Cần giúp: Con em có phải bị tắc tuyến lệ k ạ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Bò Già, 11/12/2014.

1. Bò Già

Bò Già Guest

Các mẹ cho em hỏi tí, em đang lo lắng quá. Con em mới đc 10 ngày tuổi, nhưng chị đến tắm cho bé nói với em là con em có khả năng bị tắc tuyến lệ, vì mắt cháu ra nhiều gỉ vàng kèm nước mắt. Em tra google thì thấy đúng là triệu chứng bệnh đấy thật. Em định mai đưa con đi khám ở viện mắt tw.
    Có mẹ nào có bé giống như con em k ạ? Các mẹ cho em xin lời khuyên với. Em sốt ruột mà xót con quá. K biết bệnh này có nghiêm trọng k? Quá trình thăm khám và chữa trị có đau k ạ? Hic. Em sợ nghe thấy con khóc lắm :( em cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bò Già
    Đang tải...

2. Bò Già

Bò Già Guest

Ðề: Con em có phải bị tắc tuyến lệ k ạ?

Hic. Có bố mẹ nào biết k ạ? Giúp em với.........

3. PhongThu0812

PhongThu0812 Thành viên rất tích cực

trẻ sơ sinh nhiều bé bị lắm mn ạ, đừng quá lo. Con nhà mình lúc mới sinh cũng bị phải đến gần 2 thang bé mới khỏi vì bé nhà mình bị bán tắc chứ k tắc hoàn toàn. Con minh cũng bị ra nhiều gỉ mắt, mắt lúc nào cũng ươn ứot mặc dù không khóc. Mỗi ngày lúc cho con ti mình day ở 2 bên hốc mắt (sát sống mũi í) nhiều lần trong ngày. Kết hợp nhỏ tobrex 2-3 lần 1 ngày. Dần dần bé cũng khỏi.
    Với truong hơp bé nào bị nặng k khỏi thì phải đi thông nhưng hình như phải trên 1 tuổi mơi thông đựoc hay sao í mn ạ. Mn tham khảo thêm ý kiến bs xem nhé.
    chúc bé mau khỏi

4. Bò Già

Bò Già Guest

Em cũng tham khảo bên webtretho thì nhiều chị cho con đi thông từ 2,3 tháng , mà có bé phải thông 3,4 lần mới khỏi, em sốt ruột quá. E cũng đang làm như chị bảo, nhưng e nhỏ nước muối sinh lí, e chưa dám dùng thuốc gì cả

5. ngcongdat

ngcongdat Thành viên tập sự

Thanks bạn nhiều...rất bổ ích cho bé nhà mình....

6. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó nên đưa con đi khám càng sớm càng tốt đi. Nếu nhẹ có thể dùng thuốc hoặc dùng biện pháp thông tuyến lệ. Cũng có trường hợp hiếm, bé yêu của bạn sẽ phải phẫu thuật mở rộng tuyến lệ, nếu như tất cả các biện pháp khác thất bại và tuyến lệ vẫn tắc sau 1 tuổi. Có bé chỉ cần thông một lần là hết, một số bé khác phải thông 3,4 lần mới khỏi được

7. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

bé mình lúc nhỏ cũng bị thế, nhưng chị y tá cứ nhỏ nước muối sinh lý, dùng tay "day" tuyến lệ, dần dần bé nhà mình ko còn bị tắc nữa. Nhưng tốt nhất mn cho con đi khám, mình thấy cũng đơn giản thôi.

8. sau0111235

sau0111235 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em hồi trong 1 tháng 1 bên mắt cũng ra nhiều nhỉ nhèm lắm, cũng lo con bị tắc nhưng mọi người bảo khóc ra nhiều nước mắt là k phải. Em thấy tắc tuyến lệ thì đi thông cũng đơn giản, mn đừng lo lắng quá, để yên tâm và tốt nhát thì cho con đi khám đi ạ.

9. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Mọi người nói rất đúng.. Việc đầu tiên là bạn phải(chứ không phải là nên) đưa con đi khám. Bệnh này nếu nhẹ thì rất đơn giản như các bạn đã nói ở trên. Và cái quan trọng nhất là các bạn phải chú ý: xác định chính xác bệnh và điều trị đúng cách. Chứ không phải cứ để con ở nhà và hỏi mọi người rồi tự loay hoay - có lúc sẽ là quá muộn để sửa chữa. Bạn đưa bé đến Viện mắt Trung ương mà khám. Hồi nhỏ con mình cũng bị. Nhưng nếu như theo kinh nghiệm của mình thì là hoặc do sữa mẹ nóng, hoặc do con đang dùng đồ gì gây nóng. Nếu mẹ cho con bú thì mẹ nên uống Nước ninh đỗ đen - bỏ cái chỉ uống nước: không đường: ngày 1 bát ô tô. Nếu con bú ngoài thì pha nước đỗ đen đó vào sữa cho con mát dần sẽ mau lớn nhé. Còn việc chữa kia vẫn phải chữa triệt để nhé.

10. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

bạn ạ. Sau khi sinh do bị ép trong sản đạo, do sự kích thích của nước ối mà mắt bé có thể bị sưng đỏ, do vậy khi mới ra đời, các bác sỹ sẽ dùng thuốc nhỏ mắt để xử lý. Sau khi về nhà, mắt bé phải được giữ sạch sẽ, hàng ngày dùng tăm bông hoặc khăn mềm chấm mắt cho bé. Nếu phát hiện thấy kết mạc mắt của bé bị sung huyết, dử mắt nhiều thì phải nhỏ mắt cho bé.

11. mekubin_2209

mekubin_2209 Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em lúc mới sinh cũng bị vậy đó. Nhưng rôì đi khám ở BV Bưu Điện - Định Công, bác sĩ dạy cách day hốc mũi cho cháu. chịu khó day ngày 4-5 lần, đến ngày hôm sau mắt con đã bớt kèm nhèm. đến ngày thứ 3 mắt khô ráo luôn ạ. xin chia sẻ vơí mẹ nó
    Dùng phần thịt của ngón tay út (nhớ cắt sạch móng tay) để day vào hốc mắt cho cháu từ 4-5 lần/ngày, mỗi lần day từ 2-3 phút. khi day kèm theo ấn nhẹ và kéo ngón tay theo chiều từ trên xuống dưới. cứ như vậy thôi.
    Chúc cháu mau khỏi nhé

12. Bò Già

Bò Già Guest

Em cho con đi khám rồi các mẹ ạ. Bác sĩ kết luận là con em bị viêm kết mạc, bác cho nhỏ tobrex và cũng day sống mũi như các mẹ chỉ dẫn. Bác ấy bảo em là trẻ nhỏ k nên đi thông, ít nhất là phải đc 3 tuổi. Em cho con khám ở mắt tw đấy ạ. Giờ em vẫn kiên trì nhỏ mắt và day cho cháu. Mắt cháu sạch nhiều rồi nhưng em thấy thư thoảng cháu vẫn k kiểm soát đc nước mắt

13. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Tắc tuyến lệ thì phải thông bạn à.Nhưng con nhà bạn mới 10 ngày tuổi chắc chưa thông được đâu.

14. mekubin_2209

mekubin_2209 Bắt đầu nổi tiếng

chị cứ chịu khó day cho cháu là mắt sẽ khô thôi c ạ.