Có nên cho bé 6 tháng tập đi ko ạ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi shopthanhly, 28/6/2010.

1. shopthanhly

shopthanhly 091.142.3639

Bé nhà em được 6 tháng trộm vía con gái ngàn lần, bé ngồi vững từ 5 tháng mọc 2 răng dưới từ 5 tháng, bé có thể bám vào thành ghế đứng ko cần người giữ nữa.
    Mấy hôm nay bé ko chịu ngồi, cứ đòi đứng lên rồi soải chân bước, mẹ giữ ở nách bé đi khắp phòng cười sằng sặc, ra sờ cái tủ, xách theo cả chai nước, lôi rổ đồ chơi. Em định cho bé vào xe tập đi loại tròn có chỗ ngồi để bé tập đi, nhưng bà ngoại bảo ko được cho bé đi sớm bé sẽ bị vòng kiềng chân. Vậy mình đã nên cho bé tập đi chưa các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shopthanhly
    Đang tải...

2. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Ôi, nhìn mẹ nó mà em thèm quá! Em thì lại đang lo cuồng lên vì bé gần 7 tháng mà chưa đứng được khi có người giữ đây mẹ nó ạ> hichic...

3. chipcon2006

chipcon2006 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Có nên cho bé 6 tháng tập đi ko ạ?

bé nhà mình 4,5 tháng đã ngồi xe tròn chạy khắp nhà rồi, 6th thì cứ giữ áo đằng sau thế là bé đi khắp nhà, 7th đứng chững được 1 lúc. 8th đi chập chững và 9th chạy theo nó mệt hơi luôn. đó là do bé có độ cứng cáp thì làm được chứ bé nào yếu ko làm được đâu. cứ an tâm đi.

4. Dont_Cry

Dont_Cry Bắt đầu tích cực

em thấy tập đi lúc này là quá tuyệt mà, con em chạy xe tập đ ầm ầm hồi bằng tháng con chị, hehe. nhưng mà 10 tháng rùi đã đi đc đâu, chỉ đứng đc 1 lúc là ngồi lun :)

5. Annhi2010

Annhi2010

Các mẹ nói thế này thì bé nhà em ngồi được nhỉ?
    Bé thích ngồi nhưng em hạn chế vì sợ lưng con còng. Hic.

6. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

bé nhà em 6m mà mới chỉ đòi ngóc đầu ngồi dậy thôi n nếu cho ngồi hoặc xốc nách cho đứng thì chị ta thích lắm n em lại sợ ko dám vì sợ xương sống con phải chịu áp lực, răng thì chưa thấy tăm hơi sủi bọt đâu cả. Đọc thấy con mẹ nó mà thèm rỏ dãi, hic.

7. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Hôm trước mình đọc được bài báo nói về vấn đề trẻ tập đi, trong đó có một số sai lầm các mẹ hay mắc phải. Hôm nay lại thấy các mẹ trong diễn đàn nhắc đến xe tập đi nên mình phải post lên để các mẹ lưu ý:
    - Bé đi được nhờ các nhóm cơ khác nhau đều hoạt động. Và đóng vai trò chính không phải là cơ chân mà là cơ lưng, cổ và tay. Một cột sống chắc chắn cho phép ngồi, đứng, đi một cách vững vàng, linh hoạt. Vì vậy, cần củng cố và phát triển trước hết là cơ lưng và tay.
    Lúc đầu bé học cách lật ngửa và sấp, bằng cách luyện cột sống và tay, sau đó bé học bò xổm và sau đó nữa là đứng dậy và đi.
    Cha mẹ có thể cho bé học bơi hoặc tập thể dục củng cố các cơ. Ví dụ: đặt bé nằm sấp, cách bé không xa đặt đồ chơi màu rực rỡ, bé sẽ nhấc đầu và ngực dậy để xem những đồ vật lý thú. Tuy nhiên, những bài tập như thế có thể củng cố cơ lưng, cổ và tay bé nhưng khó mà tăng nhanh quá trình đi. Vì để bước bước đi đầu tiên trong đời cơ thể bé phải " chín " hoàn toàn. Mà mỗi bé mỗi khác. Bình thường là từ 10-14 tháng bé sẽ bắt đầu biết đi.
    - Trên thực tế, lạm dụng xe tập đi sẽ làm bé yếu đi và bé biết đi muộn hơn. Vì đi bằng xe tập đi, bé hơi nghiêng người về phía trước, tựa ngực vào thành xe. Như vậy không học được cách giữ thăng bằng. Hơn nữa, đi bằng xe tập, bé không luyện được cơ đùi và mông mà luyện hai cơ đó rất cần thiết. Và quan trọng hơn cả là sử dụng xe tập đi nhiều và thường xuyên sức nặng đè lên đôi chân bé chưa vững có thể dẫn tới biến dạng đùi, chân và lưng dễ bị cong. Tốt nhất là đợi khi bé bắt đầu những bước chập chững đầu tiên. Bây giờ bé cần tới chiếc xe trẻ em to có tay cầm mà bé có thể cầm và đẩy xe đo. Như vậy có thể giúp trẻ giữ thăng bằng và bước đi tự tin hơn.
    ( Còn tiếp)

