Tranh luận: Có phải Bạn chính là lý do khiến con mình đang đánh mất dần sự tự tin??

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi megaubeoxinh, 7/12/2014.

1. megaubeoxinh

megaubeoxinh Thành viên mới

Bố mẹ lưu ý nhé!!!
    Đôi lúc những câu nói và hành xử vô tình lại vô cùng có hại với con bạn.

- Bình phẩm nhận xét về con trước mặt CON.

Điều này vô cùng có hại mà nhiều khi các Bố mẹ lại vô tình bỏ qua! Những câu như: Cháu nhát lắm, hay Nó không thể,... chính là những viên thuốc độc với tâm hồn con trẻ. Giống như một dạng tự kỷ ám thị trẻ sẽ nghĩ rằng Bố mẹ còn nghĩ mình như vậy thì làm sao mình làm được? Hay Bé sẽ nghĩ: Mẹ nói mình nhát lắm mà! Mình sẽ không bao giờ làm được việc này đâu! Dù cho việc đó đôi khi chỉ là ôm một chú cún con hay chào một người lạ lớn tuổi đến nhà! Con làm được! Mẹ tin con chính là câu thần chú vạn năng đấy các bố mẹ ạ!

- So sánh kiểu như: "Tại sao con lại không được như em con?"

Khi bố mẹ so sánh lợi thế hay yếu điểm của các con của mình, và một trong hai được cho là kém hơn thì sẽ mang một thông điệp đến đứa trẻ là bé không được thông minh, không ngoan và kém cỏi hơn so với anh/ em hay chị/ em của trẻ. Các cụm từ, "Con không giống như anh trai của con," sẽ làm cho đứa bé cảm thấy bị cô lập và có thể ảnh hưởng đến nó cho đến khi trưởng thành.

- Trách móc: "Mẹ cảm thấy hối tiếc đã sinh ra con! Nếu mẹ biết điều này, tốt hơn là mẹ không sinh con". Hoàn toàn không thể tha thứ cho những câu nói kiểu như thế này đối với con trẻ. Bất kỳ sai sót nào đều nên được khuyên bảo nhẹ nhàng, và chọn những câu nói đúng, hợp lý thay vì những câu nói đầy trách móc như trên. Bởi vì, hành động trên chỉ thể hiện quan hệ xấu của bố mẹ đối với con cái. Nếu điều này xảy ra, nhanh chóng tìm ra những gì là sai lầm trong mối quan hệ với trẻ. Nếu cần thiết, ngay lập tức yêu cầu sự trợ giúp chuyên môn của các chuyên gia.

- Trách móc: Vì con mà bố mẹ thế này! Vì con mà bố mẹ thế kia... có lúc nào đó trong lúc nóng giận các bố mẹ đã vô tình gây tổn thương con bằng những câu nói sát thương mạnh như vậy không ạ? Hãy cẩn thân ba mẹ nhé vì điều đó sẽ dẫn đến những suy nghĩ tiêu cực và sự tự ti sợ hãi trong lòng con trẻ.

- Làm thay trẻ mọi việc

Đôi khi vì vội vàng hay vì sốt ruột các bố mẹ thường làm hộ các con những việc đơn giản như: Đút cơm, gấp quần áo, tắm rửa... những công việc tưởng như thể hiện tình yêu thương sự giúp đỡ lại chính là lúc Ba mẹ đang tự hạn chế khả năng độc lập của chính con mình. Có người làm hộ mọi việc sẽ khiến bé ỷ lại và mất dần tính tự giác trong mọi việc.

- Xem con là một đứa trẻ không biết gì và áp đặt lên suy nghĩ hành động của con: Điều này rất thường hay xảy ra trong các gia đình nhiều lúc những hành động đúng trong mắt người lớn lại không đúng trong mắt con trẻ. "Con phải làm thế này! Con phải làm thế kia". Điều đấy sẽ gây ức chế và nuôi dưỡng sự phản kháng trong trẻ.

