Cần giúp: Con tớ sắp 6 tháng cho ăn rồi nên ăn bột gì tốt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mekull, 13/8/2013.

Tags:
  1. mebehant

mebehant

Ðề: Con tớ sắp 6 tháng cho ăn rồi nên ăn bột gì tốt

như hồi bé đầu nhà mình cũng phải cho ăn dặm sớm, tầm 4 tháng phải ăn rồi vì mình đi làm, mà bé không chịu uống sữa ngoài mà lại thích ăn nên đành phải cho ăn dặm sớm bạn à.

Bạn chủ top, mình nghĩ bạn mua các loại bột gạo xay sẵn í rồi từng bữa bổ sung thêm thức ăn mà nấu cho bé, lúc mới ăn thì bé chỉ ăn bột dạng ngọt thôi, sau một thời gian mới ăn qua bột mặn, nói là bột mặn chứ không phải nêm nhiều gia vị, muối mắm nhiều cho bé đâu nhé. Bạn cũng có thể mua các loại bột ăn sẵn, trước lúc mới bắt đầu cho bé ăn dặm mình dùng của Vinamilk, sau đó mình tự nấu cho bé ăn thôi, trộm vía là bé nhà mình thích ăn. Bạn có thể nấu 1 nồi cháo trắng nhừ để dùng cả ngày, đến mỗi bữa ăn thì mới lấy ra một phần cháo vào nấu với các loại thức ăn đổi bữa cho bé, xay nhuyễn, thời gian sau thì rây, rồi nghiền vỡ hạt cháo, rồi cháo hạt,...

Đang tải...

2. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Bé nhà em 6 tháng ăn bột ăn liền Hipp, ăn ngọt là chủ yếu. Bí đỏ, đậu xanh, bí xanh, trộn hoa quả hipp. Thỉnh thoảng có làm bữa cá thịt trắng. Hết 6 tháng thì ăn bột mặn với bột gạo xay sẵn.

3. kid'sboutique_pnpshop.us

kid'sboutique_pnpshop.us Thành viên mới

con mình lúc đầu ăn dặm cho ăn bột heinz, hipp í, có nhìu loại, mùi vị khác nhau giúp bé đỡ ngán ^^, mà bé 6 tháng rồi, mẹ nấu cháo bé ăn với rau củ, thịt xay nhuyễn đc rồi đó hihi

4. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mới đầu bạn cho ăn bột ngọt có sẵn như của hip,nesle cho bé làm quen nhé rùi quen rùi thì ăn bột mẹ nấu

5. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

mẹ nó xay bột gao nấu rồi trộn đường ngọt mát cho bé ăn, dần dần hãy trộn thêm các bột khác như bột đậu xanh...

6. Bobby Cute

Bobby Cute Hàng xách tay Châu Âu

Bên tớ (bỉ) nếu mẹ có thời gian thì nấu cho con, đầu tiên thử khoai tây, bí đỏ, carot trước, mỗi ngày 1 tí thôi, quen quen mới nấu thịt thà vào thêm. Mẹ nào k có thời gian thì cho ăn bột ăn dặm sẵn hoặc cho ăn đồ ăn đóng lọ có đủ loại cho bé từ 4 tháng trở lên. Nhưng BS vẫn khuyên 6 tháng hãy cho ăn, chỉ 1 số bé mới bắt đầu ăn từ 4 tháng thôi. Bé 6 tháng cũng chỉ ăn 1 bữa. Khoảng 8 tháng -1 tuổi thì ăn 2 bữa.

7. chipsnow85

chipsnow85 Thành viên sắp chính thức

mình hồi 6 tháng cho con ăn bột ăn liền trước, mình thất bột của Henz là ngon nhất đấy, của Hipp thì mình thấy không ngon bằng. Sau đấy nửa tháng thì bắt đầu nghiền bột để nấu bột cho con ăn, nấu đủ 4 nhóm: đạm, tinh bột, chất xơ, và dầu ăn hoặc mỡ.

8. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Trên thị trường có rất nhiều loại bột ăn dặm (cả ngọt lẫn mặn) cho bé. Quan trọng là bạn chọn được loại phù hợp với khẩu vị của bé để bé hứng thú với việc ăn uống và ngon miệng.
    Thông thường, nên tập cho bé làm quen với bột ăn dặm ngọt trước sẽ tốt hơn cho hệ tiêu hóa của bé. Có thể cho bé ăn bột ngọt được chế biến sẵn; cũng có thể cho bé ăn bột gạo nấu với loại sữa mà bé đang ‘tu ti’ theo tỉ lệ 5% (5g bột trong 100ml nước). Các loại bột ngọt có vị gần giống với sữa mẹ và sữa ngoài khiến bé sẽ thích thú hơn.
    Khi bé mới tập ăn dặm, điều quan trọng nhất là tập cho bé thói quen ăn đúng giờ giấc, cách ăn bằng thìa, ngồi một chỗ và làm quen với các loại thức ăn khác ngoài sữa mẹ. Ban đầu, bạn chỉ nên cho bé ăn mấy muỗng/thìa cafe bột/cháo xay một ngày.
    Khi tập cho bé ăn dặm, bạn cần lưu ý:
    - Cho trẻ ăn từ lỏng đến đặc, từ ít đến nhiều, tập cho trẻ quen dần với thức ăn mới.
    - Số lượng thức ăn và bữa ăn tăng dần theo tuổi, đảm bảo thức ăn hợp với khẩu vị của trẻ.
    - Khi chế biến đảm bảo thức ăn mềm dễ nhai và dễ nuốt.
    - Tăng đậm độ năng lượng của thức ăn bổ sung: Có thể thêm dầu, mỡ hoặc vừng (mè), lạc (đậu phộng) hoặc bổ sung bột men tiêu hóa làm cho bát bột vừa thơm, vừa béo, mềm, trẻ dễ nuốt; lại cung cấp thêm năng lượng giúp trẻ mau lớn.
    - Không nên cho trẻ ăn bột ngọt (mì chính) vì không có chất dinh dưỡng lại không có lợi.

9. maimai2207

maimai2207 Thành viên rất tích cực

bột gạo và các loại rau củ quả

10. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Trong những buổi đầu khi bé tập ăn, điều quan trọng nhất là tập cho bé có thói quen ăn tốt, cho bé tập làm quen với cách ăn mới (ăn bằng thìa) và tập làm quen với loại thức ăn mới, khác sữa. Vả lại, trong giai đoạn tập ăn, bé ăn được rất ít, chỉ 1-3 muỗng cà phê mỗi ngày. Vì vậy, mẹ không cần quá chú trọng vào việc chế biến bột cho bé, chỉ cần pha bột gạo với loại sữa mà bé đang bú theo tỉ lệ 5% (5g bột trong 100ml nước), hoặc để tiết kiệm thời gian nhưng vẫn đảm bảo đủ chất, mẹ có thể sử dụng loại bột ngọt làm chín sẵn (bột gạo – sữa dành cho bé từ 6 tháng). Loại bột này thường có vị gần giống sữa nên bé sẽ dễ chấp nhận.Và sau đó từ từ mẹ tập cho bé ăn từ ít đến nhiều ,từ loãng đến đặc,Từ nhạt đến mắn mẹ nó nhé.

11. meBach23

meBach23 Thành viên đạt chuẩn

Bé nhỏ vậy có cho xay lẫn đỗ tương được không các mẹ, em thấy vài bài viết bé còn nhỏ không cho bé ăn đậu tương à, nhà em hay xay gạo và đỗ xanh, hạt sen thôi

12. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Mn thử cho bé ăn bột ngọt của HIPP xem, cũng dễ ăn ạ

13. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bạn cho bé ăn bột ngọt nimolac một thời gian rùi chuyển sang bột mặn cho bé

14. tuansinh

tuansinh THỜI TRANG THIẾT KẾ STELLA

Con mình đầu tiên mình cho con ăn dặm bằng bột ngọt trước