Chuột đeo kính thích bài này.
  8. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Mẹ em Chin su à. Mình cũng lo vụ xương sống của con lắm. Cún nhà mình 2,5 tháng đã đòi bế vác và bế ngồi ( ngồi quay mặt ra trước) rồi. Bây giờ bế ngửa là nàng ta khóc nên cứ phải bế theo 2 kiểu kia. Mà bế như thế sớm quá mình cũng sợ ảnh hưởng đến xương sống. Nhưng k thế thì làm sao bây giờ. Mà cũng có nhiều bé con bạn mình cứng cáp như vậy lắm, đến giờ chưa thấy cột sống bị sao cả ( hay sau mới bị nhỉ). Thôi thì cứ tiếp tục bế cún như vậy.

9. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

- Khi bé ngồi trong cũi hay giường từ 7-9 tháng, bé đã bắt đầu từ từ thử đứng dậy, bám vào thành giường hoặc cũi. Sau đó 1 thời gian, bé sẽ thử đứng dậy bằng cách tựa vào đi văng, tủ và tường. Trong giai đoạn phát triển này, khó có thể tránh khỏi ngã. Nhưng bằng cách đó bé không chỉ học đứng dậy và ngồi xuống mà còn học cách đứng nữa.Vì thế, không cầncs nào cũng chạy tới giúp bé đứng dậy hay ngồi xuống. Bé cần tự thử như thế bé sẽ học đứng và đi nhanh hơn nhiều.
    - Không có gì quan trọng khi trẻ đi bằng đầu ngón chân hoặc chân vòng kiềng. Dĩ nhiên, khi bé bắt đầu biết tự đi nếu bé đi bằng cả bàn chân và để chân đều cần cho bé đi khám bác sĩ chỉnh hình. Nhưng cũng cần nhớ rằng trước 3 tuổi, nhiều đứa trẻ đi vòng kiền 1 chút hoặc thường xuyên đi bằng mũi chân, điều này là bình thường không nên lo lắng.

10. thuyteva

thuyteva Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng 6.5 tháng đã đi xe tập đi bằng ghỗ 3 con chim rồi,mẹ nó mua xe 3 con chim ý đừng đi xe tròn,mình thấy mấy mẹ bảo đi xe đó chân vòng kiềng nhưng chắc do khung xương từ bé thôi.

11. phuongedu

phuongedu

tuỳ từng bé mà cho dùng xe tập đi, nếu bé nhà bạn tự đứng lên từ 6-7 tháng và có nhu cầu bước đi thì nên kiếm cho bé cái xe tập đi kiểu 3 con chim. còn nếu có sẵn cái xe tập đi tròn tròn thì cho bé vào cũng được, chỉ có điều các mẹ chú ý, nếu mua cái xe tập đi tròn tròn loại quá mỏng manh thì có thể do bé nghịch quá, trèo lên chỗ ngồi, có thể ngã lộn cổ về phía trước, nhiều trường hợp rồi, nhưng tất cả là sự ko may và hãy trông trẻ cẩn thận hơn chứ xe naào đi chăng nữa thì người lớn sơ sẩy cũng có thể làm bé bị tổn thương.

12. ME KEANU

ME KEANU

Kinh nghiệm của em là ko nên cho bé vào xe tròn tập đi đâu nhé, vì bánh xe rất nhậy sẽ cái xe tự lao đi bé khi lực từ người bé tỳ lên chứ ko do phải chân bé bước đi, mà cho vào lúc bé non tháng quá càng ko tốt, cơ háng bé sẽ yếu.

Thứ 2 là về độ tuổi tập đi cho con, em tin là con trẻ có cữ của nó hết, chả phải tự dưng các cụ nói "3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, 9 tháng lò dò biết đi" đâu. Bạn nào cứng quá cũng cố giữ cho con càng bế nách cầng tập đi gần cữ 9 tháng càng tốt vì trẻ con phát triển ko ai nói mạnh được. Còn tùy bé sẽ tự điều chỉnh cơ thể bé cho phù hợp nữa nên mốc 9 tháng này có thể đến sớm hơn hoặc muộn hơn.

