen bạn, quen môi trường học tập mới nhưng mỗi lần hò hét anh ta học đúng là mệt mỏi. Lúc nào hứng chí thì nhanh lắm, viết một hơi hết cả trang vở ko mắc lỗi nào nhưng lúc mà chí phèo thì... cứ viết 1 chữ lại mỏi tay, ngứa chân, đau cổ... ôi thôi đủ cả. Hò hét, doạ nạt, năn nỉ, hứa hẹn mình cũng làm đủ kiểu đây, các mẹ có cách nào hiệu quả ko.
    Ngày mai khỉ bắt đầu học hè ở trường rồi đây.

7. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

hôm qua bố khỉ con vừa đi đăng ký trờng, mua luôn 2 bộ sách và đồng phục, đóng tiền xây dựng trường,.. hơn 2 triệu rồi

8. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Nuôi con càng ngày càng vất vả và tốn kém quá

9. mãi yêu anh

mãi yêu anh Banned

mẹ BiBin ơi! Tớ cũng ở Hà đông con trai tớ năm nay vào lớp 1 rồi, tớ cho cu cậu vào trường Nam trung yên. nhưng hiên giờ vẫn chưa đi học thêm hè ở đâu cả, mẹ nó cho con học chỗ nào chỉ giùm để tớ cho cu cậu nhà tớ đi học thêm chứ tớ đang lo quá.

10. Mẹ Trân Anh

Mẹ Trân Anh Thành viên rất tích cực

Con nhà tớ thì đi học thêm của cô được mấy tháng nay rồi, viết cũng khá hơn rồi, đọc cũng tàm tạm nhưng hôm qua bị cô mắng cho mẹ một trận vì ở nhà chiều con nên đến lớp cô bắt viết và đọc to lên thì khóc. Cô bảo các bạn viết xong hết rồi mà con mới viết được mỗi 1 chữ, hỏi thì con bảo ở nhà mẹ con bảo lúc nào không thích viết nữa thì nghỉ. Cũng đúng là ở nhà mình không muốn ép con học quá, con học mình để cho thoải mái và học tự nguyện vì mình sợ ép quá con sợ học. Con nhà mình ép học quá thì chỉ có ngồi khóc cả buổi thôi chứ chẳng học hành gì được nữa đâu. Nhưng hôm qua cô bảo bây giờ vào lớp 1 quan trọng nhất là rèn cho con được tính ngăn nắp, tự giác, học hành đúng giờ giấc và phải nghiêm khắc thì lên các lớp sau học mới nhàn hơn được. Mình bây giờ đang chẳng biết phải nghiêm khắc với con kiểu gì đây để con và mẹ không bị cô mắng.

11. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

mẹ nào có con học ở trường NTC thì đến mua đồng phục nhé, chỉ có 3 ngày là 12,13,14 từ 8h sáng đến 11h thôi nhé,
    có mẹ nào ở đây chọn cô ko, ko biết các con ở trên này có học cùng lớp nhau ko nhỉ :p

12. meminho

meminho Bắt đầu tích cực

Ðề: Các mẹ có con chuẩn bị học lớp 1 vào tháng 9/2010 cùng thảo luận nào!

Các mẹ ơi giúp tớ với, bé nhà tớ năm nay vào lớp 1 tớ nhờ anh trai tớ xin vào trường Lê Văn Tám (Bách Khoa). Theo anh tớ nói thì bao giờ trường người ta gọi thì lên làm thủ tục nhập học, nhưng thấy các mẹ trên này đã cho con đến làm thủ tục rồi mà bé nhà tớ vẫn chẳng thấy động tĩnh gì? tớ như ngồi trên đồng lửa ấy. Trường hợp bé nhà tớ là trái tuyến mà, có mẹ nào con học trường đấy không cho tớ xin ít thông tin nào.

13. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Có con tớ đây, tks mẹ nó nhé, nhìn con mẹ nó quen quen, có học lớp Hoa Hồng 1 trường MN tuổi hoa không nhỉ?
    Con tớ thi vào lớp Pháp nhưng trượt rồi, nên mẹ lười chưa đến trường đăng ký đồng phục cho con đây. Sáng mai phải qua mới được.
    Con tớ tô chữ và đánh vần theo sách Tiếng Việt 1 thì nhanh, chứ bảo viết chữ là lười ngay, vì viết xấu mà. May có anh giai năm nay vào lớp 3 và khá tự giác rồi nên anh học là em cũng ngồi vào học. Chứ nói thật, chúng nó đã không thích học thì nịnh mỏi mồm cũng chả ăn thua

14. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Cháu tớ cũng vào Lê Văn tám, nhưng đúng tuyến, thấy hồ sơ xong hết rồi mà nhể, hay bác ý đi vòng nên còn đang phải đợi nhỉ ??? Mẹ nó hỏi kỹ lại xem sao chứ?

15. menghe

menghe

Mẹ nó ơi
    Các trường ở HN đều đã nộp hồ sơ cho con rồi. Ngày nhập học các trường có thể khác nhau nhưng đều tập trung vào trước ngày 15. Khi nộp hồ sơ, nhà trường sẽ thông báo ngày nhập học. Nếu xin trái tuyến thì có thể người ta quên ko thông báo. Mẹ cháu phải hỏi ngay đi nhé, kẻo ko kịp ngày nhập học cho con

16. phuongedu

phuongedu

TRái tuyến thì phải sau 15/7 là đúng rồi mẹ nó à. Còn việc sốt ruột là đương nhiên, nếu anh trai bạn có quen biết thật sự và money đi rồi thì chắc yên tâm, tớ làm ngay tạ quang bửu đây mà chẳng dám bon chen trái tuyến Lê Văn Tám. MẸ nó cứ hỏi lại anh trai, nếu anh bảo yên tâm thì cứ yên tâm nhé,
    thực ra, các trường hợp trái tuyến thì tuần này kiểu gì những người nộpt rái tuyến cũng phải năng lui tới hỏi han, ko họ quên mình thật thì cũng tiêu.

17. phuongedu

phuongedu

Trời, may quá con tớ ko phải khám sức khoẻ, ko thì bị loại từ vòng gửi xe, hic

18. Mẹ Trân Anh

Mẹ Trân Anh Thành viên rất tích cực

Con mình cũng xin trái tuyến đi đường vòng nhưng hồ sơ cũng đã nộp đầy đủ rồi 20/7 này cũng đi nhập học. Nhưng không phải trường nào cũng tập trung trước 15 đâu. Như trường con tớ ngày 20 mới tập trung mà vì tớ xin cô giáo trong trường nên có việc gì ở trường là cô thông báo ngay.

19. ngoc2009

ngoc2009 Loveyouloveme

Có bác nào có con năm nay nhập học lớp 1 trường Bế văn Đàn ở Hồ Đắc Di ko, cho mình hỏi đã có thông báo về tập trung chưa ạ, con nhà em xin trái tuyến vào mà chưa thấy có thông báo gì. Thanks các bác.

20. meminho

meminho Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các mẹ rất nhiều, tớ nghe các mẹ tư vấn cũng thấy yên tâm hơn rồi. Chắc chiều nay phải qua trường xem tình hình thế nào? hôm trước qua mấy lần rồi nhưng không hỏi được gì hix.