7 cách tiết kiệm tiền mà không phải cân đối lại chi tiêu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi linhvanjsc, 12/12/2014.

By linhvanjsc on 12/12/2014 lúc 7:54 PM
  1. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Khi bạn nghĩ cách tiết kiệm tiền bạc, những phương pháp tiết kiệm nào lóe lên trong tâm trí bạn? Cắt tối thiểu những hợp đồng hiện tại? Sống giản tiện với gạo và đậu phụ? Ngay khi cả những phương pháp này sẽ giúp bạn tiết kiệm nhưng nó cũng là nguyên nhân làm cho cuộc sống của bạn nhàm chán hơn. Dưới đây là bảy cách để tiết kiệm một số tiền mặt thực tế mà không cần cố gắng để bắt mình những điều mà vẫn mang lại cho bạn hạnh phúc:

Tiết kiệm tiền lẻ

Tiền lẻ có vẻ không nhiều, nhưng nếu bạn giữ tất cả các đồng tiền lẻ của bạn trong một cái lọ thay vì chi tiêu, số tiền này sẽ tăng lên theo thời gian. Một số người có được những kì nghỉ dưỡng hàng năm chỉ nhờ về việc họ đã tích lũy những đồng tiền lẻ sau mười hai tháng trước đó, có nghĩa là họ là hoàn toàn có thể tiết kiệm hàng trăm hoặc hàng ngàn đô la nhờ một hành động tiết kiệm đơn giản này. Mỗi ngày khi bạn về nhà, hãy tạo một thói quen để đặt tất cả tiền lẻ của bạn trong một cái lọ hoặc đồ vật nào có thể chứa đựng. Bằng cách đó bạn sẽ có thể tiết kiệm một số tiền mặt đáng kể của chính mình.

Yêu cầu gửi tiền thay vì tặng quà

Một sô người sẽ nói việc bạn yêu cầu họ gửi tiền vào ngày sinh nhật của bạn hay dịp Giáng sinh và ngày lễ nào đó nghe thật phi lý. Nhưng cũng chẳng khác gì việc bạn yêu cầu người thân hay bạn bè của bạn phải đi ra ngoài và mua một món quà tặng bạn, đúng không? Trong thực tế, những yêu cầu này của bạn đang thực sự tiết kiệm cho người thân và bạn bè thời gian và công sức chọn quà cho bạn. Gửi tiền vào tài khoản ngân hàng của bạn thay vì mua quà và hành động này cũng giống như những người thân yêu của bạn đã cho bạn sự an tâm, nó có giá trị hơn bất cứ những thứ vật chất mà họ có thể tặng bạn.

Bán đi những đồ vật bạn không cần tới nữa

Nếu bạn xem trong đống đồ đạc cá nhân của mình, bạn có thể nhìn thấy một vài thứ mà bạn không còn sử dụng nữa. Ở điểm này, chúng chỉ chiếm không gian trong nhà của bạn, trên gác xép, hoặc nhà để xe và chúng không có ích gì ngoài việc ngày càng bị bám bụi. Hãy bỏ đi những đồ đạc không sử dụng nữa bằng cách sale tai hội chợ đồ cũ hoặc nếu chúng cồng kềnh, liệt kê ra giấy. Hành động này không chỉ giúp bạn kiếm được khoản tiền kha khá mà còn giúp cho ngôi nhà của bạn bớt lộn xộn hơn và làm bạn camt thấy dễ chịu hơn với cuộc sống.

Kiếm tiền từ sở trường của bạn Điều này không gợi ý rằng bạn trở thành một gái gọi hoặc bất cứ điều gì giống như thế, mà đúng hơn là bạn tạo ra việc kinh doanh bán thời gian với một cái gì đó mà bạn thích và có sử trường. Ví dụ, nếu bạn thích làm dịch vụ thu thuế, hãy đề nghị để giúp đỡ bạn bè và gia đình của họ với một khoản phí nhỏ. Hoặc, nếu bạn có một sở trường riêng trong việc dọn dẹp nhà cửa và thấy rằng công việc này giúp bạn thư giãn, xem có bất kỳ nhà hàng xóm nào sẽ sẵn sàng trả tiền cho bạn đểvệ sinh nhà họ không. Nếu có cái gì đó mà bạn có thể làm với tiền bỏ ra (phải hợp pháp), hãy thể hiện tài năng của bạn và kiếm được một số tiền để dành cho quỹ lúc khó khăn.

Làm đồ thủ công Nhiều người bắt đầu việc kinh doanh sinh lời bằng cách tạo ra các sản phẩm thủ công mới mẻ và khác biệt. Cũng không khác gì việc bán dịch vụ của bạn nhưng trong trường hợp này, bạn đang thực sự bán thứ hữu hình thay thế. Vì vậy, nếu có khả năng sáng tạo món đồ nào đó, hãy làm và bán nó. Bắt đầu bằng cách marketing cho sản phẩm của mình với mọi người xung quanh và nếu thuận lợi, cân nhắc mua một chiếc bàn trưng bày sản phảm thủ công và biến nó thành dự án lớn hơn. Bạn sẽ không bao giờ biết mình có thể làm được gì nếu bạn không thử, vì vậy hãy bắt tay vào kinh doanh và xem chuyện gì xảy ra.

Làm thêm giờ Một trong những cách dễ nhất để kiếm thêm tiền là làm thêm giờ với công việc hiện tại của bạn. Bạn không chỉ tiết kiệm được từ việc tìm thấy điều gì đó mới mẻ cho việc tăng thêm thu nhập mà còn nâng cao số giờ làm việc. Hãy đồng ý làm việc tăng 1 hay 2 ca thêm giờ hàng tháng cùng với dự định gửi tiền ngân hàng. Bạn không phải làm điều này suốt đời mà chỉ cho tới khi bạn có được khoản tiết kiệm để cảm thấy ổn định về tài chính.