Từ lúc sinh cho đến 18 tháng, xương bé phát triển rất nhiều nên chuyện cho con tập đi, tập ngồi sớm, ko đúng cách sẽ có thể làm xương bé biến dạng - 1 thể của nó là vòng kiềng thật đấy ạ!

13. biio

biio Thành viên mới

thoe kinh nghiệm của mình thì bé 6th chân vẫn còn non lắm,mẹ nó cứ để từ từ đừng nóng vội mà cho bé tập đi sớm quá.

14. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

nếu bạn cảm thấy bé cứng cáp rùi thì cho bé đi xe 3 con chim, con tớ 1t bít đi mà mọi người đã khen là nhanh rùi, trộm vía con bạn thích nhỉ

15. shopthanhly

shopthanhly 091.142.3639

Thanks các mẹ nhiều. May quá em chưa cho bé dùng xe tập đi tròn mặc dù nhà có sẵn rùi, em định mua xe tập đi gỗ 3 con chim cho bé, nhưng giờ em cũng hạn chế cho bé đi cứ để bé cứng cáp thêm đã. Mà các mẹ ơi bé nhà em chả thấy tập bò gì cả cứ ngồi rùi lê mông trên sàn để di chuyển í, có phải bé trốn bò ko hả các mẹ?

16. biio

biio Thành viên mới

Có bé thì bò theo kiểu thông thường la 2 tay 2 đầu gối,nhưng cũng có bé lê mông như bé nhà bạn đấy,bạn cứ kệ bé không sao đâu.

17. Me_cuBi

Me_cuBi Thành viên chính thức

Con nhà em 6 tháng cũng cứ kéo tay người lớn sờ vào nách để đòi dắt đi, hồi đó em còn bận đi suốt ngày, nên gửi cho BMC trông. BC em dắt cháu nhiều thấy mỏi, thế là tậu 1 cái xe tròn về cho cháu ngồi vào đó tự đi. Đúng là nhàn ra bao nhiêu! thế mà 13 tháng cháu mới đi đc.

18. babybro

babybro Banned

em đồng cảnh ngộ với mẹ hamilk rồi,con em mới co 1,5th dã bắt bế ngồi rồi cơ ngửa ra la chi ta ko chịu,khóclieenfe em cung sợ bị còng lưng thì chêt nhưng cũng chả biết làm sao,bây jo đc 5,5th rồi mà ông nội nó đã tập cho vịn ghế đứng cơ,ko biết có làm sao ko nũa,em sợ ảnh hưởng đến sương sống của bé sau này ko mấy chị

19. phuongedu

phuongedu

Thực ra thì, bé cứng thì mới ngóc đầu đòi bế đứng, nếu chân bé ko chắc, có mà bắt bé, bé cũng ko đứng đâu, nếu bé tự đứng lên, tự vịn ghế đứng lên rồi trèo, rồi dựa vào ghế thì không sao đâu bạn ạ.
    có điều nhắc ông là cháu thích thì cứ để cháu đúng, nhưng đừng ép là được, nhiều khi ông bà cứ kéo tay cháu làm cháu cố gắng ko tốt, nói bây giờ còn được, chứ cháu 9 tháng nói thế là lại bị mắng cho đấy, vì tầm 9 tháng là đúng cữ bé tập đi.

20. conlasomot2610

conlasomot2610 Thành viên mới

Các mẹ làm em hoang mang quá, con gái vừa tròn 9 tháng, biết ngồi vững (nhưng em cũng sợ chưa dám bỏ bé ngồi 1 mình, vì khi có người ngồi sau lưng là bé hay ngã đại cho mình đỡ, rồi cười...)cặp nách thì cũng đứng vững và có thể đi được ( nhưng đi ít thôi, vì bé cũng lười lắm)em vừa mua xe tập đi tròn cho em tối nay, cho bé ngồi trong đó bé thích lắm, cứ nhìn ba mẹ cười suốt như biết ơn lắm,em cũng sợ bé đi chân vòng kiềng nên đến giờ này mới mua,thấy con người ta ai cũng đi xe tập đi hết rồi...Vậy em có nên cho bé đi xe ko? hay phải đợi thêm thời gian nữa các mẹ? 9 tháng mà chưa biết bò thì có bất bình thường ko?À con em giờ chưa chịu an cháu nữa, chỉ ăn bột thôi, em cũng làm đủ mọi cách rồi..(con em chỉ ăn được bột, sữa chua, uống nước cam...)Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với....chứ em mệt mõi ghê (9 tháng mà 8.2kg cao 71.5cm)