- Không để ý đến giấc mơ của trẻ: Thường thì trẻ nhỏ với suy nghĩ ngây ngô, chúng thường đưa ra những câu nói làm cha mẹ phải bối rối. Thế rồi cha mẹ nhiều lúc lại áp đặt suy nghĩ và mong ước của mình vào con và cố ép chúng phải yêu thích cái mà chúng không hứng thú. Lấy ví dụ cụ thể trong đời sống hằng ngày như khi bé muốn được đi đá banh, vui chơi cùng bạn, cha mẹ lại hướng trẻ theo học đàn, nhạc với lí do phát triển tài năng cho bé trong khi chưa tìm hiểu rằng con mình có yêu thích âm nhạc hay không. “Tại sao con không chịu học bài mà suốt ngày cứ ngồi vẽ nhăng nhít?” hay “Tại sao con mình lại thích nấu ăn cơ chứ, công việc đó chẳng hay gì?”… đó là một trong những suy nghĩ sai lầm mà cha mẹ nên bỏ đi trong quá trình định hướng ước mơ cho trẻ.

P/s: Bài viết mang tính chủ quan là những gì mà em đã "suy bụng ta ra bụng người" rất mong nhận được những ý kiến của các bố, các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megaubeoxinh
    Đang tải...

2. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Ðề: Có phải Bạn chính là lý do khiến con mình đang đánh mất dần sự tự tin??

Phải rút kinh nghiệm mới được, khi mình nóng giận lên, mình không kiềm chế được, mất bình tĩnh và đánh con, sau nghĩ tội và thương con quá, toàn phải đi xin lỗi và hối lỗi với con

3. le_vna

le_vna Giấy-chăn VietnamAirlines

Bạn viết đúng mà. Chỉ có điều trong khi tiếp xúc với con mình hay quên những điều như thế. Có lẽ phải tự nhủ nhiều để nó ăn sâu vào trở thành hành động tự nhiên của bố mẹ.

4. me_bin_bon

me_bin_bon

MÌnh cũng mắc nhiều lỗi trong các lỗi ở trên

5. hieupede

hieupede

người lớn mình hay có tính áp đặt quá, khổ bọn trẻ

6. timbangai_hn1

timbangai_hn1 Thành viên đạt chuẩn

cha mẹ hãy luôn là tấm gương tốt để cho con cái noi theo, vì con cái chịu ảnh hưởng rất lớn từ bố mẹ

7. mecuaso2013

mecuaso2013 Tất cả vì con yêu

bố mẹ cũng cần phải học và rèn sự kiên nhẫn khi dạy con. Đôi khi chúg mình thuộc lý thuyết, nhưng rơi vào tình huống là k kiềm chế dc

8. Phuongbkav

Phuongbkav Thành viên sắp chính thức

con nhà mình thi thoảng cũng nhút nhát lắm

9. Nguyễn Thúy Hoa

Nguyễn Thúy Hoa Bắt đầu nổi tiếng

MÌnh mắc tương đối nhiều sai lầm ở bài viết này, đúng là nhiều khi người lớn nôn nóng sốt ruột nên thôi làm giúp con để giải quyết cho nhanh.

10. baolong-baokhanh

baolong-baokhanh Thành viên rất tích cực

dung la m cung co vai loi roi,chac fai suy nghi lai ve cach giao duc con

11. mexinh12

mexinh12 Mẹ gấu xinh

bài viết hay và hưu ích, nhiều khi bố mẹ không để ý những điều trên, nhiều khi không kìm được sự nóng giận hay thể hiện trước mặt bé, thế là vài lần là trẻ bắt trước hành động của mình thế là hình thành thói quen sấu

12. quynhthu.nq

quynhthu.nq Thành viên tập sự

đúng vậy,khi cáu giận lên ko làm chủ được bản thân,phải suy nghĩ lại,tks mn

13. thanvandang

thanvandang Thành viên đạt chuẩn

nóng giận chửi đánh con cái rồi chê bai thế này thế kia cũng rất dễ làm trẻ con tổn thương dẫn đến sự mất tự tin.mình thấy trẻ con ở nông thôn hay bị như vậy nên mất hết sự tự tin so với trẻ con thành phố.và trẻ con miền bắc ko tự tin bằng trẻ con miền nam
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Vi tính sài gòn chuyên cung cấp máy vi tính để bàn - lắp đặt phòng net - cung cấp dịch vụ phòng net game - thiết kế mẫu phòng net đẹp