Tiền từ đồ tái chế Đây là cách cuối cùng giúp tiết kiệm tiền, hy vọng rằng, bạn đã thực hiện. Tái chế không chỉ tốt cho môi trường, mà còn tốt cho túi tiền của bạn. Điều cần lưu ý là bạn không để những món đồ của mình trên đường để công ty tái chế đến lấy đi. Mà bạn phải thực sự tự mang chúng đi để nhận lại tiền.

Nguồn: lamsao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhvanjsc
    Đang tải...

Sub-Categories:

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi linhvanjsc, 12/12/2014.

1. metomcat
      metomcat
      Ðề: 7 cách tiết kiệm tiền mà không phải cân đối lại chi tiêu

tiết kiệm tiền lẻ, m cũng đang thực hiện cái này
      linhvanjsc thích bài này.
    2. kiendinhlcm
      kiendinhlcm

Mình thường tiết kiệm tiền lẻ vào heo. Và đợi đến dịp nào đó đập ra sài. Tuy mỗi lần chỉ khoảng 5 - 10 ngàn nhưng mà vài tháng đập ra cũng mua được nhiều thứ lắm
    3. mexinh12
      mexinh12

mình thì chưa có tiết kiệm kiểu này, tối về mua em lợn đất tiết kiệm tiền lẻ, tết mua đồ cho con chơi
    4. linhvanjsc
      linhvanjsc

Có lần tính quyết tâm tiết kiệm, em cũng mua con lợn rõ to về, sau đó cho vào được 50k, rồi bỏ xó từ đó đến giờ. Đúng là ko có tinh thần tiết kiệm gì cả.
    5. nusigiangho87
      nusigiangho87

Mình đang thực hiện theo cách 1.thấy cũng khả quan.cứ mỗi lần đi chợ về số tiền lẻ,1k,2k,5 k toàn dút lợn.lúc nào lợn đầy ko nhét được nữa thì lại lấy ra đổi sang tiefn chẵn rồi lại đút tất vào.vừa ko ảnh hưởng tới chi tiêu vừa tk được.
    6. lethuy8868
      lethuy8868

Em thì toàn tiêu tiền lẻ, chẳng mấy khi tiêu tiền to nên ko áp dụng được phương án 1 :mrgreen:
    7. thuha.hi
      thuha.hi

Ôi mình chẳng học được cách nào cả, toàn hoang phí thôi.
      Hôm nay t7 không đi chơi là tiết kiệm được khá nhiều tiền rồi. Đi ra ngoài nào là đổ xăng, mua sắm, tối về hết 1 đống tiền xót. Hôm nay nhà mình tiêu có 50n thôi;)
    8. daibaoan01
      daibaoan01

sau khi đọc top này mình sẽ tiết kiệm tiền lẻ,hi,rùi xem 1 time sau sẽ tn nhỉ?.
    9. mamachip
      mamachip

..Mình cũng đã thử cách này - khá hiệu quả!
      Và mình thực hiện cách cuối cùng trong danh sách của chủ top! Vỏ lon sữa của con, lon bia... linh tinh lang tang có thể bán được cho các chị đồng nát là mình giữ lại rồi lâu lâu lại bán! Ít lắm, chả được mấy đâu nhưng lại có thêm vài đồng lẻ cho heo ăn!
    10. Ha An 0210
      Ha An 0210

heo nhÀ MÌNH DẠO NÀY ĐÓI QUÁ, CHO HEO ĂN TIỀN LẺ SỢ NHANH ĐẦY :) MÀ GÓP RA TIỀN CHẴN THÌ TIÊU MẤT,
    11. linhvanjsc
      linhvanjsc

Tối qua em bảo lôi con heo cất kĩ trong tủ ra để thỉnh thoảng chó 10-20k vào mà lại quên mất rồi. :)
    12. linhvanjsc
      linhvanjsc

Nhà em thì vỏ lon bia hay giấy vụn ít lắm, nên toàn đưa cho bà chủ nhà, vì em ở trọ nhà cửa chật chội cũng không có chỗ để.
    13. mamachip
      mamachip

Càng đọc chia sẻ của các mẹ, càng mơ đến 1 ngày mình được thực sự tự chủ về tài chính, không phải quá nâng lên đặt xuống khi chi tiêu!
      Bao giờ???
    14. cogailolem2310
      cogailolem2310

mình toàn tiêu trụi cả tiền lẻ ! hix!
    15. Nhà Nấm
      Nhà Nấm

Đang nuôi mèo đất cho con gái,cơ mà suốt ngày bị bố mẹ dọa thịt!
    16. Nguyễn Thị Xuyến
      Nguyễn Thị Xuyến

Nhà mình cũng tiết kiệm tiền lẻ vào lợn, thỉnh thoảng kiếm thêm được gì cũng cho lơn ăn 1-2 trăm, đầy lợn rồi, chuẩn bị mổ để nuôi lợn năm mới thôi
    17. kem chanh
      kem chanh

Em và xã cũng nuôi heo từ hồi còn yêu nhau, định bụng khi nào cưới sẽ mổ. Giờ đầy lắm rùi, không nhét được tiền nữa nhưng tiếc heo nên không nỡ đập vẫn để đấy :rolleyes:
    18. hungnt7891
      hungnt7891

mình toàn cho bạn vay thôi, cái này cũng khá là tiết kiệm
    19. Nga My
      Nga My

Cách này hay đấy. Phải thử xem sao. Thanks mẹ cháu