Bố mẹ có quan tâm đến hạnh phúc của con cái?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi traxanhcocdo, 7/12/2014.

1. traxanhcocdo

traxanhcocdo Thành viên tập sự

Hôm nay em buồn lắm các chị ạ.
    Em đã có một trận tranh luận nảy lửa với bố mẹ để nhận ra rằng hình như tất cả những gì bố mẹ em quan tâm chỉ là bộ mặt với thiên hạ chứ không phải là hạnh phúc của con cái. Cuộc đời thật đáng buồn.
    Em nói qua thì cũng đã thất nghiệp một thời gian (vài tháng), khoảng thời gian đó cũng đá qua đá lại mấy công ty một thời gian ngắn. Bố mẹ em thất vọng thì giờ thì con cái người ta thành đạt này nọ công ty nọ kia mày thì thế này, kiếm tiền đi chứ, này nọ. Em nói trước là em không hề ngửa tay xin tiền bố mẹ đâu ạ, vì em còn tiền dành dụm. Dù em đã giải thích là con không hạnh phúc, rằng công việc thế này thế kia, ức chế lắm, cứ để từ từ con tìm. "Nhìn mày thế này tao mệt mỏi lắm".
    Rồi thì là còn chồng con. Em gái em lấy chồng rồi nhưng thằng chồng nó không tốt các chị ạ, đợt rồi sóng gió lắm, nó còn chửi con bé nhiều lắm, bố mẹ em cũng nhức đầu mấy bận. Em kêu cứ để từ từ chứ với 1 thằng con rể như thế rồi thêm 1 thằng nữa thì khốn khổ. Thế còn hơn mày ấy, không chồng không con.
    Thế là sao các chị nhỉ? Công việc của mày khốn khổ không quan tâm, gia đình mày hạnh phúc không quan tâm. Tất cả chỉ là mày phải có một công việc, một gia đình????
    Công việc trước kia của em thì nhàn lắm nhưng mà không có thăng tiến lắm. Lúc đó các chị biết bố mẹ em nói gì không "mày cứ định mãi công việc không thăng tiến thế à", thằng này con nọ đã phó chỗ này chỗ kia rồi đó.
    Em thật sự cảm thấy cô độc trên cõi đời này các chị ạ. Người ta nói gia đình là chỗ dựa tinh thần nhưng sự thực thì... Đã quá nhiều lần em muốn đi xa khỏi cái gia đình này, áp lực, căng thẳng. Gia đình? Vâng cho mình cái mái nhà và bữa cơm ăn, và khiến mình cảm thấy mệt mỏi, tự ti và tuyệt vọng đến thế.
    Em đau khổ lắm các chị ạ. Thực sự có ai trên cõi đời này sẽ nói với em "chỉ cần bạn hạnh phúc là đủ"????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi traxanhcocdo
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Ðề: Bố mẹ có quan tâm đến hạnh phúc của con cái?

Chia sẻ một phần cảm giác với em. Không phải bố mẹ em không quan tâm đến hạnh phúc của con cái, mà là hai cụ quá quan tâm, nhìn xung quanh mọi người tầm tuổi mình có gia đình rồi, công việc ổn định nên là lo lắng, sốt ruột giục mình thôi. Và đôi khi các cụ nói không lựa lời nên là thành ức chế tâm lý cho mình. Bố mẹ chị cũng vậy, quá lo lắng cho con cái, vì cứ nghĩ có tuổi rồi mà con cái cuộc sống gia đình chưa có, chưa có công việc ổn định nên các cụ nói vậy đấy. Các cụ nhà chị còn nói quá nhiều cơ, nhiều lúc không muốn nghe đâu.

3. Bống đen

Bống đen Thành viên mới

Hãy hiểu cho nỗi khổ tâm của bố mẹ chị ạ

4. mecutivacutit

mecutivacutit Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ bố mẹ bạn quá quan tâm và quá kỳ vọng mong muốn những cái bạn chưa đạt đc. Kệ bố mẹ nói đi bạn ạ. Rồi đến khi bạn nuôi con bạn sẽ thấy bố mẹ bạn là ngừoi quan tâm đến bạn như thế nào. Giờ họ nói gì cũng chỉ vâng và nghe nhé. Như vậy cả bạn và họ đều k bị tổn thương

5. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

bố mẹ nào mà chả thương con, chỉ có điều mỗi người thể hiện tình thương đó như thế nào thôi. bạn đừng bi quan nhé.

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Đúng là bố mẹ cũng gây thêm áp lực cho con cái. Nhưng khi làm bố mẹ mình có thay đổi được không nhiều khi cũng thật không đơn giản.

Thôi thì việc ai người đó phải cố gắng.

Nếu khó quá thì cũng nên xin bố mẹ sự cảm thông, còn nếu được thì cũng nên tha thứ cho thiếu sót đó của bố mẹ.

7. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

bình tĩnh em ơi, không có bố mẹ nào không quan tâm tới con cái đâu, chỉ là cách họ quan tâm thế nào mà thôi

8. Phuongbkav

Phuongbkav Thành viên sắp chính thức

hazza, thế hệ của các cụ ngày xưa, chúc bạn mau vượt qua nhé :)

9. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

hãy tâm sự nhiều hơn với bố mẹ để bố mẹ hiểu bạn thêm nữa

10. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Bố mẹ bạn trên này hay ở quê? Dưới quê tớ có kiểu mấy ông bà suốt ngày sang nhà nhau rồi khoe con tôi thế này, con tôi thế kia, nếu bố mẹ bạn không "cứng" là cũng hay suy nghĩ lắm đấy, hjc hjc

11. traxanhcocdo

Giá mà đơn giản chỉ là lo lắng, sốt ruột. Nhưng có mẹ nào "mày nhìn đi, nhìn con này con nọ con kia đi" "còn mày thì..." xong rồi kể một đống ra chửi, không dậy lúc 7h thì là con lười, vô kỷ luật, cái loại đấy công ty nào nó chịu đựng được, nói cái gì trái ý là chửi, soi mói, nói con không ra cái gì ạ. Vâng, cho ăn đấy, cho nhà đấy, mà nhục không để đâu hết. Giá mà có thể ra đi để không phải nhìn mặt nhau. Giá mà.

12. traxanhcocdo

Tâm sự ư, mẹ mình luôn luôn lôi cái quyền tao đẻ ra mày, tao nuôi mày, cho mày ăn cho mày lớn, bà nói chuyện không cần logic, không cần quan tâm tại sao nó lại thế, không cần hiểu. Lúc nào cũng đay nghiến, phải hơn thua với thiên hạ. Mình đâu có mong được sinh ra, đâu mong muốn được sống trên cõi đời này. Sinh ra rồi thì phải sống, vật vã, dật dờ và đau đớn thế này đấy. Biết ơn uh, chúa ơi.